Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Trường THPT có thành lập được ban quản lý dự án không? hoặc như thế nào thì hợp lý.

gtvtquan

Thành viên năng động
Tham gia
7/5/11
Bài viết
77
Thích
18
Điểm thành tích
8
#1
Các bác cho em hỏi. Em đang chuẩn bị làm công trình Nhà thi đấu trường đa năng của trường THPT nguồn ngân sách nhà nước. Tổng mức dự án này là 5 tỷ 4. UBND huyện giao cho trường làm chủ đầu tư, trường có thể thành lập ban quản lý dự án hay hình thức phù hợp do trường quản lý không hay phải thuê đơn vị ngoài làm quản lý dự án à. Thank các bác trước.
 

NamTVDS

Thành viên năng động
Tham gia
15/10/09
Bài viết
73
Thích
111
Điểm thành tích
33
Nơi ở
Hà Nội
#2
Các bác cho em hỏi. Em đang chuẩn bị làm công trình Nhà thi đấu trường đa năng của trường THPT nguồn ngân sách nhà nước. Tổng mức dự án này là 5 tỷ 4. UBND huyện giao cho trường làm chủ đầu tư, trường có thể thành lập ban quản lý dự án hay hình thức phù hợp do trường quản lý không hay phải thuê đơn vị ngoài làm quản lý dự án à. Thank các bác trước.
Mình trao đổi như sau:

- Theo Khoản 1 Điều 63 Luật Xây dựng năm 2014 quy định: " Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện, người đại diện có thẩm quyền của doanh nghiệp nhà nước quyết định thành lập Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực để quản lý một số dự án thuộc cùng chuyên ngành, tuyến công trình hoặc trên cùng một địa bàn".
- Như vậy với nội dung trên thì trường của bạn không có thẩm quyền thành lập Ban QLDA. Với dự án như bạn nêu mình nghĩ nhiều khả năng huyện sẽ giao cho Ban QLDA huyện quản lý.
- Các bạn cho ý kiến thảo luận thêm...

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869
 
Chỉnh sửa cuối:

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Tham gia
15/8/12
Bài viết
282
Thích
371
Điểm thành tích
63
Nơi ở
TP. Vinh
#3
Bạn NamTVDS nói chuẩn. Từ năm 2015 trở đi mọi dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước phải giao cho Ban QLDA chuyên ngành hoặc khu vực trực tiếp tổ chức quản lý thực hiện dự án.
Việc Trường (CĐT) thực hiện công việc quản lý dự án là chưa phù hợp với luật.
 
Chỉnh sửa cuối:

gtvtquan

Thành viên năng động
Tham gia
7/5/11
Bài viết
77
Thích
18
Điểm thành tích
8
#4
Cám ơn các Bác. Dự án đấy bên chủ đầu tư là trường THPT đã thuê một đơn vị ngoài làm tư vấn chủ đầu tư rồi à. Như vậy hợp lý chứ các bác.
 

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Tham gia
15/8/12
Bài viết
282
Thích
371
Điểm thành tích
63
Nơi ở
TP. Vinh
#5
Điều 62, Luật Xây dựng 204, các khoản 3 và 4 được trình bày như sau:

"...3. Thuê tư vấn quản lý dự án đối với dự án sử dụng vốn nhà nước ngoài ngân sách, vốn khác và dự án có tính chất đặc thù, đơn lẻ.

4. Chủ đầu tư sử dụng bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện năng lực để quản lý thực hiện dự án cải tạo, sửa chữa quy mô nhỏ, dự án có sự tham gia của cộng đồng...."

Nếu dự án đáp ứng các tiêu chí như tô đậm của mục 3, 4 thì Trường mới được thuê đơn vị tư vấn để qlda hoặc tự quản lý dự án.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm Dự thầu GXD
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên