Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
    Thành viên mới
    Thanks
    1

Phân biệt dự toán và tổng dự toán, Tổng mức đầu tư

chào các bác, các bác phân biệt giúp em khái niệm dự toán và tổng dự toán với.
    Theo các bác thì cái tổng mức đầu tư tại sao lại lớn hơn dự toán, em chỉ biết là về thành phần thì TMĐT nhiều hơn dự toán ở cái giải phóng MB ngoài ra em không biết lý do nào nữa, các bác giúp em với thanks!
    Sửa lần cuối bởi levinhxd; 24-03-2011 lúc 03:27 PM.

Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    404
    Mình giải thích cho bạn ở khía cạnh tiếp cận thực tế nhất nhé, còn về khái niệm thì bạn vào NĐ 112/2009 và Thông tư 04/2010/TT-BXD:
    - Khi có 1 công trình hay 1 hạng mục công trình: Dự toán
    - Khi công trình, hay dự án đó phân ra nhiều hạng mục: nhiều Dự toán và phải có 1 khái niệm Tổng dự toán
    - Tổng mức đầu tư thì Gồm Tổng Chi phí dự toán + CHi phí đền bù GPMB Tái định cư + Một số CP khác chưa tính trong Tổng DT (nếu có)
    Vậy có thể hiểu đơn sơ, Khái niệm tổng dự toán phải dùng đến khi có nhiều hạng mục, nhiều công trình khác nhau trong 1 dự án (Như là Tổng công ty vậy !
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

3. Có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới levinhxd về bài viết hữu ích này:

gelink (16-01-2013), hienthuygtvt47 (23-06-2014), huongnguyen_09 (21-07-2014), ks.thanhtan (12-02-2014), ksngmquang (21-12-2013), mrpda87 (02-08-2012), ruoitrau2 (13-02-2014)

Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    404
    Thêm một chút ý kiến: Nếu bạn đọc kỹ các nội dung của Dự toán công trình (Điều 6- Mục 2- TT04/2010), sẽ thấy ở mục 3.4 và 3.5 nói về chi phí tư vấn và chi phí Quản lý dự án sẽ có câu sau:

Trích dẫn Gửi bởi Thông tư 04/2010 - Chi phí Tư vấn trong Dự toán
    Đối với các dự án có nhiều công trình thì chi phí tư vấn đầu tư xây dựng của dự toán công trình không bao gồm: chi phí lập báo cáo đầu tư, chi phí lập dự án hoặc lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật; chi phí thẩm tra tính hiệu quả và tính khả thi của dự án; chi phí tư vấn quản lý dự án.
    Trích dẫn Gửi bởi Thông tư 04/2010 - Chi phí khác trong Dự toán
    Đối với các dự án có nhiều công trình thì chi phí khác của dự toán công trình không bao gồm: chi phí rà phá bom mìn, vật nổ, chi phí kiểm toán, thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư, chi phí nghiên cứu khoa học công nghệ liên quan đến dự án; vốn lưu động ban đầu đối với các dự án đầu tư xây dựng nhằm mục đích kinh doanh, lãi vay trong thời gian xây dựng; chi phí cho quá trình chạy thử không tải và có tải theo quy trình công nghệ trước khi bàn giao (trừ giá trị sản phẩm thu hồi được), các khoản phí và lệ phí
    Không được tính vào Dự toán thì phải được tính trong Tổng mức đầu tư, như vậy đó là 1 lý do Tổng mức đầu tư lớn hơn Tổng dự toán rồi, đúng không ạ? Còn nếu có thêm CP đền bù GPMB và tái định cư thì tất nhiên là TMĐT phải lớn hơn rồi!

Còn về khái niệm Tổng dự toán bạn có thể đọc thêm ở Khoản 4- Điều 6- Mục 2 như đã nói ở trên nhé:

Trích dẫn Gửi bởi Thông tư 04/2010 - Khoản 4- Điều 6
    Đối với dự án có nhiều công trình xây dựng, chủ đầu tư có thể xác định tổng dự toán của dự án để phục vụ cho việc quản lý chi phí. Tổng dự toán của dự án được xác định bằng cách cộng các dự toán chi phí của các công trình và các chi phí có liên quan thuộc dự án.
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

5. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới levinhxd về bài viết hữu ích này:

huongnguyen_09 (21-07-2014), ks.thanhtan (12-02-2014), ksngmquang (21-12-2013), mrpda87 (02-08-2012)

Thành viên ưu tú
    Thanks
    81
    - Bài viết của Levinhxd đã phân tích rất kỹ, có cả dẫn chứng thực tế và lý thuyết. Mình nghĩ chắc các bạn đọc là hiểu và phân biệt được ngay.
    - Trong những công trình lớn ví dụ công trình thuỷ điện có rất nhiều hạng mục công trình. Mỗi hạng mục công trình có thể ví như một công trình độc lập. Trong đó các thành phần chi phí như (Cpxd, Cptb, Cptv ...) lại có thể lập thành các dự toán riêng nữa.

Thành viên mới huong bom's Avatar
    Thanks
    0
    Em thấy các bác giải thích rất chi tiết. Theo em thì ta cứ hình dung đơn giản thế này thôi. Theo khái niệm thì tổng mức đầu tư là chi phí lớn nhất có thể bỏ ra để thực hiện công trình rồi (ở NĐ 12/2009/NĐ-CP), cho nên, các bác muốn làm gì, tính gì thì đừng có vượt qua cái tổng mức đầu tư ấy. Còn dự toán, hiểu cách đơn giản là mình dự tính chi tiết các chi phí và công việc để thực hiện công trình, không vượt qua được tổng mức đầu tư đã được phê duyệt đâu.
    Vậy là, tổng mức đầu tư là lớn nhất rồi.
    Em nghĩ vậy. Có gì các bác chỉ giáo cho em nhé!
    Sửa lần cuối bởi langduca; 24-03-2011 lúc 05:26 PM. Lý do: Nội dung ngoài lề chuyên môn xây dựng

Thành viên mới
    Thanks
    1
    bác trả lời hay quá, đọc hiểu liền. bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé: em băn khoăn không biết rằng tổng mức đầu tư nó được xác định trên thiết kế cơ sở còn dự toán được lập theo TKKT hoặc TKBVTC, vậy khối lượng theo TKCS liệu có lớn hơn là theo TKCS hoặc TKBVTC, liệu đây có phải là 1 lý do khác nữa khiếm TMĐT lớn hơn dự toán không ạ. cảm ơn bác nhiều lắm!

Thành viên tích cực hiendinh's Avatar
    Thanks
    12
    Trích dẫn Gửi bởi datnv89 Xem bài viết
    bác trả lời hay quá, đọc hiểu liền. bác cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhé: em băn khoăn không biết rằng tổng mức đầu tư nó được xác định trên thiết kế cơ sở còn dự toán được lập theo TKKT hoặc TKBVTC, vậy khối lượng theo TKCS liệu có lớn hơn là theo TKCS hoặc TKBVTC, liệu đây có phải là 1 lý do khác nữa khiếm TMĐT lớn hơn dự toán không ạ. cảm ơn bác nhiều lắm!
    Tôi nghĩ là không vì theo điểm b, Điều 16 Nghị định 12/2009/NĐ-CP:
    b) Thiết kế kỹ thuật là thiết kế được thực hiện trên cơ sở thiết kế cơ sở trong dự án đầu tư xây dựng công trình được phê duyệt, bảo đảm thể hiện được đầy đủ các thông số kỹ thuật và vật liệu sử dụng phù hợp với các quy chuẩn, tiêu chuẩn được áp dụng, là căn cứ để triển khai bước thiết kế bản vẽ thi công;

Thành viên dự bị vip1490's Avatar
    Thanks
    0
    anh levvinhxd ơi cho em hỏi trong file excel của định mức 24 1776 năm 2007 ở phần đơn giá nhân công và giá ca máy, cột "thành tiền" theo em hiểu là lấy "định mức"X "đơn giá". Vậy bây giờ em muốn tra giá nhân công, ca máy thì lấy theo cột thành tiền phải không? và đơn vị tính là như thế nào. Em đang làm đồ án tốt nghiệp rất mong anh trả lời nhanh. Em cảm ơn anh nhiều.

Thành viên mới
    Thanks
    1
    [Tôi nghĩ là không vì theo điểm b, Điều 16 Nghị định 12/2009/NĐ-CP:]
    bác cho em hỏi ý của câu này có phải là các bước thiết kế sau nó chỉ hơn các bước thiết kế trước ở chỗ nó thể hiện các thông số chi tiết hơn thôi ah, em thực sự chưa hiểu cái điều 16 ấy có liên quan j đến cái khối lượng?
    Sửa lần cuối bởi datnv89; 25-03-2011 lúc 05:10 PM.

Thành viên mới lethu89's Avatar
    Thanks
    0
    em có một thắc mắc liên quanddeesnd dự toán và tổng mức đầu tư mong được giải đáp: dự toán không được vượt tổng mức đầu tư, vì vậy em nghĩ các thành phần chi phí trong dự toán sẽ không được vượt chi phí của các thành phần đó trong TMĐT ví dụ: chi phí xây dựng trong dự toán không được vượt chi phí xây dựng trong tổng mức đầu tư. nhưng em không tìm ra lý do nào để chứng minh được rằng chi phí xây dựng trong dự toán lại chỏ hơn trong TMĐT. các bác giải đáp giúp em với. chứ em thấy các bác bàn luận là DT<TMĐT là do TMĐT có GPMB hay cso thêm các khoản chi phí như qui định của điều 6 TT04 thì không hợp lý cho lắm.
    mong được giứp đỡ!

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối