Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 97
    Thành viên mới rivericc's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 4 lần ở 4 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi quyetxd Xem bài viết
    Bài tập của bạn rivericc, Chutmayman đều sử dụng chương trình MP'07 nên mình chưa xem được (2 bạn chú ý đến lưu định dạng để MP'03 cũng có thể xem đc nhé).
    Ha ha không để ý lắm . Cứ tưởng các thầy đều xài MP2007.
    Mình đã edit 1 chút và save as xuống MP2000.
    Bác Quyết xem hộ với nhé, đang chờ góp ý của bác.
    Chúc bác sức khoẻ!

MS Project 2007 mình đã đăng trên diễn đàn:
    http://giaxaydung.vn/diendan/microso...s-project.html
    Còn key thì liên lạc qua Mail: huy811806@gmail.com mình cấp cho
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Sửa lần cuối bởi rivericc; 03-04-2009 lúc 08:51 PM.

Thành viên tích cực meocon85's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 3 lần ở 3 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi quyetxd Xem bài viết
    Trả lời bài tập của mọi người sau khi gửi lên:
    Còn bài của meocon85 thì rất đúng, Bạn là 1 người đã khá thông thạo chương trình MP rồi đúng không?

Bạn có kiến thức chuyên môn về quản lý dự án, lập dự án đầu tư,...Những ý kiến của bạn rất đúng, những đầu việc trên chỉ mang tính chất tham khảo. Một người lập ra dự án phải biết đưa ra các đầu việc (chương trình MP chỉ là 1 công cụ không thể giúp mình chỉ ra các đầu việc này được), tuỳ thuộc và kinh nghiệm của mỗi người thì sẽ có các đầu việc khác nhau, số lượng đầu việc cũng khác nhau và thời gian hoàn thành cũng khác.
    Cảm ơn "thầy" đã khen MC nha. MC có biết sơ sơ nên phần này chưa làm khó MC lắm. Song MC muốn cùng mọi người học từ những điều cơ bản nhất đến những ứng dụng khó hơn sau này để có thể sử dụng thành thạo phần mềm này. Các thầy giúp đỡ MC với nhé
    Cảm ơn các "thầy" và diễn đàn đã đưa ra chuyên mục bổ ích này

Thành viên nhiệt tình goldenfish's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 24 lần ở 15 bài viết
    Em chào thầy.
    Sorry vì em nộp bài muộn ạh.
    Thầy Quyetxd chữa bài hộ em với nhé.
    PS: em thú thực là sau khi có cái lớp này em mới cài MP và mới bắt đầu mò từng tí một nên khi chấm bài của em thầy đừng uống nước nhá kẻo lại sặc đó

Thành viên mới
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 0 lần ở 0 bài viết
    Ối chết, mấy ngày nay không mở máy, không làm được bài tập. Thấy mọi người nộp bài tập hết cả rồi mà mình thì còn chưa làm chứ. Thế này chắc bị đúp xuống lớp dưới mất thôi.

Thành viên mới
    Đã bấm Like
    0
    Em xin nộp bài muộn ạ.
    Đây là lần đầu tiên em được tiếp xúc với MP nên còn nhiều bỡ ngỡ, em không biết là làm bài tập như vậy đã đúng chưa, có phải sắp xếp công việc theo thứ tự không vì bài em làm tất cả các công việc đều cùng bắt đầu 1 ngày.
    Rất mong các thầy xem bài và nhận xét bài tập của em ạ

Thành viên nhiệt tình quyetxd's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 105 lần ở 47 bài viết

Bài 2.2: Liên kết công tác

Trong một dự án việc liên kết giữa các công tác là cần thiết, giữa các công tác luôn có những ràng buộc với nhau, vì vậy đòi hỏi người lập dự án sau khi đã gạch ra được các đầu việc thì cần phải liên kết các đầu việc lại (Công tác này không chỉ đòi hỏi chuyên môn của mỗi người mà còn cần có những kinh nghiệm từ những dự án thực tế, kinh nghiệm từng trải của mỗi người)
    1.Các kiểu liên kết
    Trong MP quy định có 4 kiểu quan hệ phụ thuộc giữa các công tác:

• Finish-to-Start (FS).

Kết thúc của công tác đi trước là bắt đầu của công tác tiếp sau (ví dụ dự án mở nhà hàng Công tác vay vốn kết thúc thì công tác thuê địa điểm mới được bắt đầu).

• Finish-to-Finish(FF).

Kết thúc của công tác đi trước sẽ xác định kết thúc của công tác sau ( Công tác khai trương kết thúc thì thiết kế thực đơn cũng phải kết thúc)

• Start-to-Start(SS).

Bắt đầu của công tác đi trước sẽ xác định bắt đầu cho công tác sau (ví dụ công tác quảng cáo có thể cùng bắt đầu khi

• Start-to-Finish(SF).

Bắt đầu của công tác đi trước sẽ xác định kết thúc của công tác đi sau( ví dụ trong Dự án cải tạo, xây mới 1 số công trình phục vụ Lễ kỷ niệm 1000 năm Thăng long thì chương trình đại lễ bắt đầu thì các công trình sửa chữa, xây mới trong dự án phải kết thúc).

Sau khi các công việc được thiết lập mối quan hệ, việc thay đổi thời gian bắt đầu cũng như kết thúc của các công việc làm trước sẽ ảnh hưởng đến thời gian thực hiện của các công việc kế tiếp.
    Trong MP mặc định để quan hệ FS khi tạo liên kết giữa các đâu việc. Trong nhiều trường hợp mối quan hệ giữa các công việc không phải như vậy, mình có thể thay đổi theo các kiểu liên kết như trên.
    -Trên Menu View, chọn sơ đồ Gantt.
    - Trong cột Task Name, chọn hai hay nhiều công việc bạn muốn liên kết với nhau.
    Để liên kết các công việc liên tiếp nhau, giữ phím Shilf và sau đó kích chuột vào công việc đầu tiên và công việc cuối.
    Để liên kết các công việc ở cách xa giữ phím Ctrl và chọn công việc muốn liên kết với nhau theo thứ tự công việc chọn trước là công việc làm trước.
    -Kích vào nút Link Tasks.(Biểu tượng số 8 nằm ngang).
    -Để thay đổi kiểu liên kết, Click đúp vào đường liên kết giữa 2 công việc muốn thay đổi.
    Một hộp thoại Task Dependency xuất hiện: Trong liệt kê Type chọn kiểu liên kết mà bạn muốn thay đổi sau đó OK.
    Để huỷ bỏ liên kết giữa các công việc, chọn các công việc muốn huỷ và kích vào nút Unlink Task. Các công việc này được sắp xếp lại dựa trên những liên kết và các ràng buộc còn tồn tại.
    Quan sát hình vẽ:

Ảnh đính kèm Ảnh đính kèm
    Sửa lần cuối bởi DuthauGXD; 08-04-2009 lúc 06:45 PM. Lý do: Sửa lỗi
    "Vi?c h?m nay ch? ?? ng?y mai"

Thành viên nhiệt tình quyetxd's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 105 lần ở 47 bài viết

Chữa bài tập của 2 học viên nộp muộn.

Bài của Goldenfish theo đánh giá sơ bộ: Biết khai báo các thông số như các bài học phía trước, biết cách nhập nội dung công việc, hiểu biểu đồ tiến độ thi công của dự án, nhưng hấp tấp chưa thiết lập lịch dùng trong dự án, bài làm còn sơ sài vì không chịu rút kinh nghiệm của mọi người đi trước, áp dụng chưa hoàn chỉnh các liên kết đầu việc, kiểu liên kết,...
    Bài của builuyen84 do đây là lần đầu làm quen với MP nên đã cố gắng rất nhiều, cố gắng hoàn thành bài tập một cách hoàn chỉnh hơn và không được làm lấy lệ, chống thiếu theo kiểu này, còn thiếu rất nhiều so với nội dung yêu cầu của đầu bài.
    Mọi người lưu ý, các đầu việc như trên chỉ mang tính tham khảo và người lập dự án cần đưa ra theo chủ quan và kinh nghiệm của mỗi người để từ đó làm chủ và hiểu bản chất hơn, mọi người cẩn chủ động tiếp cận hơn, chương trình MP chỉ là công cụ hỗ trợ chứ không thể thay thế người lập và quản lý dự án được.
    "Vi?c h?m nay ch? ?? ng?y mai"

Thành viên mới
    Đã bấm Like
    0
    Cảm ơn thầy đã nhận xét bài tập của em, mấy hôm nay em đã cố gắng làm lại bài tập rồi, nhưng có nhiều chỗ khó hiểu quá nên vẫn chưa hoàn chỉnh được. Nhân đây thầy có thể nói rõ hơn một chút nữa về việc thiết lập hệ thống lịch làm việc trong bảng Change Working Times đối với bài tập này được không ạ. (coi như chữa bài ở phần này ạ).

Thành viên nhiệt tình goldenfish's Avatar
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 24 lần ở 15 bài viết

Thi lại

Thầy Quyết cho em nộp bài thi lại sau khi đã thiết lập lịch ạh. Còn mấy cái liên kết đó em làm trước khi thày dạy mà. Làm mà ko biết MP có mấy kiểu liên kết đó nên đơn giản là em chọn ngày theo quan điểm cá nhân đại loại kiểu như là cái công tác lắp đặt thiết bị phải sau khi thuê được địa điểm. Tự nhiên chọn công việc này liền kề công việc kia xong thì MP nó hiện cái hộp hội thoại hỏi có link không thì em ấn YES. Nhân tiện thày dạy 4 kiểu liên kết rồi thì em chữa lại luôn thầy kiểm tra luôn cho em nhé.
    @builuyen84: mình cũng vừa phải thi lại cái phần thiết lập lịch cho dự án. Tiện đây trao đổi luôn với bạn nhé
    Để thiết lập lịch làm việc bạn làm những bước sau.
    Trước hết, do hệ thống lịch chuẩn và lịch làm việc của Việt Nam không giống nhau nên bạn cần đặt lại lịch này.
    Bước 1: Chọn menu Tools-> Option-> chọn thẻ Calendar. Sau đó thiết lập các thông số cần thiết cho hệ thống lịch này.
    1) Week starts on: Monday (chứ không phải Sunday)
    2) Fiscal year starts in: January (năm tài chính của Việt Nam bắt đầu vào tháng 1 nhỉ. Cái nàymình ko rõ lắm)
    3) Default start time: 8:00 AM (hoặc 7:30)
    4) Default end time: 5:00 PM (hoặc 5:30)
    5) Hours per day: 8.00 (theo quy định chuẩn)
    6) Hours per week: 40.00 (nếu tuần làm việc 5 ngày) hoặc 48.00 (nếu tuần làm việc 6 ngày) hoặc 56.00 (nếu làm cả tuần không nghỉ)
    7) Days per month: (tháng làm việc bao nhiêu ngày thì điền bấy nhiêu)
    Đặt xong hết như hình sau thì nhấn OK. Hì

Bước 2: Chọn Tools-> Change Working time. Xuất hiện hộp hội thoại Change Working Time, bạn nhấn vào nút New để đặt tên và tạo lịch làm việc mới cho dự án
    Khi đó sẽ xuất hiện cửa sổ Create New Base Calendar. Bạn đặt tên cho lịch bằng cách gõ vào khung Name ở trên cùng. Sau đó tích vào dòng "make a copy of" và chọn trong khung đó dòng "Standard" để tạo lịch có thông số giống thông số trong lịch chuẩn vừa đặt ở trên. Ví dụ đặt là "Lịch mở quán cà phê" sẽ như hình sau:

Xong rồi thì nhấn OK đi. Nhấn xong sẽ quay trở lại hộp hội thoại Change Working Time, bạn sẽ thấy là tại khung "For" ở trên cùng sẽ hiện tên lịch bạn vừa đặt. Giờ sẽ đặt thông số cho cái lịch này nhá.
    1) Chọn ngày làm việc: trỏ chuột vào cột M (Monday) trong cột "Select Date(s)". Nhấn giữ phím Shift và trỏ chuột vào ô F (nếu tuần làm việc 5 ngày) hoặc ô S thứ nhất (nếu tuần làm việc 6 ngày). Khi đó toàn bộ các ngày từ thứ 2 tới thứ 6 hoặc thứ 7 sẽ được bôi đen. Chuyển sang cột "Set selected date(s) to" tích vào dòng "nondefault working time" (Thời gian làm việc không theo mặc định) và thiết lập các thông số ở các cột Fromto theo các giờ làm việc của dự án.
    Hình tham chiếu

Rùi, giờ nhấn OK là bạn đã làm xong bước 2.
    Bước 3:Vào menu Project-> Project Information. Khi hộp hội thoại mở ra, trong khung Calendar chọn "Lịch mở quán cà phê" và nhấn OK.

Thế là xong. Hì
    Chúc bạn thiết lập thành công để còn học cùng mình bài tiếp theo nhá
    Sửa lần cuối bởi goldenfish; 10-04-2009 lúc 12:10 AM. Lý do: Tẩy chay ngôn ngữ chát :D

Thành viên mới
    Đã bấm Like
    0
    Cảm ơn bạn Goldenfish. Nhờ bạn mình đã làm được rồi.
    Em xin nộp bài tập làm lại. Thầy và các bạn nhận xét tỉ mỉ giúp em để em còn biết đúng sai.
    Sửa lần cuối bởi builuyen84; 10-04-2009 lúc 09:42 AM.

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Cách thể hiện để in project
    Bởi congaixaydung_hello trong diễn đàn Microsoft Project
    Trả lời: 7
    Bài cuối: 10-03-2017, 10:28 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài cuối: 19-02-2014, 03:55 PM
  3. Project - Bạn hãy hỏi - Chúng tôi trả lời.
    Bởi ngocthanh2010 trong diễn đàn Microsoft Project
    Trả lời: 17
    Bài cuối: 27-05-2013, 07:40 AM
  4. project management & leadership skill for engineer and construction project
    Bởi Gaulon trong diễn đàn Project Management Ebooks
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 15-09-2012, 09:25 PM
  5. Tìm nới đào tạo MS Project
    Bởi luxubuok trong diễn đàn Microsoft Project
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 07-09-2010, 01:38 PM