Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 29
    Thành viên mới
    Thanks
    3
    Em đang thi công xây dựng công trình mà theo thiết kế đã được duyệt thì lát đá Granit màu vàng đất. sau khi đã nhập vật tư đầy đủ và đảm bảo chất lượng. Đã nghiệm thu vật liệu và khối lượng vật liệu. Nhưng sau đó đơn vị thiết kế thay đổi từ đá Granit màu vàng sang loại đá Granit màu xanh. Vậy phần vật tư đã nhập về bị thừa, chi phí vật tư và vận chuyển ai chịu trách nhiệm và có điều luật nào quy định điều đó không? Em tìm mãi mà ko thấy. Đá Granit màu vàng em đã thanh toán tiền vật tư 100% và ko trả lại được. Mong các anh, chị giúp đỡ! em cảm ơn.

Thành viên ưu tú hnlan's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi mr.cao Xem bài viết
    Em đang thi công xây dựng công trình mà theo thiết kế đã được duyệt thì lát đá Granit màu vàng đất. sau khi đã nhập vật tư đầy đủ và đảm bảo chất lượng. Đã nghiệm thu vật liệu và khối lượng vật liệu. Nhưng sau đó đơn vị thiết kế thay đổi từ đá Granit màu vàng sang loại đá Granit màu xanh. Vậy phần vật tư đã nhập về bị thừa, chi phí vật tư và vận chuyển ai chịu trách nhiệm và có điều luật nào quy định điều đó không? Em tìm mãi mà ko thấy. Đá Granit màu vàng em đã thanh toán tiền vật tư 100% và ko trả lại được. Mong các anh, chị giúp đỡ! em cảm ơn.
    Mèng ạ, sao thằng thiết kế nào nó chơi khăm thế. đã mua vật liệu về rồi lại thay đổi thiết kế là sao? chắc bạn cần làm 1 văn bản trình lên CDT xử lý thôi. viết văn bản nó "rắn" vào.

Thành viên mới
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi tandoan Xem bài viết
    Trong 209 điều 21:Giám sát chất lượng thi công xây dựng công trình của chủ đầu tư
    có đoạn
    >>>Phát hiện sai sót, bất hợp lý về thiết kế để điều chỉnh hoặc yêu cầu nhà thầu thiết kế điều chỉnh>>>
    Mình không rõ dụng ý người viết dùng từ hoặc ở đây làm gì.
    Nếu nhỏ tự làm được thì làm còn phức tạp thì yếu cầu nhà thầu thiết kế điều chỉnh????

Theo mình có thể hiểu như sau:

- Trong quá trình thi công nếu phát hiện sai sót không làm thay đổi thiết kế kỹ thuật (trường hợp thiết kế 3 bước). Không làm thiết kế sơ sở (TH thiết kế 2 bước) thì thực hiện theo điều 17 thì chủ đầu tư hoặc nhà thầu giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư được sửa đổi thiết kế.
    Những người sửa đổi thiết kế phải ký tên, chịu trách nhiệm về việc sửa đổi của mình.
    (Theo mình không nên quá sợ vào câu "ký tên, chịu trách nhiệm về sửa đổi của mình" thế mới là kỹ sư "tư vấn" giám sát. nếu không giám khẳng định khả năng của mình thì chỉ là kỹ sư giám sát thôi)
    - Trong quá trình thi công nếu phát hiện sai sót làm thay đổi thiết kế kỹ thuật (trường hợp thiết kế 3 bước), làm thiết kế sơ sở (TH thiết kế 2 bước) thì yêu cầu nhà thầu thiết kế điều chỉnh.

Trên đây là ý kiến của mình rất mong được sự góp ý của các bạn đồng nghiệp.

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,604
    Có mâu thuẫn là thiết kế đã được phê duyệt thì đơn vị thiết kế làm sao được tự ý thay đổi lại nữa.

Thành viên ưu tú daodinhdung's Avatar
    Thanks
    28
    Theo mình cái này không phải lỗi ở TVTK, có thể do ý của CĐT, hoặc đơn vị sử dụng cũng là CĐT điều tiết, ông TVTK vẫn chỉ là làm thuê thôi!
    CĐT thay đổi thì CĐT sẽ lo liệu, cân đong hợp lý thôi
    Sửa lần cuối bởi daodinhdung; 01-09-2009 lúc 02:58 PM.
    C?ng ty c? ph?n t? v?n x?y d?ng 929

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,604
    Trích Điều 10 - Thông tư 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng: Điều chỉnh thiết kế theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 17 Nghị định 209/2004/NĐ-CP
    1. Trong quá trình thi công xây dựng công trình, chủ đầu tư được quyền điều chỉnh thiết kế khi phát hiện thấy những yếu tố bất hợp lý sẽ ảnh hưởng đến chất lượng công trình, tiến độ thi công xây dựng, biện pháp thi công và hiệu quả đầu tư của dự án.

2. Nhà thầu thiết kế có nghĩa vụ sửa đổi, bổ sung hoặc thay đổi các thiết kế bất hợp lý nếu do lỗi của mình gây ra và có quyền từ chối những yêu cầu điều chỉnh thiết kế bất hợp lý của chủ đầu tư xây dựng công trình. Chủ đầu tư có quyền thuê nhà thầu thiết kế khác thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế trong trường hợp nhà thầu thiết kế ban đầu không thực hiện các việc này. Nhà thầu thiết kế thực hiện sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế phải chịu trách nhiệm về chất lượng những sửa đổi, bổ sung thay đổi thiết kế này.

3. Trường hợp điều chỉnh thiết kế không làm thay đổi địa điểm, quy hoạch xây dựng, mục tiêu, quy mô hoặc không làm vượt tổng mức đầu tư đã được duyệt của công trình thì chủ đầu tư được quyền tự điều chỉnh thiết kế. Những nội dung điều chỉnh thiết kế phải được thẩm định, phê duyệt lại.
    Vậy là từ 15/9/2009 trở đi, anh em trong nghề không còn phải băn khoăn về trách nhiệm và quyền hạn của việc thay đổi thiết kế nữa nhé!

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Theo tôi thì bạn làm cái tờ trình đề nghị thanh toán bổ sung khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng (chắc chắn trong hợp đồng nói về cái này rồi). Phần vật liệu thừa được thanh toán chứ!
    Nhẹ nhàng nhất là chấp nhận mất 1 phần tiền, trả lại vật liệu rồi làm tờ trình xin thanh toán phần bị trừ đó.
    Suy cho cùng, đâu phải lỗi của bạn. Rắn nữa thì cứ thi công theo vật liệu cũ (nhưng thực tế ít ai rắn thế... )

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    Thiết kế đã được duyệt, vật liệu đầu vào đã được nghiệm thu thì việc thay đổi thiết kế Chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về các chi phí phát sinh này.

Thành viên tích cực
    Thanks
    2
    2. Khi việc điều chỉnh dự án làm thay đổi địa điểm, quy mô, mục tiêu dự án, vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư quyết định; trường hợp điều chỉnh dự án không làm thay đổi địa điểm, quy mô, mục tiêu dự án, không vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư được tự quyết định. Những nội dung điều chỉnh dự án phải được thẩm định trước khi quyết định.
    Trường hợp điều chỉnh dự án không phù hợp với quy hoạch ngành, quy hoạch xây dựng đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì phải lấy ý kiến của cơ quan này.” (Nghị định số 83/2009/NĐ-CP )

Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Thanks
    1,276

Smile

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuutrinh Xem bài viết
    Có mâu thuẫn là thiết kế đã được phê duyệt thì đơn vị thiết kế làm sao được tự ý thay đổi lại nữa.
    Tư vấn giám sát công trình cũng là đơn vị Tư vấn làm thuê cho Chủ đầu tư dựa trên hợp đồng. Nguyên tắc của Tư vấn giám sát là giám sát thi công xây dựng công trình theo đúng bản vẽ thiết kế thi công được phê duyêt. Như vậy, trong quá trình thi công thì chỉ có Chủ đầu tư có quyền xem xét thay đổi thiết kế hợp lý mà không ảnh hưởng đến kết cấu công trình và sẽ phê duyệt phát sinh. Tư vấn giám sát trong quá trình giám sát thi công xây dựng nếu thấy có sự bất hợp lý thì có quyền kiến nghị Chủ đầu tư thay đổi cho phù hợp. Mặt khác, Tư vấn thiết kế có nhiệm vụ giám sát tác giả sản phẩm thiết kế của mình chứ không được quyền tự ý thay đổi sản phẩm thiết kế đã được phê duyệt trước đây. Các biên bản thay đổi phát sinh xử lý kỹ thuật sẽ do Chủ đầu tư, Tư vấn thiết kế, Tư vấn giám sát và đơn vị thi công ký xác nhận vào, cũng có nghĩa là những người sửa đổi thiết kế phải ký tên, chịu trách nhiệm về việc sửa đổi của mình. Như vậy, tại Điều 10, Thông tư 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng: Điều chỉnh thiết kế theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 17 Nghị định 209/2004/NĐ-CP đã quy định rất rõ điều này.
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------

11. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ks.thanhtan về bài viết hữu ích này:

cn.thanhhuyen (20-03-2012)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 30
    Bài cuối: 05-03-2014, 09:46 AM
  2. Hỏi về trình tự thủ tục sau khi thay đổi thiết kế trong quá trình thi công
    Bởi duycuong07x3a trong diễn đàn Giai đoạn thực hiện đầu tư, xây dựng công trình
    Trả lời: 5
    Bài cuối: 24-11-2013, 04:36 PM
  3. Thay đổi thiết bị trong khi thực hiện hợp đồng
    Bởi Binh trong diễn đàn Hợp đồng thi công xây lắp
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 22-07-2010, 10:54 AM
  4. Thay đổi thiết bị trong gói thầu đã được phê duyệt trúng thầu
    Bởi anhtthg trong diễn đàn Giai đoạn chuẩn bị dự án
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 07-07-2009, 03:31 PM
  5. Dự án thay đổi ---> KHĐT thay đổi nội dung, trình phê duyệt lại ntn?
    Bởi DuongThuy7984 trong diễn đàn Xét thầu - tình huống đấu thầu
    Trả lời: 6
    Bài cuối: 10-12-2008, 01:36 PM