Kết quả 1 đến 7 của 7
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    6
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Khối lượng phát sinh do Chủ đầu tư

    Cho mình hỏi. Khi có khối lượng phát sinh do chủ đầu tư thay đổi nhưng k thay đổi TKCS và khối lượng không vượt TMĐT.
    Vậy hồ sơ thiết kế lập phát sinh ai duyệt và trình tự ra sao?
    Cảm ơn.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên Ban Quản lý Diễn đàn nguyentheanh's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    3,237
    Thanks
    2,162
    Thanked 8,769 Times in 1,835 Posts
    Theo nghị định số 12/2009/NĐ-CP ngày 12/02/2009 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình:

    Điều 29. Quản lý khối lượng thi công xây dựng công trình

    3. Khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình được duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu thi công xây dựng phải xem xét để xử lý. Riêng đối với công trình sử dụng vốn ngân sách nhà nước, khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình làm vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để xem xét, quyết định.
    Khối lượng phát sinh được chủ đầu tư hoặc người quyết định đầu tư chấp thuận, phê duyệt là cơ sở để thanh toán, quyết toán công trình.
    Theo tôi, nhà thầu cần có văn bản và dự toán chi phí để thực hiện các công việc có khối lượng phát sinh đó gửi Chủ đầu tư (có thể còn cần có ý kiến của tư vấn thiết kế và tư vấn giám sát về khối lượng phát sinh). Chủ đầu tư sẽ xem xét, thẩm tra và phê duyệt dự toán chi phí phát sinh, có văn bản gửi nhà thầu xác nhận là đồng ý, khi đó nhà thầu sẽ thực hiện khối lượng công việc. Nếu làm được đúng trình tự này thì việc thanh quyết toán sau này sẽ thuận lợi.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Chiến sỹ thi đua của ngành hungvina16's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    1,172
    Thanks
    49
    Thanked 343 Times in 133 Posts
    Trường hợp của bạn, theo mình:
    - Chủ đầu tư được phép điều chỉnh thiết kế kỹ thuật do việc thay đổi đó không làm vượt TMĐT. Nhà thầu giám sát được ký điều chỉnh vào hồ sơ thiết kế theo những nội dung đã được chủ đầu tư chấp thuận. Những nội dung thay đổi phải báo cáo người quyết định đầu tư.
    - Trình tự :
    1. Lập biên bản phát sinh, thành phần gồm: nhà thầu, TVGS, TVTK và đại diện chủ đầu tư. Nội dung nêu rõ những nội dung thay đổi; Lý do thay đổi;
    2. Nhà thầu lập tờ trình đề nghị CĐT chấp thuận nội dung phát sinh, thay đổi.
    3. Chủ đầu tư ra văn bản chấp thuận nội dung thay đổi; Giao nhiệm vụ cho các bên liên quan ( TVGS;TVTK;Nhà thầu)
    4. Các bên liên quan căn cứ văn bản của chủ đầu tư thực hiện các công việc được giao, hoàn chỉnh hồ sơ trình chủ đầu tư phê duyệt thiết kế - dự toán phát sinh.
    5. Chủ đầu tư phê duyệt thiết kế - dự toán phát sinh. Đồng thời báo cao người quyết định đầu tư.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn hungvina16 về bài viết rất hữu ích này:

    BUI_TAN_VU (21-06-2013)

  5. #4
    A.dmin Thanh tra Diễn đàn malsoni810's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,946
    Thanks
    1,230
    Thanked 1,722 Times in 551 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi lan_anh7127 Xem bài viết
    Cho mình hỏi. Khi có khối lượng phát sinh do chủ đầu tư thay đổi nhưng k thay đổi TKCS và khối lượng không vượt TMĐT.
    Vậy hồ sơ thiết kế lập phát sinh ai duyệt và trình tự ra sao?
    Cảm ơn.
    Theo mình trong trường hợp này sẽ tiến hành theo trình tự như sau :
    1. Đơn vị thi công báo cáo giám sát và chủ đầu tư về khối lượng phát sinh
    2. Chủ đầu tư, đơn vị thi công, tư vấn thiết kế, giám sát cùng tới hiện trường để xác nhận khối lượng phát sinh ( lập biên bản có xác nhận của các bên liên quan )
    3. Đơn vị tư vấn dựa vào biên bản phát sinh khối lượng để lập thiết kế - dự toán phát sinh.
    4. Chủ đầu tư tổ chức thẩm tra, phê duyệt thiết kế - dự toán khối lượng phát sinh của đơn vị tư vấn lập.

    Mời mọi người tiếp tục thảo luận
    www.giaxaydung.vn - chung tay xây dựng đất nước


    Khối lượng phát sinh do Chủ đầu tư
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn malsoni810 về bài viết rất hữu ích này:

    BUI_TAN_VU (21-06-2013)

  7. #5
    Thành viên tích cực mingtt's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    103
    Thanks
    3
    Thanked 12 Times in 4 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi malsoni810 Xem bài viết
    Theo mình trong trường hợp này sẽ tiến hành theo trình tự như sau :
    1. Đơn vị thi công báo cáo giám sát và chủ đầu tư về khối lượng phát sinh
    2. Chủ đầu tư, đơn vị thi công, tư vấn thiết kế, giám sát cùng tới hiện trường để xác nhận khối lượng phát sinh ( lập biên bản có xác nhận của các bên liên quan )
    3. Đơn vị tư vấn dựa vào biên bản phát sinh khối lượng để lập thiết kế - dự toán phát sinh.
    4. Chủ đầu tư tổ chức thẩm tra, phê duyệt thiết kế - dự toán khối lượng phát sinh của đơn vị tư vấn lập.

    Mời mọi người tiếp tục thảo luận
    Vẫn nguyên danh mục công việc như bác malsoni810 đã trình bày ở trên, nhưng cá chủ đầu tư vẫn muốn xin ý kiến người quyết định đầu tư (cấp trên) thậm chí là trình xin phê duyệt! Vậy trong trường hợp này, nếu các bác ở vào địa vị là người quyết định đầu tư các bác xử lý như thế nào???

    Mong được cùng thảo luận!!!
    B?n kh?ng th?nh c?ng ... ??n gi?n l? v? b?n ch?a th?nh c?ng m? th?i!

    Ch?c ch?n Ai c?ng bi?t M?t c?i g? ??!!!
    --------------------------------------------------------------------------------
    Minhtt.
    minhktqh@gmail.com

    --------------------------------------------------------------------------------
    Ch?c 4r v? c?c th?nh vi?n th?nh c?ng n?i ti?p th?nh c?ng!
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #6
    ngocngaktnn
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Trích dẫn Gửi bởi mingtt Xem bài viết
    Vẫn nguyên danh mục công việc như bác malsoni810 đã trình bày ở trên, nhưng cá chủ đầu tư vẫn muốn xin ý kiến người quyết định đầu tư (cấp trên) thậm chí là trình xin phê duyệt! Vậy trong trường hợp này, nếu các bác ở vào địa vị là người quyết định đầu tư các bác xử lý như thế nào???

    Mong được cùng thảo luận!!!
    khoản 3. điều 29. ND12/2009
    trích "khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình được duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu xây dựng phải xem xét để xử lý, riêng đối với công trình nhà nước khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán công trình làm vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để xem xét quyết định"
    nếu nói như bạn mingtt là chưa được, khi nào cần báo cáo, khi nào không cần báo cáo người quyết định đầu tư, cơ quan thẩm quyền đã được quy định. Trường hợp khối lượng phát sinh vượt TMDT thì mới cần báo cáo người có quyết định đầu tư, nếu không vượt TMDT mà cũng đi báo cáo thì cơ quan có thẩm quyền cũng không giúp bạn.
    Thân!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #7
    Thành viên tích cực mingtt's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    103
    Thanks
    3
    Thanked 12 Times in 4 Posts

    Thì thế mới nói!

    Trích dẫn Gửi bởi ngocngaktnn Xem bài viết
    khoản 3. điều 29. ND12/2009
    trích "khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán xây dựng công trình được duyệt thì chủ đầu tư và nhà thầu xây dựng phải xem xét để xử lý, riêng đối với công trình nhà nước khi có khối lượng phát sinh ngoài thiết kế, dự toán công trình làm vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để xem xét quyết định"
    nếu nói như bạn mingtt là chưa được, khi nào cần báo cáo, khi nào không cần báo cáo người quyết định đầu tư, cơ quan thẩm quyền đã được quy định. Trường hợp khối lượng phát sinh vượt TMDT thì mới cần báo cáo người có quyết định đầu tư, nếu không vượt TMDT mà cũng đi báo cáo thì cơ quan có thẩm quyền cũng không giúp bạn.
    Thân!!
    Thì thế nó mới nên chuyện pác ợ! Bi giừ cứ cho là các Chủ đầu tư có quyền rất nhiều nhưng trách nhiệm cũng không ít! Thế là bất kể cái gỉ gì gi mà trước đây đã quen hỏi rồi thì giừ cũng cứ làm cái Công văn (hoặc vẫn bê nguyên phom mẫu Tờ trình phê duyệt như trước) gửi lên cho cấp trên xin được "xem xét, quyết định" hoặc "xem xét, cho ý kiến chỉ đạo"
    Không trả lời thì không được nên tôi mới hỏi các pác ở vào địa vị các pác thì các pác xử lý thế nào? trả lời như thế nào ấy!

    Ví dụ nhé: cùng 1 quy mô dự án, trước đây Chủ đầu tư phải trình hết các công đoạn triển khai đấu thầu ..., giờ thì chỉ cần trình mỗi Kế hoạch đấu thầu xong là xong, thế nhưng rồi đến lúc duyệt kết quả, xử lý sự cố ...vẫn trình. Thế đấy!
    Ví dụ vậy để các bác thấy là Chủ đầu tư nhà mình chưa quen chịu trách nhiệm to lớn như thế! nên cứ hỏi hoài ...

    Các pác xem dùm nhé!
    B?n kh?ng th?nh c?ng ... ??n gi?n l? v? b?n ch?a th?nh c?ng m? th?i!

    Ch?c ch?n Ai c?ng bi?t M?t c?i g? ??!!!
    --------------------------------------------------------------------------------
    Minhtt.
    minhktqh@gmail.com

    --------------------------------------------------------------------------------
    Ch?c 4r v? c?c th?nh vi?n th?nh c?ng n?i ti?p th?nh c?ng!
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 0
    Bài cuối: 19-11-2013, 01:01 AM
  2. Cung cấp các loại nhà vệ sinh di động, nhà vệ sinh công trường, nhà vệ sinh cabin
    Bởi moitruongManhAn trong diễn đàn Thiết bị công trình
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 24-01-2013, 05:03 PM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 07-01-2013, 05:29 PM
  4. Classroom Spy Professional Edition 3.6.4 - Quản lý học sinh, sinh viê, nhân viên công ty
    Bởi trunglamvn trong diễn đàn Các ứng dụng tin học trong văn phòng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 25-02-2011, 02:40 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 11:47 PM.