Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post

    Cách tính tiền sử dụng đất

    Cho mình hỏi hướng dẫn cách tính tiền sử dụng đất đối với dự án xây dựng nhà cao tầng? vì theo mình biết khi xây dựng dự án nhà cao tầng thì có hệ số sử dụng đất do vậy tiền sử dụng đất khác so với cách tính tiền cho dự án nhà phố. ko theo cách tính đơn giãn là giá thị trường và khấu hao tiền bồi thường. các bạn cho mình biết với nha! ths!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    toanhuong198
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

    Về quy định thu nộp tiền sử dụng đất

    Theo quy định Chủ đầu tư phải nộp tiền sử dụng đất Theo lọai đất và mục đích sử dụng, được xác định tại quy họach được duyệt và quyết định giao đất.
    Cụ thể : Diện tích đất được giao xây dựng khu đô thị-khu dân cư phải nộp tiền sử dụng đất, trừ các diện tích sử dụng cho mục đích công cộng như : Giao thông, công viên, mặt nước...(Không kinh doanh).
    Về đơn giá phải thuê Tư vấn định giá theo quy định(Điều 28/NĐ 84)
    Chi tiết xem tại NĐ 198/2004(Chương I-II) , NĐ 84/2007(Điều 20;28)
    Sửa lần cuối bởi toanhuong198; 12-05-2008 lúc 05:53 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Feb 2008
    Bài viết
    13
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    về tiền sử dụng đất.

    về tiền sử dụng đất, mình có ý kiến như sau:
    + về diện tích tính tiền sử dụng đất: là tổng diện tích cho khu đất xây dựng chung cư bao gồm: diện tích xây dựng chung cư, đường nội bộ, các công trình phục trợ phục vụ chung cư.
    + Về đơn giá nộp tiền sử dụng đất: theo đơn giá của UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm ký quyết định giao đất ( điều 4 nghị định 84)
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post
    Các ban ơi!
    Ý mình muốn hỏi là dự án có hệ số sử dụng đất cao, thì tiền sử dụng đất nộp cho nhà nước có thay đổi so với dự án xây dựng nhà có hệ số sử dụng đất thấp hay ko? và nếu có thì cách tính tiền sử dụng đất là như thế nào? Các bạn giúp mình với! Tkx all!
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Chiến sỹ thi đua của ngành hungvina16's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    1,111
    Thanks
    53
    Thanked 383 Times in 143 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi qtlehien Xem bài viết
    Các ban ơi!
    Ý mình muốn hỏi là dự án có hệ số sử dụng đất cao, thì tiền sử dụng đất nộp cho nhà nước có thay đổi so với dự án xây dựng nhà có hệ số sử dụng đất thấp hay ko? và nếu có thì cách tính tiền sử dụng đất là như thế nào? Các bạn giúp mình với! Tkx all!
    Điều 4 Nghị đinh 198.2004 quy định Căn cứ tính thu tiền sử dụng đất:
    "Căn cứ tính thu tiền sử dụng đất là diện tích đất, giá đất và thời hạn sử dụng đất.
    1. Diện tích đất tính thu tiền sử dụng đất là diện tích đất được Nhà nước giao, được phép chuyển mục đích sử dụng, được chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    2. Giá đất tính thu tiền sử dụng đất là giá đất theo mục đích sử dụng đất được giao tại thời điểm giao đất do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây gọi chung là Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh) ban hành theo quy định của Chính phủ.
    3. Giá đất tính thu tiền sử dụng đất trong trường hợp đấu giá đất hoặc đấu thầu dự án có sử dụng đất là giá đất trúng đấu giá.
    4. Thời hạn sử dụng đất được xác định theo quyết định giao đất, quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, quyết định gia hạn sử dụng đất hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất."


    Như vậy , Hệ số sử dụng đất không phải là yếu tố được sử dụng để tính tiền sử dụng đất .
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post
    Uh!
    Mình cám ơn Hungvina, trước đây mình cũng suy nghĩ như vậy, nhưng qua quá trình làm việc mình thấy là nếu bạn xây dựng nhà phố hay nhà cao tầng thì diện tích sàn mà bạn bán được rất khác nhau (do hệ số sử dụng đất khác nhau), như vậy nhà nước đâu có dễ dàng để cho bạn thu một khoản chênh lệch lớn dễ dàng như vậy. Nếu dễ thì ai cũng đầu tư nhà cao tầng rùi!

    Mình đang làm 1 cty BĐS tại TPHCM cty mình có 1 dự án, khi thay đổi diện tích sàn xây dựng, cty mình đã phải đóng bổ sung tiền sử dụng đất cho nhà nước (lưu ý: bọn mình chỉ thay đổi diện tích sàn, ko thay đổi diện tích đất xây dựng).

    Tks.
    Hien
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Chiến sỹ thi đua của ngành hungvina16's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    1,111
    Thanks
    53
    Thanked 383 Times in 143 Posts
    Tôi nghĩ có sự nhầm lẫn nào đó ở đây !
    Tôi cũng đã từng làm dự án và từng nộp tiền SD đất cho Nhà nước, nhưng chưa thấy trường hợp nào như vậy : Tăng diện tích sàn, không thay đổi diện tích XD lại phải nộp bổ sung tiền đất.
    Bạn có thể nói rõ hơn về trường hợp của bạn được không , để cùng thảo luận.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Feb 2008
    Bài viết
    13
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Tiền sử dụng đất

    thực tế, luât đất đai 1993 cũng có một nghị định qui định về việc phân bổ tiền sử dụng đất đối với chung cư (nên hiểu đây là thuộc QSDĐ chung) cho các hộ ở các tầng khác nhau với các hệ số qui định cho các tầng.
    tuy nhiên, khi luật đất đai 2003 ra đời thì nghị định này ko còn được thực hiện nữa.
    mình cũng vừa thực hiện kê khai nộp tiền sử dụng đất đối với 01 dự án tại TP. HCM, trong đó bao gồm nhà liên kế, biệt thự..., nhà chung cư và các phần đất cho thuê có thời hạn như trường học, trung tâm ytế... ko thấy trường hợp nâng tầng thì phải nộp thêm tiền (lưu ý: dự án bọn mình cũng điều chỉnh từ 9 tầng lên 12 tầng).
    Bạn qtlehien nên xem lại, trong các văn bản chính thức, chưa có văn bản nào qui định là hệ số cao thì phải nộp thêm tiền (vì thực tế, hệ số cao thì đồng nghĩa với việc nâng cao hiệu quả sử dụng đất-ko có nghĩa là xây dựng hết diện tích) vì luật qui định: khuyến khích sử dụng đất hiệu quả.
    Sửa lần cuối bởi lemanh; 25-05-2008 lúc 09:09 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Binh Ball
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Trích dẫn Gửi bởi lemanh Xem bài viết
    về tiền sử dụng đất, mình có ý kiến như sau:
    + về diện tích tính tiền sử dụng đất: là tổng diện tích cho khu đất xây dựng chung cư bao gồm: diện tích xây dựng chung cư, đường nội bộ, các công trình phục trợ phục vụ chung cư.
    + Về đơn giá nộp tiền sử dụng đất: theo đơn giá của UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm ký quyết định giao đất ( điều 4 nghị định 84)
    về diện tích tính tiền sử dụng đất: Bạn lemanh nói đúng khg vậy các bạn?

    Về đơn giá nộp tiền sử dụng đất: theo đơn giá của UBND cấp tỉnh ban hành tại thời điểm ký quyết định giao đất => nhưng nếu công ty BĐS bỏ tiền ra đền bù rồi XD 1 khu đô thị mới ở 1 xã vùng sâu vùng xa thì giá đất ở phải đóng tính như thế nào (giá đất ở nông thôn hay đất ở đô thị vì bản giá đất của Tỉnh chưa có khu đô thị mới này)??
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Chiến sỹ thi đua của ngành hungvina16's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    1,111
    Thanks
    53
    Thanked 383 Times in 143 Posts
    Theo mình :
    1. Về xác định diện tích phải nộp tiền sử dụng đất :
    -Theo NĐ 198.2004: Diện tích đất tính thu tiền sử dụng đất là diện tích đất được Nhà nước giao, được phép chuyển mục đích sử dụng, được chuyển từ hình thức thuê đất sang giao đất có thu tiền sử dụng đất, được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
    -Theo NĐ 84.2007 thì việc sử dụng đất đối với đất dự án xây dựng khu đô thị (kể cả khu dân cư đô thị), khu dân cư nông thôn và các khu sản xuất, kinh doanh có nhiều phần diện tích đất có mục đích sử dụng khác nhau nhưng không phải là khu công nghiệp, khu kinh tế, khu công nghệ cao được thực hiện như sau:
    a) Đối với diện tích đất sử dụng cho mục đích công cộng thì Chủ dự án không phải trả tiền sử dụng đất, tiền thuê đất;
    ..........
    2. Về giá đất :
    Dự án khu đô thị mới ở 1 xã vùng sâu vùng xa ( không thuộc thành phố, thị xã, thị trấn) thì giá đất phải đóng trong trường hợp được giao đất có thu tiền SD đất là giá đất theo mục đích sử dụng đất của DA ( đất ở nông thôn) và do UBND tỉnh quyết định tại thời điểm giao đất theo quy định của chính phủ về phương pháp xác đinh giá đất và khung giá các loại đất.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 11:27 AM.