Kết quả 1 đến 7 của 7
  1. #1
    quanghuy47mn2
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

    Thời điểm lập Dự toán bổ sung

    EM có một thắc mắc hỏi ý kiến các bác:
    Bọn em ký kết hợp đồng trọn gói:nhưng trong quá trình thi công thì có phát sinh khối lượng và được sự chấp thuận của TVGS và CĐT. Sau này, tiến hành công tác thanh quyết toán, thì phần KL phát sinh đó phải lập Dự toán bổ sung để ký phụ lục hợp đồng. Vậy cho em hỏi thời điểm lập Dự toán bổ sung này có thể lập sau khi có biên bản nghiệm thu Khối lượng hoàn thành và đưa vào sử dụng được không? và thời điểm cách nhau 5tháng đc ko?
    Vd: Lập dự toán bổ sung để ky phụ lục HĐ là thang 6/2009 trong khi đó thời điểm bắt đầu thi công là tháng 6/2008 và Biên bản nghiệm thu KL hoàn thành và đưa vào sử dụng là tháng 3/2009 thì có được không?em xin cảm ơn
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên ưu tú beck's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    258
    Thanks
    1
    Thanked 144 Times in 31 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi quanghuy47mn2 Xem bài viết
    EM có một thắc mắc hỏi ý kiến các bác:
    Bọn em ký kết hợp đồng trọn gói:nhưng trong quá trình thi công thì có phát sinh khối lượng và được sự chấp thuận của TVGS và CĐT. Sau này, tiến hành công tác thanh quyết toán, thì phần KL phát sinh đó phải lập Dự toán bổ sung để ký phụ lục hợp đồng. Vậy cho em hỏi thời điểm lập Dự toán bổ sung này có thể lập sau khi có biên bản nghiệm thu Khối lượng hoàn thành và đưa vào sử dụng được không? và thời điểm cách nhau 5tháng đc ko?
    Vd: Lập dự toán bổ sung để ky phụ lục HĐ là thang 6/2009 trong khi đó thời điểm bắt đầu thi công là tháng 6/2008 và Biên bản nghiệm thu KL hoàn thành và đưa vào sử dụng là tháng 3/2009 thì có được không?em xin cảm ơn
    Theo như mình biết thì thời điểm lập dự toán bổ sung để ký phụ lục hợp đồng thì chỉ cần trước thời điểm quyết toán là được.
    fly without wings!!!!!!!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    tran duc nguyen
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    hướng dẫn điều chỉnh tổng dự toán và dự toán công trình ?

    ----------------------------------------

    Lời nhắn từ BQL diễn đàn: Bạn chú ý viết bài có nội dung rõ ràng. Xin cảm ơn !
    Sửa lần cuối bởi langduca; 07-12-2009 lúc 08:35 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,192
    Thanks
    361
    Thanked 1,369 Times in 414 Posts

    Smile Chủ đầu tư chấp thuận thì không có vấn đề gì

    Trích dẫn Gửi bởi quanghuy47mn2 Xem bài viết
    EM có một thắc mắc hỏi ý kiến các bác:
    Bọn em ký kết hợp đồng trọn gói:nhưng trong quá trình thi công thì có phát sinh khối lượng và được sự chấp thuận của TVGS và CĐT. Sau này, tiến hành công tác thanh quyết toán, thì phần KL phát sinh đó phải lập Dự toán bổ sung để ký phụ lục hợp đồng. Vậy cho em hỏi thời điểm lập Dự toán bổ sung này có thể lập sau khi có biên bản nghiệm thu Khối lượng hoàn thành và đưa vào sử dụng được không? và thời điểm cách nhau 5tháng đc ko?
    Vd: Lập dự toán bổ sung để ky phụ lục HĐ là thang 6/2009 trong khi đó thời điểm bắt đầu thi công là tháng 6/2008 và Biên bản nghiệm thu KL hoàn thành và đưa vào sử dụng là tháng 3/2009 thì có được không?em xin cảm ơn
    Điều 27 ND99:
    "Đối với công việc bổ sung ngoài phạm vi công việc quy định của hợp đồng áp dụng phương thức giá hợp đồng trọn gói thì giá trị bổ sung sẽ được lập dự toán. Bên giao thầu và Bên nhận thầu đàm phán, thống nhất ký hợp đồng bổ sung giá trị phát sinh này.
    Chủ đầu tư được quyền phê duyệt đơn giá cho khối lượng công việc phát sinh, thanh toán khối lượng phát sinh và tự chịu trách nhiệm về việc phê duyệt, thanh toán này. Đối với công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước, chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư trước khi phê duyệt đơn giá các công việc phát sinh và thanh toán khối lượng phát sinh".

    Căn cứ vào quy định này, trường hợp của bạn theo tôi cần xin ý kiến của chủ đầu tư . Nếu chủ đầu tư chấp thuận thì không có vấn đề gì.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn dinhdangquang về bài viết rất hữu ích này:

    tuanminhtdhbthn (28-03-2013)

  6. #5
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Bài viết
    3
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Ý kiến cá nhân

    Theo ý kiến cá nhân tôi là như thế này: Đã là hợp đồng trọn gói thì không có gì gọi là phát sinh cả, không nên lập dự toán phát sinh vì như thế vấn đề thanh quyết toán sẽ phức tạp hơn nhiều, rất mất thời gian. Đồng thời thời điểm bạn lập dự toán phát sinh là thời gian sau đó, như thế thì các thông tư, văn bản bạn áp dụng chưa hẳn đã là đúng, rồi giá VL bạn lấy theo thời điểm bạn lập cũng không đúng. Thêm nữa, lập dự toán là để xđ chi phí, không phải lập để thanh quyết toán, nên không cần thiết lập dự toán. Trường hợp như bạn, thông thường (và nên như vậy) trong Hồ sơ hoàn công, bạn có tính thêm phần KL phát sinh (kèm theo biên bản xác nhận của TVGS và CĐT). Nên nhớ hợp đồng trọn gói không bao giờ gọi là phát sinh, vì hợp đồng này chỉ xác định theo "giá" chứ không phải theo KL. (nếu cần hãy liên lạc với tồi 0907123627)
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #6
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    4
    Thanks
    3
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    phát sinh hợp đồng trọn gói

    Trích dẫn Gửi bởi quocbinh_uct Xem bài viết
    Theo ý kiến cá nhân tôi là như thế này: Đã là hợp đồng trọn gói thì không có gì gọi là phát sinh cả, không nên lập dự toán phát sinh vì như thế vấn đề thanh quyết toán sẽ phức tạp hơn nhiều, rất mất thời gian. Đồng thời thời điểm bạn lập dự toán phát sinh là thời gian sau đó, như thế thì các thông tư, văn bản bạn áp dụng chưa hẳn đã là đúng, rồi giá VL bạn lấy theo thời điểm bạn lập cũng không đúng. Thêm nữa, lập dự toán là để xđ chi phí, không phải lập để thanh quyết toán, nên không cần thiết lập dự toán. Trường hợp như bạn, thông thường (và nên như vậy) trong Hồ sơ hoàn công, bạn có tính thêm phần KL phát sinh (kèm theo biên bản xác nhận của TVGS và CĐT). Nên nhớ hợp đồng trọn gói không bao giờ gọi là phát sinh, vì hợp đồng này chỉ xác định theo "giá" chứ không phải theo KL. (nếu cần hãy liên lạc với tồi 0907123627)
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #7
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,192
    Thanks
    361
    Thanked 1,369 Times in 414 Posts

    Smile

    Trích dẫn Gửi bởi quocbinh_uct Xem bài viết
    Theo ý kiến cá nhân tôi là như thế này: Đã là hợp đồng trọn gói thì không có gì gọi là phát sinh cả, không nên lập dự toán phát sinh vì như thế vấn đề thanh quyết toán sẽ phức tạp hơn nhiều, rất mất thời gian. Đồng thời thời điểm bạn lập dự toán phát sinh là thời gian sau đó, như thế thì các thông tư, văn bản bạn áp dụng chưa hẳn đã là đúng, rồi giá VL bạn lấy theo thời điểm bạn lập cũng không đúng. Thêm nữa, lập dự toán là để xđ chi phí, không phải lập để thanh quyết toán, nên không cần thiết lập dự toán. Trường hợp như bạn, thông thường (và nên như vậy) trong Hồ sơ hoàn công, bạn có tính thêm phần KL phát sinh (kèm theo biên bản xác nhận của TVGS và CĐT). Nên nhớ hợp đồng trọn gói không bao giờ gọi là phát sinh, vì hợp đồng này chỉ xác định theo "giá" chứ không phải theo KL. (nếu cần hãy liên lạc với tồi 0907123627)
    Hợp đồng trọn gói vẫn có khối lượng phát sinh đấy bạn ạ chỉ có điều khối lượng phát sinh ấy phải là phát sinh ngoài phạm vi hợp đồng đã ký kết. Bạn xem lại điểm a khoản 1 điều 35 NĐ 48/2010 có quy định đấy.
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Phát sinh hợp đồng bổ sung có phải thực hiện bảo lãnh HĐ bổ sung không (HĐXL)
    Bởi 597335 trong diễn đàn Hợp đồng trong hoạt động xây dựng
    Trả lời: 3
    Bài cuối: 28-05-2013, 02:44 PM
  2. Bổ sung thêm các mẫu biểu
    Bởi nguyentheanh trong diễn đàn Phần mềm DỰ THẦU GXD
    Trả lời: 2
    Bài cuối: 10-04-2012, 01:00 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 18-07-2009, 12:47 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 17-04-2009, 09:15 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 03-02-2009, 04:21 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:12 PM.