Xin hỏi cách xử lý phát sinh phần xây dựng (C) theo đơn giá cố định của hợp đồng EPC?

tanhduan

Thành viên năng động
#1
Cho em hỏi nội dung liên quan đến thực hiện hợp đồng EPC (không áp dụng hình thức hợp đồng trọn gói).
- Trên cơ sở Thiết kế cơ sở đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định, Chủ đầu tư tách bóc gói thầu EPC, với hình thức hợp đồng được phê duyệt trong kế hoạch lựa chọn nhà thầu là hình thức hợp đồng kết hợp (Phần E trọn gói, Phần P trọn gói; Phần C theo đơn giá cố định).
- Khi thi công xây lắp phần C, thì đến giai đoạn hoàn thành theo hợp đồng thì khối lượng hoàn thành tuân thủ theo đúng theo TKBVTC được duyệt tuy nhiên có sai khác với khối lương mời thầu (theo TKCS). Vậy xin hỏi phần khối lượng chênh này có được tính là phát sinh hay không ? (hợp đồng theo đơn giá cố định).
Xin cảm ơn !
 
Phần mềm GXD và học nghiệp vụ xây dựng

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#2
Theo quy định tại khoản 2 Điều 20. Hồ sơ thanh toán hợp đồng xây dựng của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP:

2. Đối với hợp đồng theo giá kết hợp, hồ sơ thanh toán cho từng loại công việc của hợp đồng thực hiện theo các quy định tương ứng nêu tại Khoản 1 Điều 20.
Theo điểm b, khoản 1 Điều 20 em làm hồ sơ thanh toán phần C theo nguyên tắc của hợp đồng đơn giá cố định.

b) Đối với hợp đồng theo đơn giá cố định:
- Biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành thực tế (tăng hoặc giảm so với khối lượng theo hợp đồng) trong giai đoạn thanh toán có xác nhận của đại diện bên giao thầu hoặc đại diện tư vấn (nếu có) và đại diện bên nhận thầu;
- Bảng tính giá trị cho những công việc chưa có đơn giá trong hợp đồng (nếu có), trong đó cần thể hiện cả khối lượng và đơn giá cho các công việc này có xác nhận của đại diện bên giao thầu hoặc đại diện tư vấn (nếu có) và đại diện bên nhận thầu;
- Đề nghị thanh toán của bên nhận thầu cần thể hiện các nội dung: Giá trị khối lượng hoàn thành theo hợp đồng, giá trị khối lượng các công việc phát sinh (nếu có), giảm trừ tiền tạm ứng, giá trị đề nghị thanh toán trong giai đoạn sau khi đã bù trừ các Khoản này có xác nhận của đại diện bên giao thầu và đại diện bên nhận thầu.
Như vậy, theo hướng dẫn của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP và Thông tư số 07/2016/TT-BXD thì phần khối lượng chênh đó có được tính là phát sinh.

Chúc em thành công nhé. Kinh nghiệm như thế nào nhớ quay lại topic này chia sẻ cho những người đi sau.

By the way (nhận tiện) cho các bạn chưa biết:
Hợp đồng thiết kế - cung cấp thiết bị công nghệ và thi công xây dựng công trình (tiếng Anh là Engineering - Procurement - Construction viết tắt là EPC) là hợp đồng để thực hiện các công việc từ thiết kế, cung cấp thiết bị công nghệ đến thi công xây dựng công trình, hạng mục công trình; hợp đồng tổng thầu EPC là hợp đồng thiết kế - cung cấp thiết bị công nghệ và thi công xây dựng tất cả các công trình của một dự án đầu tư xây dựng;

E là viết tắt của Engineering = Kỹ sư, kỹ thuật, thiết kế. Tức là gói thầu tư vấn thiết kế.
P là viết tắt của Procurement = Mua sắm, chạy tìm nguồn hàng, cung ứng. Tức là gói cung cấp thiết bị công nghệ.
C là viết tắt của Construction = Thi công, Xây dựng. Tức là gói thi công xây dựng.

Thường thì phần E, P và C do 3 ông khác nhau làm. Nhưng có nhiều dự án do 1 ông làm cả EPC.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Tìm phần mềm tuyệt vời QLCL GXD GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên

Dự thầu GXD