Trang 1 của 6 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 52
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2012
    Bài viết
    40
    Đã bấm Like
    5
    Được Like 22 lần ở 11 bài viết

    Thảo luận về Luật đấu thầu sửa đổi số 43/2013/QH13

    Em xin được mở topic này để bạn luận về những thay đổi sau khi Luật đấu thầu sửa đổi 43/2013/QH13 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2014 sẽ có những thay đổi gì so với luật đấu thầu số 61/2005/QH11, rất mong các anh/chị trao đổi để cùng nhau cập nhật thêm thông tin.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. Có 2 thành viên Like bài viết này của bạn tanpnit:

    mrpda87 (14-07-2014), VanToanGXD (14-07-2014)

  • #2
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Feb 2014
    Bài viết
    2
    Đã bấm Like
    1
    Được Like 0 lần ở 0 bài viết
    Mọi người ơi, trong phần Giải thích từ ngữ, Luật đấu thầu 2013 có định nghĩa “Bảo đảm dự thầu”/ “Bảo đảm thực hiện hợp đồng” là việc nhà thầu thực hiện 1 trong các biện đặt cọc, ký quỹ hoặc nộp thư bảo lãnh của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo luật pháp VN để bảo đảm trách nhiệm dự thầu/ thực hiện hợp đồng của nhà thầu/ nhà đầu tư.

    Vậy là thư bảo lãnh của ngân hàng Việt Nam k được sử dụng à?
      Trả lời kèm trích dẫn

  • #3
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    1,924
    Đã bấm Like
    2,811
    Được Like 3,208 lần ở 1,248 bài viết
    Trích dẫn Gửi bởi metivacun Xem bài viết
    Mọi người ơi, trong phần Giải thích từ ngữ, Luật đấu thầu 2013 có định nghĩa “Bảo đảm dự thầu”/ “Bảo đảm thực hiện hợp đồng” là việc nhà thầu thực hiện 1 trong các biện đặt cọc, ký quỹ hoặc nộp thư bảo lãnh của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo luật pháp VN để bảo đảm trách nhiệm dự thầu/ thực hiện hợp đồng của nhà thầu/ nhà đầu tư.

    Vậy là thư bảo lãnh của ngân hàng Việt Nam k được sử dụng à?
    Ở đây có 2 chữ hoặc cần phân biệt là Tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo Luật pháp Việt Nam. Có nghĩa là tổ chức tín dụng được phân biệt với chi nhánh ngân hàng nước ngoài còn thư bảo lãnh là phân biệt với đặt cọc, ký quỹ
      Trả lời kèm trích dẫn

  • Có 6 thành viên Like bài viết này của bạn naat:

    dinhnghia81 (08-06-2015), ducminhpham (20-02-2014), gtvtquan (02-07-2014), keepranXD (21-02-2014), metivacun (20-02-2014), VanToanGXD (22-03-2014)

  • #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    32
    Đã bấm Like
    58
    Được Like 26 lần ở 12 bài viết
    Theo Điều 62 Mục 1 Chương VIII thì không có hình thức hợp đồng tỷ lệ %. Vậy những hợp đồng tư vấn sẽ ký Hợp đồng trọn gói hoặc hợp đồng theo thời gian. Hợp đồng theo thời gian thì không có gì đáng bàn nhiều nhưng với hợp đồng tư vấn muốn điều chỉnh e rằng là phải ràng buộc thêm nhiều điều khoản về điều chỉnh trong hợp đồng đây (ví dụ có điều chỉnh tổng mức, điều chỉnh cơ cấu tổng dự toán thì chắc chắn phải điều chỉnh lại giá hợp đồng rồi). Trích khoản c
    c) Hợp đồng trọn gói là loại hợp đồng cơ bản. Khi quyết định áp dụng loại hợp đồng quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này, người phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu phải bảo đảm loại hợp đồng này phù hợp hơn so với hợp đồng trọn gói. Đối với gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn đơn giản; gói thầu mua sắm hàng hóa, xây lắp, hỗn hợp có quy mô nhỏ phải áp dụng hợp đồng trọn gói;
    Xin mời các anh chị em bàn luận tiếp!
    Tư vấn lập Báo cáo quyết toán vốn đầu tư hoàn thành
    Kiểm toán quyết toán vốn đầu tư xây dựng hoàn thành.
    Thẩm định giá tài sản
    Linhwru89@gmail.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  • Có 3 thành viên Like bài viết này của bạn Linhwru89:

    ductrungyp (10-06-2014), sonlekt (20-08-2014), VanToanGXD (02-07-2014)

  • #5
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jul 2010
    Bài viết
    1
    Đã bấm Like
    1
    Được Like 0 lần ở 0 bài viết
    http://muasamcong.vn/danh-muc-tin/de...am-du-dau-thau
    Trích: "Điểm d khoản 3 Điều 14 Dự thảo Nghị định quy định: "Bên mời thầu phải tiếp nhận hồ sơ dự thầu của tất cả các nhà thầu trước thời điểm đóng thầu, kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu. Trường hợp chưa mua hồ sơ mời thầu thì nhà thầu phải trả cho bên mời thầu một khoản tiền bằng giá bán hồ sơ mời thầu trước khi hồ sơ dự thầu được tiếp nhận”
    Mình chưa thấy cái này thể hiện trong
    Luật đấu thầu sửa đổi 43/2013/QH13

      Trả lời kèm trích dẫn

  • #6
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Mar 2010
    Bài viết
    1
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 0 lần ở 0 bài viết
    của tổ chức tín dụng là ngân hàng Việt Nam đó bạn. Vậy chỗ này luật ra đúng rồi.
      Trả lời kèm trích dẫn

  • #7
    Thành viên rất tích cực
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    141
    Đã bấm Like
    123
    Được Like 129 lần ở 75 bài viết
    Tôi nghĩ Luật Đấu thầu và các Nghị định hướng dẫn Luật này không nên nói chi tiết về các hình thức của HĐ xây lắp, các điều kiện được phép điều chỉnh của HĐ xây lắp. Cái này nên để Bộ quản lý chuyên ngành (Bộ XD) lo để tránh chồng chéo như trước. Bộ KHĐT hơi bị dài tay rồi.
      Trả lời kèm trích dẫn

  • Thành viên sau đã Like bài của bạn HUNG-THINH:

    VanToanGXD (02-07-2014)

  • #8
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2012
    Bài viết
    40
    Đã bấm Like
    5
    Được Like 22 lần ở 11 bài viết
    Cái này chỉ là dự thảo Nghị định hướng dẫn thôi bác nhé. Nhưng Nghị định hướng dẫn khi ban hành không còn nội dung này nữa rồi.

    Trích dẫn Gửi bởi monkeywru Xem bài viết
    http://muasamcong.vn/danh-muc-tin/de...am-du-dau-thau
    Trích: "Điểm d khoản 3 Điều 14 Dự thảo Nghị định quy định: "Bên mời thầu phải tiếp nhận hồ sơ dự thầu của tất cả các nhà thầu trước thời điểm đóng thầu, kể cả trường hợp nhà thầu tham dự thầu chưa mua hoặc chưa nhận hồ sơ mời thầu trực tiếp từ bên mời thầu. Trường hợp chưa mua hồ sơ mời thầu thì nhà thầu phải trả cho bên mời thầu một khoản tiền bằng giá bán hồ sơ mời thầu trước khi hồ sơ dự thầu được tiếp nhận”
    Mình chưa thấy cái này thể hiện trong
    Luật đấu thầu sửa đổi 43/2013/QH13

      Trả lời kèm trích dẫn

  • #9
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2012
    Bài viết
    40
    Đã bấm Like
    5
    Được Like 22 lần ở 11 bài viết
    Các ngân hàng thương mại tại Việt Nam chính là một Tổ chức tín dụng đấy bác ạ.

    Trích dẫn Gửi bởi metivacun Xem bài viết
    Mọi người ơi, trong phần Giải thích từ ngữ, Luật đấu thầu 2013 có định nghĩa “Bảo đảm dự thầu”/ “Bảo đảm thực hiện hợp đồng” là việc nhà thầu thực hiện 1 trong các biện đặt cọc, ký quỹ hoặc nộp thư bảo lãnh của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo luật pháp VN để bảo đảm trách nhiệm dự thầu/ thực hiện hợp đồng của nhà thầu/ nhà đầu tư.

    Vậy là thư bảo lãnh của ngân hàng Việt Nam k được sử dụng à?
      Trả lời kèm trích dẫn

  • #10
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    2
    Đã bấm Like
    0
    Được Like 0 lần ở 0 bài viết
    Bạn xem NĐ 63/2014/NĐ-CP 26/6/2014 .................................................. ....................
      Trả lời kèm trích dẫn

  • Trang 1 của 6 1 2 3 ... CuốiCuối

    Các Chủ đề tương tự

    1. Chuyển tiếp các gói thầu khi Luật đấu thầu mới số 43/2013/QH13 có hiệu lực
      Bởi nguyentheanh trong diễn đàn Đấu thầu, lựa chọn nhà thầu
      Trả lời: 5
      Bài cuối: 18-08-2014, 02:25 PM
    2. Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 ngày 26/11/2013
      Bởi nguyentheanh trong diễn đàn Các Luật liên quan
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 07-01-2014, 03:11 PM
    3. Luật Quảng cáo số 16/2012/QH13
      Bởi pth911 trong diễn đàn Các Luật liên quan
      Trả lời: 0
      Bài cuối: 22-02-2013, 11:27 AM
    4. Luật Giá của Quốc hội, số 11/2012/QH13
      Bởi lamriver trong diễn đàn Các Luật liên quan
      Trả lời: 1
      Bài cuối: 06-07-2012, 12:29 AM

    Quyền viết bài

    • Bạn không thể đăng chủ đề mới
    • Bạn không thể gửi trả lời
    • Bạn không thể gửi đính kèm
    • Bạn không thể sửa bài
    •  

    © Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
    Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
    Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
    Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

    Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
    Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
    Email: theanh@giaxaydung.com
    Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 08:24 AM.