Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Chi phí thẩm tra, thẩm định thiết kế

haip20

Thành viên năng động
Tham gia
10/5/08
Bài viết
69
Thích
30
Điểm thành tích
18
#1
Các bác cho em hỏi:
Theo Khoản 5 Điều 18 Trách nhiệm của chủ đầu tư: Tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế - dự toán theo quy định tại Điều 20 Nghị định nàyvà quy định của pháp luật có liên quan.
Điểm đ, khoản 1, Điều 20: Trong quá trình thẩm định thiết kế, khi cần thiết chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân đủ điều kiện năng lực thực hiện thẩm tra thiết kế đối với các phần việc mà mình thực hiện.
Khoản 6 Điều 20: Phí thẩm tra thiết kế của cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng và chi phí thuê tổ chức, cá nhân tham gia thẩm tra thiết kế được tính trong tổng mức đầu tư, dự toán xây dựng công trình.
Vậy, đối với những công trình cấp III trở lên, chủ đầu tư ko đủ năng lực thẩm định, phải thuê 1 đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS, đồng thời phải gửi hồ sơ thiết kế cho cơ quan QLNN thẩm tra thì chi phí thuê đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS đượ ctính ở đâu ?
 

hochoaivandot

Thành viên năng động
Tham gia
18/5/09
Bài viết
52
Thích
18
Điểm thành tích
8
#2
Các bác cho em hỏi tí:
Theo Khoản 5 Điều 18 [Trách nhiệm của chủ đầu tư] : Tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế - dự toán theo quy định tại Điều 20 Nghị định nàyvà quy định của pháp luật có liên quan.
Điểm đ, khoản 1, Điều 20: Trong quá trình thẩm định thiết kế, khi cần thiết chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân đủ điều kiện năng lực thực hiện thẩm tra thiết kế đối với các phần việc mà mình thực hiện.
Khoản 6 Điều 20: Phí thẩm tra thiết kế của cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng và chi phí thuê tổ chức, cá nhân tham gia thẩm tra thiết kế được tính trong tổng mức đầu tư, dự toán xây dựng công trình.
Vậy, đối với những công trình cấp III trở lên, chủ đầu tư ko đủ năng lực thẩm định, phải thuê 1 đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS, đồng thời phải gửi hồ sơ thiết kế cho cơ quan QLNN thẩm tra thì chi phí thuê đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS đượ ctính ở đâu ?
Thì lấy từ chi phí quản lý dự án ra trả thôi.
Mà bác có nhầm lẫn hay không chứ ở đây CĐT thuê tư vấn thẩm tra phần việc CĐT thực hiện thôi, chứ không thuê tư vấn thẩm định!
Phân cấp công trình giao thông hiện nay chưa có quy trình quy phạm nào quy định cả. Khi áp dụng nghị định 15 thì không biết sẽ căn cứ vào đâu để phân cấp và xét công trình nào phải qua sở thẩm tra.
 

haip20

Thành viên năng động
Tham gia
10/5/08
Bài viết
69
Thích
30
Điểm thành tích
18
#3
Thì lấy từ chi phí quản lý dự án ra trả thôi.
Mà bác có nhầm lẫn hay không chứ ở đây CĐT thuê tư vấn thẩm tra phần việc CĐT thực hiện thôi, chứ không thuê tư vấn thẩm định!
Phân cấp công trình giao thông hiện nay chưa có quy trình quy phạm nào quy định cả. Khi áp dụng nghị định 15 thì không biết sẽ căn cứ vào đâu để phân cấp và xét công trình nào phải qua sở thẩm tra.
Chi phí QLDA chỉ để tổ chức thực hiện, sao lại lấy ra trả tiền cho công tác thẩm định thiết kế ??
Phần việc CĐT thực hiện là phần nào e ko hiểu ? Ở đây là công tác thẩm định thiết kế sau TKCS mà.
Về phân cấp công trình: theo khoản 5 Điều 48: Trong thời gian chưa ban hành các văn bản hướng dẫn về phân cấp các loại công trình xây dựng, cho phép tiếp tục áp dụng theo quy định hiện hành cho đến khi ban hành các quy định mới.
 

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Tham gia
8/7/10
Bài viết
281
Thích
104
Điểm thành tích
43
#4
Chi phí

1.Theo quy định cũ thì CĐT chịu trách nhiệm toàn diện về chất lượng công trình. Nghị định mới quy định: CĐT trách nhiệm tổ chức quản lý chất lượng phù hợp với quy mô, tính chất và nguồn vốn xây dựng công trình. Điều đó đồng nghĩa chất lượng công trình là trách nhiệm của ông nào đó trong từng giai đoạn chứ không còn là trách nhiệm của CĐT.
Vai trò người quyết định đầu tư cũng rất mờ nhạt là kiểm tra việc tổ chức thực hiện quản lý chất lượng của CĐT và các nhà thầu
2. Trước đây CĐT phê duyệt biện pháp thi công của nhà thầu, quy định mới là CĐT kiểm tra biện pháp thi công, nhà thầu lập và phê duyệt biện pháp thi công. các công việc khác (khoản 3,4,6,9,10,13) điều 24 trong thi công xây dựng có thể thuê tư vấn giám sát, khi đó CĐT chỉ có trách nhiệm kiểm tra việc hoàn thành theo hơp đồng với TVGS. Có nghĩa là CĐT có quyền vắng mặt trong BB nghiệm thu, không phải xác nhận bản hoàn công. Lúc này quyền hạn và trách nhiệm của TVGS là rất lớn.
Điều này được quy định trực tiếp tại khoản 4 điều 27 về nghĩa vụ của TVGS.

Tuy nhiên, "vất vả" nhất là cơ quan QLND về XD, không chỉ phải kiểm tra từ khâu thiết kế mà còn phải kiểm tra công tác nghiệm thu công trình khi hoàn thành chứ không phải như các bác bàn luận chỉ có thẩm tra thiết kế đâu nhé.
Cái này tôi thấy là phù hợp với quy định tại nghị định số 112 về quản lý chi phí xây dựng công trình: Chi phí QLDA của các chủ đầu tư, BQL là các công việc tổ chức ...
 

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Tham gia
8/7/10
Bài viết
281
Thích
104
Điểm thành tích
43
#5
vậy theo điểm đ, khoản 1 điều 20: CĐT ko đủ năng lực thuê đơn vị thẩm định thì chi phí lấy ở đâu? Hay phải tự hiểu điều này chỉ áp dụng đối với công trình cấp IV trở lên :D
- Theo tôi chi phí này thì được trích từ chi phí quản lý dự án mà ra thôi, vì đây chính là trách nhiệm của cơ quan QL mà!:D
 

naat

Thành viên BQL Diễn đàn
Tham gia
7/12/07
Bài viết
1.752
Thích
1.533
Điểm thành tích
113
#6
- Theo tôi chi phí này thì được trích từ chi phí quản lý dự án mà ra thôi, vì đây chính là trách nhiệm của cơ quan QL mà!:D
Chắc chắn 1 điều là chi phí này không trích từ chi phí QLDA. Từ trước tới nay, chi phí thẩm định thì thuộc về CPK, chi phí thẩm tra của tư vấn thì nằm trong chi phí tư vấn.
 

haip20

Thành viên năng động
Tham gia
10/5/08
Bài viết
69
Thích
30
Điểm thành tích
18
#7
Chắc chắn 1 điều là chi phí này không trích từ chi phí QLDA. Từ trước tới nay, chi phí thẩm định thì thuộc về CPK, chi phí thẩm tra của tư vấn thì nằm trong chi phí tư vấn.
Thì chi phí QLDA chỉ là tổ chức thực hiện mà, vậy chắc phải tự hiểu chi phí thẩm định của CĐT khi thuê đơn vị tư vấn chỉ áp dụng đối với công trình cấp IV rồi. Hoặc đợi thông tư hướng dẫn chi tiết :D
 

haip20

Thành viên năng động
Tham gia
10/5/08
Bài viết
69
Thích
30
Điểm thành tích
18
#8
Điều 20 và 21 sẽ làm cho nhiều công ty tư vấn mất nhiều việc
Mấy bác tư vấn thẩm tra chắc đang chạy đôn chạy đáo để ký hợp đồng trước 15/4, vớt vát tí trước khi giảm biên chế hoặc giải tán :))
 

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tham gia
7/10/09
Bài viết
84
Thích
30
Điểm thành tích
18
#9
Các bác hiểu 2 từ " Thuê " hoặc " Chỉ Định " như thế nào?
Theo tôi Thuê: Đơn Vị tư vấn kí HD với QLNN
Chỉ định: Đơn vị tư vấn được QLNN chỉ định kí HD với CDT
Hiểu vậy đúng không ạ?
Tóm lại nếu "Thuê" tư vấn thẩm tra thì ai là người trả tiền thuê tư vấn híc. chẳng nhé QLNN ký hợp đồng thuê rồi cho CĐT trả tiền à, việc này khó làm quá nhỉ.
 

tbthanh

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
28/2/08
Bài viết
23
Thích
4
Điểm thành tích
3
Tuổi
41
#10
Điều 20 và 21 sẽ làm cho nhiều công ty tư vấn mất nhiều việc
không đáng kể, nếu xét về doanh thu vì phí thẩm tra nhỏ
anyway, mấy ông QLNN này vẫn được quyền thuê tư vấn thẩm tra hộ, nên cũng ko mất đâu
 

naat

Thành viên BQL Diễn đàn
Tham gia
7/12/07
Bài viết
1.752
Thích
1.533
Điểm thành tích
113
#11
theo tôi không nên bàn luận nhiều về chi phí, vì đây là Nghị định về quản lý chất lượng.
 

lengoc_hm

Thành viên mới
Tham gia
4/12/09
Bài viết
2
Thích
0
Điểm thành tích
1
Tuổi
33
#12
Em muốn hỏi:
Tại mục 4 - điều 21 của NĐ15: Nội dung thẩm tra thiết kế của cơ quan QLNN về XD:
+ Riêng đối với công trình có sử dụng vốn NSNN, cơ quan nhà nước về XD phải thực hiện thẩm tra thêm các ND: ... sự hợp lý của HSTK bảo đảm tiết kiệm chi phí và hiệu quả đầu tư.
Tại mục 5 - điều 21: HS cơ quan QLNN thẩm tra thiết kế bao gồm:
+ Dự toán xây dựng công trình đối với công trình sử dụng vốn NSNN

Vậy theo em hiểu, tức là ngoài BVTK bác QLNN thẩm tra ra, thì Dự toán TK (đối với công trình sử dụng vốn NSNN) cũng được gửi bác QLNN thẩm tra nốt ạ???
Vì công trình em đang làm ở đây cũng là vốn NSNN nhưng đơn vị TV TTTK khác, đơn vị TV TTDT khác bác ak :v híc híc...
 

dinhdangquang

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Tham gia
3/10/09
Bài viết
909
Thích
337
Điểm thành tích
83
#13
Các bác cho em hỏi:
Theo Khoản 5 Điều 18 Trách nhiệm của chủ đầu tư: Tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế - dự toán theo quy định tại Điều 20 Nghị định nàyvà quy định của pháp luật có liên quan.
Điểm đ, khoản 1, Điều 20: Trong quá trình thẩm định thiết kế, khi cần thiết chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân đủ điều kiện năng lực thực hiện thẩm tra thiết kế đối với các phần việc mà mình thực hiện.
Khoản 6 Điều 20: Phí thẩm tra thiết kế của cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng và chi phí thuê tổ chức, cá nhân tham gia thẩm tra thiết kế được tính trong tổng mức đầu tư, dự toán xây dựng công trình.
Vậy, đối với những công trình cấp III trở lên, chủ đầu tư ko đủ năng lực thẩm định, phải thuê 1 đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS, đồng thời phải gửi hồ sơ thiết kế cho cơ quan QLNN thẩm tra thì chi phí thuê đơn vị tư vấn thẩm định sau TKCS đượ ctính ở đâu ?
Theo tôi:Chính khoản 6 điều 20 bạn dẫn ra ở trên (đoạn bôi xanh) đã giải đáp cho cấu hỏi của bạn, chỉ có điều cần hiểu là tính chi phí này vào mục Chi phí tư vấn đầu tư xây dựng trong TMĐT, dự toán công trình.
 

vutuantt

Thành viên có triển vọng
Tham gia
24/9/14
Bài viết
9
Thích
0
Điểm thành tích
6
#14
huê thêm người em làm không nổi. Mà tính Tổng mức đầu tư thì làm gì phải chính xác như thế.
Quan trọng là bản vẽ thiết kế như thế nào? Nếu thiết kế đầy đủ rồi thì bốc dự toán luôn. Rồi dựa vào đó tính tổng mức đầu tư càng chính xác hơn.
 
Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Phần mềm Dự thầu GXD
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm Giải phóng mặt bằng GPMB GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Tìm thành viên