Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Được áp dụng hình thức Chỉ định thầu cho đơn vị tư vấn trúng tuyển không?

  • Thread starter t2b
  • Ngày gửi
T

t2b

Guest
#1
Các bác cho em hỏi , chỗ em đã thi tuyển và chọn được đơn vị trúng tuyển, vậy có áp dụng luôn hình thức chỉ định thầu lập dự án và thiết kế cùng 1 lúc không ạ và qui định này nằm ở văn bản nào, em tìm mãi không ra. Tks
 
L

lestrong

Guest
#2
Các bác cho em hỏi , chỗ em đã thi tuyển và chọn được đơn vị trúng tuyển, vậy có áp dụng luôn hình thức chỉ định thầu lập dự án và thiết kế cùng 1 lúc không ạ và qui định này nằm ở văn bản nào, em tìm mãi không ra. Tks
Bạn có thể tham hảo QUYẾT ĐỊNH 49/2007/QĐ-TTg Về các trường hợp đặc biệt được chỉ định thầu quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 101 của Luật Xây dựng

Điều 1. Các trường hợp đặc biệt được chỉ định thầu quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 101 của Luật Xây dựng, bao gồm:
1. Lập đồ án quy hoạch xây dựng;
2. Lập dự án đầu tư xây dựng công trình và thiết kế xây dựng công trình sau khi thi tuyển phương án thiết kế kiến trúc công trình xây dựng.
Sau khi có kết quả thi tuyển, chủ đầu tư và tác giả của phương án thiết kế kiến trúc được lựa chọn trực tiếp đàm phán, ký kết hợp đồng để thực hiện việc lập dự án đầu tư xây dựng công trình và thiết kế xây dựng khi tác giả của phương án thiết kế kiến trúc có đủ điều kiện năng lực theo quy định; trường hợp tác giả phương án kiến trúc không đủ điều kiện năng lực thì có thể liên danh với tổ chức tư vấn thiết kế có đủ điều kiện năng lực để ký kết hợp đồng với chủ đầu tư. Nếu tác giả của phương án thiết kế kiến trúc được lựa chọn từ chối thực hiện lập dự án đầu tư xây dựng công trình và thiết kế xây dựng thì chủ đầu tư tổ chức lựa chọn nhà thầu khác theo quy định của pháp luật;

Nếu Công ty bạn có đủ năng lực để lập DA và thiết kế thì việc chỉ định có thể thực hiện cùng lúc.
Tuy nhiên, việc chỉ định thầu vẫn phải thực hiện theo đúng quy định của LuậtĐấu thầu và Nghị định 58Cp nhé!
 

File đính kèm

T

t2b

Guest
#3
Cám ơn bạn
Cho mình hỏi thêm: như vậy là được kí cùng lúc với tư vấn để lập DA và thiết kế. Tuy vậy, 2 việc này vẫn phải thực hiện theo trình tự là lập DA trước, được phê duyệt sau đó mới lập thiết kế đúng không? chứ kí hợp đồng với cùng 2 nội dung, tư vấn triến khai luôn 1 lúc để đẩy nhanh tiến độ có được không? có thanh toán tạm ứng luôn được 1 lúc 2 nội dung công việc kông bạn?
 

Đinh Quang Đại

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tham gia
5/12/08
Bài viết
82
Thích
29
Điểm thành tích
18
Tuổi
38
#4
Sau khi có kết quả thi tuyển, chủ đầu tư và tác giả của phương án thiết kế kiến trúc được lựa chọn trực tiếp đàm phán, ký kết hợp đồng để thực hiện việc lập dự án đầu tư xây dựng công trình và thiết kế xây dựng khi tác giả của phương án thiết kế kiến trúc có đủ điều kiện năng lực theo quy định.


Nếu Công ty bạn có đủ năng lực để lập DA và thiết kế thì việc chỉ định có thể thực hiện cùng lúc.
Tuy nhiên, việc chỉ định thầu vẫn phải thực hiện theo đúng quy định của LuậtĐấu thầu và Nghị định 58Cp nhé!
=D>

Chào mọi người. Mình có ý kiến là.
Sau khi trúng tuyển, 2 bên trực tiếp đàm phán, ký kết hợp đồng nếu đủ năng lực. Vậy thì không cần làm theo quy trình chỉ định thầu thông thường. Chỉ cần bên tư vấn làm văn bản đề xuất được làm thiết kế, lập dự án trong đó ghi đủ các nội dung đề xuất về nhân lực, tiến độ, chi phí, phương pháp luận... để bên chủ đầu tư đánh giá. Nếu đáp ứng được yêu cầu theo tiêu chí của loại công trình cùng cấp thì ký hợp đồng.

Trương hợp xảy ra là : như thế nào là có đủ năng lực đáp ứng yêu cầu nếu không ghi rõ hồ sơ yêu cầu. Vậy mình làm trình duyệt điều kiện năng lực của đơn vị tư vấn trình chủ đầu tư phê duyệt . Căn cứ vào đó để đánh giá.
Nếu làm như trên thì cũng như chỉ định thầu thông thường nhưng đơn giản hóa, không bị ép về thời gian tối thiểu như thời gian phát hồ sơ yêu cầu , làm hồ sơ đề xuất , chấm thầu.... Mình có thể triển khai thiết kế nhanh để bên thi công khơi công,.
Ý kiến này có đúng không. Mọi người cùng nhau thảo luận nhé.
 
Last edited by a moderator:
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm Dự thầu GXD
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên