Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
    Thành viên mới
    Thanks
    12

Speaker Chỉ định thầu mua sắm (cho em hỏi có phải làm trình tự như thế này ko hay làm thế nào?

Gói thầu mua sắm hàng hóa khoảng 750 tr em định làm trình tự như sau chỉ định thầu)
    1)Phê duyệt và phát hành hồ sơ yêu cầu
    2) Gửi thư mời thầu
    3) Nhận hồ sơ đề xuất.
    4) Lập tổ tư vấn xét thầu: trường hợp này cho em hỏi chủ đầu tư tự thành lập thành 1 tổ tư vấn xét thầu hay cần có thêm cty tư vấn nữa.
    5) Xét thầu lựa chọn nhà thầu
    6) ra quyết định phê duyệt chỉ định thầu
    7) Thương thảo và ký hợp đồng...
    Mong các bác chỉ bảo em sớm em cảm ơn nhiều

Thành viên BQL Diễn đàn tuananhce03's Avatar
    Thanks
    738
    Trích dẫn Gửi bởi caoductra Xem bài viết
    Gói thầu mua sắm hàng hóa khoảng 750 tr em định làm trình tự như sau chỉ định thầu)
    1)Phê duyệt và phát hành hồ sơ yêu cầu
    2) Gửi thư mời thầu
    3) Nhận hồ sơ đề xuất.
    4) Lập tổ tư vấn xét thầu: trường hợp này cho em hỏi chủ đầu tư tự thành lập thành 1 tổ tư vấn xét thầu hay cần có thêm cty tư vấn nữa.
    Mong các bác chỉ bảo em sớm em cảm ơn nhiều
    Trước tiên bạn phải có quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Quyết định này chỉ rõ gói thầu đó thuộc dạng chỉ định thầu hay đấu thầu.
    Tiếp theo trong trường hợp của bạn chỉ định thầu thì bạn phải lập tờ trình trình chủ đầu tư chỉ định thầu cho đơn vị nào thực hiện.
    Sau đó bạn lập hồ sơ yêu cầu và gửi trực tiếp tới đơn vị được chỉ định thầu.
    Sau đó đơn vị được chỉ định thầu sẽ gửi hồ sơ đề xuất.
    Thành lập tổ tư vấn xét thầu: tùy vào năng lực của chủ đầu tư (nếu chủ đầu tư có đủ năng lực thành lập tổ tư vấn xét thầu), còn nếu không thì bắt buộc bạn phải thuê đơn vị tư vấn xét thầu rồi.
    5) Xét thầu lựa chọn nhà thầu
    6) ra quyết định phê duyệt chỉ định thầu
    7) Thương thảo và ký hợp đồng...
    Các bước 5, 6, 7 bạn nói là đúng trình tự rồi.

Đây là kinh nghiệm làm việc của riêng mình. Nếu các pác nào thấy không ổn thì có thể chỉ giáo thêm. (Em rút kinh nghiệm từ các gói thầu tư vấn và thi công xây lắp, còn gói thầu mua sắm hàng hóa thì em cũng chưa rành lắm).

Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Thanks
    1,276
    Trích dẫn Gửi bởi tuananhce03 Xem bài viết
    Trước tiên bạn phải có quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu. Quyết định này chỉ rõ gói thầu đó thuộc dạng chỉ định thầu hay đấu thầu.
    Tiếp theo trong trường hợp của bạn chỉ định thầu thì bạn phải lập tờ trình trình chủ đầu tư chỉ định thầu cho đơn vị nào thực hiện.
    Sau đó bạn lập hồ sơ yêu cầu và gửi trực tiếp tới đơn vị được chỉ định thầu.
    Sau đó đơn vị được chỉ định thầu sẽ gửi hồ sơ đề xuất.
    Thành lập tổ tư vấn xét thầu: tùy vào năng lực của chủ đầu tư (nếu chủ đầu tư có đủ năng lực thành lập tổ tư vấn xét thầu), còn nếu không thì bắt buộc bạn phải thuê đơn vị tư vấn xét thầu rồi.

Các bước 5, 6, 7 bạn nói là đúng trình tự rồi.

Đây là kinh nghiệm làm việc của riêng mình. Nếu các pác nào thấy không ổn thì có thể chỉ giáo thêm. (Em rút kinh nghiệm từ các gói thầu tư vấn và thi công xây lắp, còn gói thầu mua sắm hàng hóa thì em cũng chưa rành lắm).
    Ở đây tuananhce03caoductra đang nhầm giữa "đấu thầu" và "Chỉ định thầu" chăng?
    Vì trong Nghị định 85/NĐ-CP tại điều 40-Các trường hợp được chỉ định thầu và điều kiện áp dụng
    1. Gói thầu có giá trong hạn mức được chỉ định thầu theo quy định tại khoản 4 Điều 2 của Luật sửa đổi bao gồm:
    a) Gói thầu dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 3 tỷ đồng, gói thầu mua sắm hàng hóa có giá gói thầu không quá 2 tỷ đồng, gói thầu xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu xây dựng (trừ gói thầu lựa chọn tổng thầu thiết kế) có giá gói thầu không quá 5 tỷ đồng thuộc dự án đầu tư phát triển quy định tại khoản 1 Điều 1 của Luật Đấu thầu, dự án cải tạo sửa chữa lớn của doanh nghiệp nhà nước quy định tại khoản 3 Điều 1 của Luật Đấu thầu;
    b) Gói thầu mua sắm tài sản có giá không quá 100 triệu đồng để duy trì hoạt động thường xuyên quy định tại khoản 2 Điều 1 của Luật Đấu thầu.
    Trường hợp không cần thiết chỉ định thầu thì tổ chức đấu thầu theo quy định.
    @ Ở đây phải xem Quyết định phê duyệt kế hoạch đấu thầu của gói thầu mua sắm hàng hóa này ghi là đấu thầu hay chỉ định thầu để tiết kiệm thời gian thực hiện. Trở lại trường hợp của bạn caoductra, trường hợp không cần thiết chỉ định thầu thì tổ chức đấu thầu theo quy định, nhưng nếu gói thầu mua sắm hàng hóa của bạn lớn hơn 500 triệu đồng mà nhỏ hơn 2 tỷ đồng thì có thể chỉ định thầu theo Nghị định 85/NĐ-CP. Chủ đầu tư phải lập Hồ sơ yêu cầu, phê duyệt Hồ sơ yêu cầu và đánh giá Hồ sơ đề xuất của nhà thầu (ở bước này nhà thầu phải có đơn xin nhận thầu). Sau khi đánh giá Hồ sơ đề xuất của nhà thầu đạt thì Chủ đầu tư ra quyết định Chỉ định thầu.
    (Nếu trường hợp gói thầu nhỏ hơn 500 triệu sẽ được Chỉ định thầu rút gọn và thủ tục không lắm rườm rà, nhà thầu chỉ cần có đơn xin nhận thầu là được).
    - Trường hợp tổ chức đấu thầu mà Chủ đầu tư không đủ năng lực thì phải thuê đơn vị Tư vấn đấu thầu. Đơn vị này sẽ thành lập Tổ chuyên gia đấu thầu và xét thầu (lúc này thì sẽ có nhiều nhà thầu tham gia đấu thầu). Đơn vị Tư vấn đấu thầu sẽ có báo cáo đánh giá phân loại, cụ thể nhà thầu đạt yêu cầu để Chủ đầu tư quyết định.
    Sửa lần cuối bởi ks.thanhtan; 15-08-2011 lúc 11:47 PM.
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------

Thanks
    738
    Trích dẫn Gửi bởi ks.thanhtan Xem bài viết
    Ở đây tuananhce03caoductra đang nhầm giữa "đấu thầu" và "Chỉ định thầu" chăng?
    Thì trường hợp của anh này là chỉ định thầu rồi. Khi gói thầu nhỏ hơn 500 triệu thì có hình thức chỉ định thầu rút gọn. Trong công ty em với những gói thầu này chỉ cần lập dự toán rồi lập tờ trình đề xuất đơn vị thực hiện. Sau đó chỉ cần thương thảo hợp đồng với đơn vị được đề xuất thực hiện là xong.
    Tất nhiên đơn vị này hoặc là nhà cung cấp thường xuyên, hoặc đơn vị có đủ năng lực (kèm hồ sơ năng lực của đơn vị được đề xuất)

Riêng trường hợp trên là 750 triệu thì phải lập hồ sơ yêu cầu và đơn vị thực hiện phải lập hồ sơ đề xuất. Trường hợp này cũng gọi là chỉ định thầu chứ đâu gọi là đấu thầu. Đấu thầu trong trường hợp hạn chế cũng phải tối thiểu có 3 đơn vị mà.

Thành viên mới
    Thanks
    12
    Thanks các bác Em mới làm cái này nên cũng gặp nhiều cái chưa biết gì luôn. Ko biết có bác nào cho em hỏi xíu nữa: Năm 2008 cơ quan em được UBND tỉnh ký duyệt dự toán xây dựng và mua sắm trang thiết bị nhưng giờ mới có vốn để làm trong khi đó giá cả, hàng hóa có một số cái ko có hàng nữa. Em xin hỏi tình huống này giờ phải mua hàng khác có cùng tính năng, tác dụng thfi có được kho bạc chấp nhận thanh toán không?
    + ý nữa là ví như Dự toán được mua cái ti vi sam sung LCD 60 inch mà giờ mình ko mua 60 inch mà mua 55 inch thì có được kho bạc chấp nhận thanh toán ko? Em nghĩ là mua cao hơn ko được chứ thấp hơn thì có thể được!
    + Bác nào có kinh nghiệm cái này chỉ dùm em với. Em xin Thanks trước.

Thanks
    738
    .
    Trường hợp này thì nếu như giá trị gói thầu thay đổi lớn hơn thì phải lập tờ trình xin ý kiến của UBND tỉnh rồi.
    Còn nếu như gói thầu nhỏ hơn thì tiếp thực hiện bình thường. Trường hợp thay thế thiết bị khác thì kỹ thuật phải tương đương. Khi lập hồ sơ quyết toán thì phải đính kèm hồ sơ kỹ thuật của các thiết bị thay thế, để sau này có thẩm tra thì còn biết đường mà ăn nói với UBND tỉnh.

Thành viên mới ndchien304's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tuananhce03 Xem bài viết
    Thì trường hợp của anh này là chỉ định thầu rồi. Khi gói thầu nhỏ hơn 500 triệu thì có hình thức chỉ định thầu rút gọn. Trong công ty em với những gói thầu này chỉ cần lập dự toán rồi lập tờ trình đề xuất đơn vị thực hiện. Sau đó chỉ cần thương thảo hợp đồng với đơn vị được đề xuất thực hiện là xong.
    Tất nhiên đơn vị này hoặc là nhà cung cấp thường xuyên, hoặc đơn vị có đủ năng lực (kèm hồ sơ năng lực của đơn vị được đề xuất)

Riêng trường hợp trên là 750 triệu thì phải lập hồ sơ yêu cầu và đơn vị thực hiện phải lập hồ sơ đề xuất. Trường hợp này cũng gọi là chỉ định thầu chứ đâu gọi là đấu thầu. Đấu thầu trong trường hợp hạn chế cũng phải tối thiểu có 3 đơn vị mà.
    Đồng ý với ý kiến bạn.

B1: Lập kế hoạch hình thức chọn lựa nhà thầu (giá trị GT,phương án chọn lựa nhà thầu,....) >> thẩm định và CĐTư phê duyệt kế hoạch chọn lựa nhà thầu
    (do bạn kia nói ko rõ là hàng hóa thông dụng hay ko thông dụng nên ở đây có 2 trường hợp là CĐT or chào hàng cạnh tranh. Ở đây mình nói đến CĐThầu 500tr<GTGT<2tỷ )

B2: Lập hs yêu cầu >> thẩm định >> CĐT phê duyệt

B3: Phát hành HSYC
    + Tìm kiếm thông tin về các nhà thầu đủ năng lực thực hiện gói thầu.
    + Gửi công văn hoặc thông báo đến các nhà thầu giới thiệu khái quát gói thầu.
    + Phát hành hồ sơ yêu cầu cho nhà thầu đã được xác định.
    + Tiếp nhận hồ sơ đề xuất từ nhà thầu.

B4: Đánh giá hồ sơ đề xuất

B5: Thẩm định và quyết định PD của CĐTư

B6: Thông báo kết quả (gửi cho nhà thầu được chọn thông báo kq và HĐ dự thảo,....)

B7: Thương thảo hợp đồng

B8. Ký hợp đồng
    Sửa lần cuối bởi ndchien304; 24-08-2011 lúc 09:55 PM.

8. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ndchien304 về bài viết hữu ích này:

duong8 (01-12-2012), xom2hunglam (08-08-2012)

Thành viên mới
    Thanks
    2
    các pro cho e hỏi. voi goi thầu dưới 500 tr( gói thầu mua sắm thiết bị) là chỉ định thầu.
    nhưng e không biết các bước tiến hành ra sao. mong các pro giúp đỡ
    nếu được các pro cho e xin các mẫu biên bản, tờ trình, hợp đồng liên quan luôn nhé
    thx các pro nhiều

Thành viên xuất sắc
    Thanks
    141
    Trích dẫn Gửi bởi DinhBaok37 Xem bài viết
    các pro cho e hỏi. voi goi thầu dưới 500 tr( gói thầu mua sắm thiết bị) là chỉ định thầu.
    nhưng e không biết các bước tiến hành ra sao. mong các pro giúp đỡ
    nếu được các pro cho e xin các mẫu biên bản, tờ trình, hợp đồng liên quan luôn nhé
    thx các pro nhiều
    Bạn đọc quy trình, các bướ chỉ định thầu trong NĐ85. Vấn đề này diễn đàn trao đổi nhiểu mà

Thành viên mới
    Thanks
    2
    e mới vào diễn đàn chưa lâu nên cũng không rõ lắm. a co mẫu dự thảo hợp đồng gói thầu mua sắm trang thiết bị không cho e xin

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối