Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Hình thức chỉ định thầu của Luật 43/2013 và Nghị định 85

snowkx

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
7/5/08
Bài viết
23
Thích
5
Điểm thành tích
3
Tuổi
35
#1
Cho mình hỏi nếu áp dụng theo Luật 43 và Nghị định 85 thì hạn mức được chỉ định đối với Xây lắp là bao nhiêu.
Mình cảm ơn.
 

minhdoan

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
20/12/07
Bài viết
18
Thích
1
Điểm thành tích
3
Nơi ở
Hà Đông - Hà Nội
#2
Theo mình thì hạn mức chỉ định thầu vẫn áp dụng theo NĐ 85 là 5 tỷ cho đến khi NĐ 63 có hiệu lực thi hành vì trong Luật 43 không quy định chi tiết hạn mức chỉ định thầu. Bạn xem thêm công văn số 4054/BKHĐT-QLĐT ngày 27/6/2014 của Bộ KHĐT về thực hiện Luật đấu thầu số 43 và nghị định 63 theo link sau:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/showthread.php?t=165581
 

snowkx

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
7/5/08
Bài viết
23
Thích
5
Điểm thành tích
3
Tuổi
35
#3
Cảm ơn bạn minhdoan, nhưng bạn đọc lại mục 1 Điều 40 của nghị định 85,

"Gói thầu có giá trong hạn mức được chỉ định thầu theo quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật sửa đổi bao gồm:
a) Gói thầu dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 3 tỷ đồng, gói thầu mua sắm hàng hóa có giá gói thầu không quá 2 tỷ đồng, gói thầu xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu xây dựng (trừ gói thầu lựa chọn tổng thầu thiết kế) có giá gói thầu không quá 5 tỷ đồng thuộc dự án đầu tư phát triển quy định tại khoản 1 Điều 1 của Luật Đấu thầu, dự án cải tạo sửa chữa lớn của doanh nghiệp nhà nước quy định tại khoản 3 Điều 1 của Luật Đấu thầu"

Nhưng theo Luật 43, Điều 2 Luật sửa đổi đã hết hiệu lực, thì có áp dụng như NDD85 k
 

tu_bpmd

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
8/3/08
Bài viết
15
Thích
2
Điểm thành tích
3
#4
Em có tình huống này rất cần sự giúp đỡ của các Bác, cụ thể như sau:
Trước ngày 01/7/2014 (ngày Luật đấu thầu số 43/2013 và Nghị định 63/2014/NĐ-CP có hiệu lực), tất cả các gói thầu trong dự án của em đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép chỉ định thầu (theo khoản k, Điều 40 Nghị định số 85/2009/NĐ-CP các trường hợp đặc biệt khác) (tổng số 20 gói).
Bên em đã tổ chức chỉ định được 10 gói.
Tuy nhiên, hiện này (ngày 08/7/2014) bên em còn 10 gói nữa chưa phát hành Hò sơ yêu cầu.
Vậy các Bác làm ơn cho em hỏi đối với 10 gói thầu còn lại này em có phải điều chỉnh kế hoạch đấu thầu không? (vì giá các gói thầu của em đều vượt hạn mức chỉ định thầu).
Cám ơn các bác nhiều.
 

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tham gia
29/10/10
Bài viết
733
Thích
877
Điểm thành tích
93
#5
Em có tình huống này rất cần sự giúp đỡ của các Bác, cụ thể như sau:
Trước ngày 01/7/2014 (ngày Luật đấu thầu số 43/2013 và Nghị định 63/2014/NĐ-CP có hiệu lực), tất cả các gói thầu trong dự án của em đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép chỉ định thầu (theo khoản k, Điều 40 Nghị định số 85/2009/NĐ-CP các trường hợp đặc biệt khác) (tổng số 20 gói).
Bên em đã tổ chức chỉ định được 10 gói.
Tuy nhiên, hiện này (ngày 08/7/2014) bên em còn 10 gói nữa chưa phát hành Hò sơ yêu cầu.
Vậy các Bác làm ơn cho em hỏi đối với 10 gói thầu còn lại này em có phải điều chỉnh kế hoạch đấu thầu không? (vì giá các gói thầu của em đều vượt hạn mức chỉ định thầu).
Cám ơn các bác nhiều.
Có thể gói thầu hiện nay (8/7/2014) của anh vượt hạn mức chỉ định thầu theo Nghị định 63/2014/NĐ-Cp nhưng do ngày 15/8/2014 mới có hiệu lực và Điều 129. Hướng dẫn thi hành của NĐ 63 có nêu trong thời gian NĐ 63 chưa có hiệu lực thì thực hiện theo Nghị định số 85/2009/NĐ-CP và NĐ 68/2012/NĐ-CP và các văn bản hướng dẫn liên quan, nhưng đảm bảo không trái Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13. Tuy nhiên, theo em Luật đấu thầu 43 lại không đưa ra hạn mức chỉ định thầu nên có thể coi như không trái Luật. Vẫn có thể tiến hành chỉ định thầu 10 gói còn lại sao cho trước ngày 15/8/2014.
 

tu_bpmd

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
8/3/08
Bài viết
15
Thích
2
Điểm thành tích
3
#6
Cám ơn ban VantoãnGD nhiều, tuy nhiên mình muốn hỏi là sau ngày 15/8/2014 mình có phải điều chỉnh Kế hoạch đấu thầu không?
Bởi vì Dự án của mình đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép chỉ định thầu, và mình muốn vận dụng Điều 26. Lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư trong trường hợp đặc biệt của Luật Đấu thầu số 43/2013 để không phải điều chỉnh kế hoạch đấu thầu có được không.
 

phong QLXD

Thành viên có triển vọng
Tham gia
8/7/14
Bài viết
8
Thích
1
Điểm thành tích
3
#7
cho mình hỏi: Theo khoản 2 của công văn 4054/BKHĐT-QLĐT thì "Trong thời gian từ ngày 01/7/2014 đến ngày 15/8/2014, hoạt động đấu thầu được thực hiện theo quy định của Luật đấu thầu số 43/2013/QH13, Nghị định 85/2009/NĐ-CP, nghị định 68..." Như vậy thì công tác CHỈ ĐỊNH THẦU phải thực hiện như thế nào vì:
+ Luật đấu thầu 43/2013/QH13 (Luật đấu thầu 43) bãi bỏ Điều 2 Luật sửa đổi 38/2009/QH12
+ Khoản 1 Điều 40 của Nghị định 85/2009/NĐ-CP có ghi "Gói thầu có giá trong hạn mức được chỉ định thầu theo quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật sửa đổi bao gồm:
a.........
b...
Như vậy trong thời gian từ 1/7/2014 đến 15/8/2014 nếu áp dụng chỉ định thầu theo Nghị định 85/2009/NĐ-CP (theo công văn 4054) thì lại trái với Luật đấu thầu 43. Vậy mong các bắc chỉ giúp bây giờ chỉ định thầu như thế nào? căn cứ vào đâu để chỉ định thầu
 

tanhduan

Thành viên năng động
Tham gia
25/11/07
Bài viết
71
Thích
2
Điểm thành tích
18
#8
Chào bạn,

Tức là việc bạn áp dụng hạn mức chỉ định thầu vẫn theo nghị định 85/ND-CP, tuy nhiên không trái với các điều khoản khác trong Luật đấu thầu 43 (thời gian phát hành, bảo đảm cạnh tranh, tư cách hợp lệ, bảo lãnh..)
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm Dự thầu GXD
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên