Kết quả 1 đến 8 của 8
  1. #1
    Thành viên mới ohbigbig88's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Bài viết
    10
    Thanks
    5
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Question Cần giúp về các câu hỏi trong đấu thầu và lập giá dự thầu?

    em chào diễn đàn, em là SV KTXD và đang chuẩn bị bảo vệ đồ án tốt nghiệp, em làm về đề tài đấu thầu và có 1 số câu hỏi mong diễn đàn có thể giải đáp giúp em !
    1. Phân biệt giá dự thầu, giá dự toán, đơn giá, giá XD cơ bản, giá dự thầu khác dự toán ở điểm nào?
    2. Các căn cứ để lập giá được sử dụng như thế nào trong khi lập?
    3. Nguồn vốn, loại hợp đồng, hình thức lựa chọn nhà thầu có ảnh hưởng đến quá trình lập giá hay không? ảnh hưởng cụ thể như thế nào đến gói thầu của mình (con số tác động)?
    4. Chứng minh tính cá biệt trong giá dự thầu của mình & vì sao lại như vậy ?
    5. Trong xác định giá dự thầu thì các tỉ lệ % tính ntn? Có thể thay đổi được hay không, nếu được thì thay đổi trong mức độ nào, trong các trường hợp nào ?
    6. Bảo đảm dự thầu và các vấn đề liên quan?
    7. Bảo đảm thực hiện hợp đồng? tác dụng bảo đảm và giải thích? Cách thức thực hiện như thế nào?
    8. Thương thảo hợp đồng: nội dung chủ yếu thương thảo là gì, thương thảo HĐ vào thời gian nào? Nếu thương thảo HĐ ko được thì phải làm ntn?
    9. Các loại chi phí dự phòng, chuyển quân chuyển máy được xác định vào khoản mục chi phí nào? Trong gói thầu cụ thể của mình thì nó nằm ở đâu?tính ntn?
    10. Các loại máy khác trong bảng phân tích đơn giá là máy gì, tác dụng?
    11. Khi lập giá dự thầu, nếu không phân tích đơn giá chi tiết thì có được không? Nếu không tính thì người ta sẽ làm như thế nào?
    12. Khi chấm điểm đánh giá hồ sơ dự thầu như thế nào?
    13. Cấp bậc được quyền phê duyệt hồ sơ dự thầu do ai?
    rất mong mọi người trợ giúp, e có 1 số cách trả lời nhưng chưa thực sự chắc chắn, mong được tham khảo thêm các ý kiến của bậc đàn anh đi trước, cám ơn vì tất cả!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    34
    Thanks
    15
    Thanked 5 Times in 2 Posts

    ý kiến

    theo mình được biết thì GIÁ DỰ THẦU là khoản chi phí mà các nhà thầu tính toán được dựa trên định mức lập riêng của doanh nghiệp để tham gia dự thầu.
    giá dự toán là giá chủ đầu tư đưa ra để làm cái mốc cho các nhà thầu tham gia tranh thầu.giá dự thầu phải nhỏ hơn hoặc bằng giá gói thầu.đây cũng là điểm khác nhau.anh em tiếp tục góp ý!
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới phamtuanhai's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    43
    Thanks
    0
    Thanked 24 Times in 4 Posts
    Trả lời một số câu:
    13. Cấp bậc được quyền phê duyệt hồ sơ dự thầu do ai?
    Theo NDD85:
    Điều 20. Trình duyệt, thẩm định, phê duyệt và thông báo kết quả đấu thầu
    1. Trình duyệt, thẩm định kết quả đấu thầu gói thầu dịch vụ tư vấn thực hiện theo quy định tại Điều 37 của Luật Đấu thầu, khoản 11 Điều 2 của Luật sửa đổi và Điều 71, Điều 72 Nghị định này.
    2. Việc phê duyệt kết quả đấu thầu thực hiện theo quy định tại Điều 40 của Luật Đấu thầu, khoản 12 Điều 2 của Luật sửa đổi. Đối với gói thầu thực hiện trước khi có quyết định đầu tư, người đứng đầu cơ quan chủ đầu tư hoặc người đứng đầu đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án phê duyệt kết quả đấu thầu.
    6. Bảo đảm dự thầu và các vấn đề liên quan?
    Theo NDD85:
    1. Nhà thầu tham gia đấu thầu phải thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo quy định tại Điều 27 của Luật Đấu thầu. Đối với nhà thầu liên danh khi tham gia đấu thầu gói thầu cung cấp hàng hóa, xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu (trừ tổng thầu thiết kế) thì phải thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu theo một trong hai cách sau:
    a) Từng thành viên trong liên danh thực hiện riêng rẽ bảo đảm dự thầu nhưng đảm bảo tổng giá trị không thấp hơn mức yêu cầu của hồ sơ mời thầu; nếu bảo đảm dự thầu của một thành viên trong liên danh được xác định là không hợp lệ thì hồ sơ dự thầu của liên danh đó sẽ bị loại theo điều kiện tiên quyết nêu trong hồ sơ mời thầu. Trường hợp một thành viên trong liên danh vi phạm dẫn đến nhà thầu không được nhận lại bảo đảm dự thầu theo các trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 27 của Luật Đấu thầu thì tất cả thành viên trong liên danh đều bị tịch thu bảo đảm dự thầu;
    b) Các thành viên trong liên danh thỏa thuận để một thành viên chịu trách nhiệm thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu cho cả liên danh. Trong trường hợp này, bảo đảm dự thầu có thể bao gồm tên của liên danh hoặc tên của thành viên chịu trách nhiệm thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu cho cả liên danh nhưng đảm bảo tổng giá trị không thấp hơn mức yêu cầu của hồ sơ mời thầu.
    2. Trường hợp hồ sơ mời thầu quy định thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh của ngân hàng, tổ chức tài chính thì tính hợp lệ của thư bảo lãnh được xem xét theo quy định về phân cấp ký và phát hành thư bảo lãnh của từng ngân hàng hoặc tổ chức tài chính.
    5. Trong xác định giá dự thầu thì các tỉ lệ % tính ntn? Có thể thay đổi được hay không, nếu được thì thay đổi trong mức độ nào, trong các trường hợp nào ?
    Theo NDD85:
    Điều 51. Hình thức hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm
    Giá hợp đồng được tính theo phần trăm giá trị của công trình hoặc khối lượng công việc. Khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng, chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu số tiền bằng tỷ lệ phần trăm được xác định trong hợp đồng nhân với giá trị công trình hoặc khối lượng công việc đã hoàn thành.
    Và bạn xẽ được mọi người trên diễn đàn tham gia trả lời tiếp.....!



      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới ohbigbig88's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Bài viết
    10
    Thanks
    5
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    hiih, em cám ơn mọi người!

    [QUOTE=phamtuanhai;138957]Trả lời một số câu:
    13. Cấp bậc được quyền phê duyệt hồ sơ dự thầu do ai?
    Theo NDD85:
    Điều 20. Trình duyệt, thẩm định, phê duyệt và thông báo kết quả đấu thầu
    1. Trình duyệt, thẩm định kết quả đấu thầu gói thầu dịch vụ tư vấn thực hiện theo quy định tại Điều 37 của Luật Đấu thầu, khoản 11 Điều 2 của Luật sửa đổi và Điều 71, Điều 72 Nghị định này.
    2. Việc phê duyệt kết quả đấu thầu thực hiện theo quy định tại Điều 40 của Luật Đấu thầu, khoản 12 Điều 2 của Luật sửa đổi. Đối với gói thầu thực hiện trước khi có quyết định đầu tư, người đứng đầu cơ quan chủ đầu tư hoặc người đứng đầu đơn vị được giao nhiệm vụ chuẩn bị dự án phê duyệt kết quả đấu thầu.
    6. Bảo đảm dự thầu và các vấn đề liên quan?
    Theo NDD85:
    1. Nhà thầu tham gia đấu thầu phải thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo quy định tại Điều 27 của Luật Đấu thầu. Đối với nhà thầu liên danh khi tham gia đấu thầu gói thầu cung cấp hàng hóa, xây lắp, gói thầu lựa chọn tổng thầu (trừ tổng thầu thiết kế) thì phải thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu theo một trong hai cách sau:
    a) Từng thành viên trong liên danh thực hiện riêng rẽ bảo đảm dự thầu nhưng đảm bảo tổng giá trị không thấp hơn mức yêu cầu của hồ sơ mời thầu; nếu bảo đảm dự thầu của một thành viên trong liên danh được xác định là không hợp lệ thì hồ sơ dự thầu của liên danh đó sẽ bị loại theo điều kiện tiên quyết nêu trong hồ sơ mời thầu. Trường hợp một thành viên trong liên danh vi phạm dẫn đến nhà thầu không được nhận lại bảo đảm dự thầu theo các trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 27 của Luật Đấu thầu thì tất cả thành viên trong liên danh đều bị tịch thu bảo đảm dự thầu;
    b) Các thành viên trong liên danh thỏa thuận để một thành viên chịu trách nhiệm thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu cho cả liên danh. Trong trường hợp này, bảo đảm dự thầu có thể bao gồm tên của liên danh hoặc tên của thành viên chịu trách nhiệm thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu cho cả liên danh nhưng đảm bảo tổng giá trị không thấp hơn mức yêu cầu của hồ sơ mời thầu.
    2. Trường hợp hồ sơ mời thầu quy định thực hiện biện pháp bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh của ngân hàng, tổ chức tài chính thì tính hợp lệ của thư bảo lãnh được xem xét theo quy định về phân cấp ký và phát hành thư bảo lãnh của từng ngân hàng hoặc tổ chức tài chính.
    5. Trong xác định giá dự thầu thì các tỉ lệ % tính ntn? Có thể thay đổi được hay không, nếu được thì thay đổi trong mức độ nào, trong các trường hợp nào ?
    Theo NDD85:
    Điều 51. Hình thức hợp đồng theo tỷ lệ phần trăm
    Giá hợp đồng được tính theo phần trăm giá trị của công trình hoặc khối lượng công việc. Khi nhà thầu hoàn thành các nghĩa vụ theo hợp đồng, chủ đầu tư thanh toán cho nhà thầu số tiền bằng tỷ lệ phần trăm được xác định trong hợp đồng nhân với giá trị công trình hoặc khối lượng công việc đã hoàn thành.
    Và bạn xẽ được mọi người trên diễn đàn tham gia trả lời tiếp.....!



    [/anh Hải ah, ý em hỏi là các tỉ lệ % về trực tiếp phí khác, chi phí chung và chi phí xây dựng nhà tạm ý, hihi, mong các anh chị trả lời giúp em!
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên ưu tú
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    262
    Thanks
    4
    Thanked 75 Times in 30 Posts
    [QUOTE anh Hải ah, ý em hỏi là các tỉ lệ % về trực tiếp phí khác, chi phí chung và chi phí xây dựng nhà tạm ý, hihi, mong các anh chị trả lời giúp em! QUOTE]
    Tốt nhất là bạn nên tự trả lời các câu hỏi của mình xong mọi người sẽ bổ sung thêm vì bạn hỏi quá nhiều câu?
    Trong hồ sơ dự thầu nhà thầu có thể giảm nhiều khoản mục chi phí để có thể được trúng thầu (trong điều kiện NT đã tính toán rất kỹ) như giảm về chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, chi phí vật liệu, chi phí máy thi công vv...
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Nov 2009
    Bài viết
    17
    Thanks
    9
    Thanked 2 Times in 2 Posts

    Tỷ lệ phần trăm các chi phí

    Khi bạn lập giá dự thầu (chi phí TT khác, CP chung, TNCTTT, nhà tạm)thì các tỷ lệ này lấy trong thông tư 05/2007.
    Nếu lập tỗng mức đầu tư thì các tỷ lệ chi phí lấy trong 957/2009/QĐ-BXD.
    Chúc bạn thành công.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    34
    Thanks
    15
    Thanked 5 Times in 2 Posts

    Thumbs up mình không nghĩ thế!

    Trích dẫn Gửi bởi trinhtuankx Xem bài viết
    Khi bạn lập giá dự thầu (chi phí TT khác, CP chung, TNCTTT, nhà tạm)thì các tỷ lệ này lấy trong thông tư 05/2007.
    Nếu lập tỗng mức đầu tư thì các tỷ lệ chi phí lấy trong
    957/2009/QĐ-BXD.
    Chúc bạn thành công.

    mình không nghĩ như bạn! trong giá dự thầu thì phải lấy theo định mức,đơn giá,chi phí chung cấp công trường,chi phí chung cấp doanh nghiệp.tất cả những cái này là do doanh nghiệp làm.còn tổng mức đầu tư thì phải theo thông tư 05/2007-BXD,công văn 1751.thân!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Aug 2011
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    các vấn đề liên quan đến đấu thầu và lập giá dự thầu

    Trích dẫn Gửi bởi ohbigbig88 Xem bài viết
    em chào diễn đàn, em là SV KTXD và đang chuẩn bị bảo vệ đồ án tốt nghiệp, em làm về đề tài đấu thầu và có 1 số câu hỏi mong diễn đàn có thể giải đáp giúp em !
    1. Phân biệt giá dự thầu, giá dự toán, đơn giá, giá XD cơ bản, giá dự thầu khác dự toán ở điểm nào?
    2. Các căn cứ để lập giá được sử dụng như thế nào trong khi lập?
    3. Nguồn vốn, loại hợp đồng, hình thức lựa chọn nhà thầu có ảnh hưởng đến quá trình lập giá hay không? ảnh hưởng cụ thể như thế nào đến gói thầu của mình (con số tác động)?
    4. Chứng minh tính cá biệt trong giá dự thầu của mình & vì sao lại như vậy ?
    5. Trong xác định giá dự thầu thì các tỉ lệ % tính ntn? Có thể thay đổi được hay không, nếu được thì thay đổi trong mức độ nào, trong các trường hợp nào ?
    6. Bảo đảm dự thầu và các vấn đề liên quan?
    7. Bảo đảm thực hiện hợp đồng? tác dụng bảo đảm và giải thích? Cách thức thực hiện như thế nào?
    8. Thương thảo hợp đồng: nội dung chủ yếu thương thảo là gì, thương thảo HĐ vào thời gian nào? Nếu thương thảo HĐ ko được thì phải làm ntn?
    9. Các loại chi phí dự phòng, chuyển quân chuyển máy được xác định vào khoản mục chi phí nào? Trong gói thầu cụ thể của mình thì nó nằm ở đâu?tính ntn?
    10. Các loại máy khác trong bảng phân tích đơn giá là máy gì, tác dụng?
    11. Khi lập giá dự thầu, nếu không phân tích đơn giá chi tiết thì có được không? Nếu không tính thì người ta sẽ làm như thế nào?
    12. Khi chấm điểm đánh giá hồ sơ dự thầu như thế nào?
    13. Cấp bậc được quyền phê duyệt hồ sơ dự thầu do ai?
    rất mong mọi người trợ giúp, e có 1 số cách trả lời nhưng chưa thực sự chắc chắn, mong được tham khảo thêm các ý kiến của bậc đàn anh đi trước, cám ơn vì tất cả!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 02:24 AM.