Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20
  1. #1
    Thành viên mới Huancc5's Avatar
    Ngày tham gia
    Apr 2008
    Bài viết
    31
    Thanks
    15
    Thanked 55 Times in 20 Posts

    Phân loại, phân cấp công trình

    Trích dẫn Gửi bởi nguyentheanh Xem bài viết
    Chắc chắn rồi. Tư tưởng khi soạn thảo Nghị định này là nâng cao chức năng và vai trò của cơ quan quản lý Nhà nước đặc biệt là Sở Xây dựng. Trước đó giao cho Chủ đầu tư nhiều quyền quá, nhưng nhiều Chủ đầu tư lại không đủ năng lực, nhiều dự án không hiệu quả...
    Nộp hồ sơ về SXD thôi.
    Em thấy mục phân loại công trình cũng đã được qui định trong Thông tư 33. Vậy nếu có sự khác biệt thì xử lý sao đây? Mong các cao thủ có ý kiến giúp đỡ.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn Huancc5 về bài viết rất hữu ích này:

    tranvietcong (06-03-2013)

  3. #2
    Thành viên rất nhiệt tình phugiang2007's Avatar
    Ngày tham gia
    Jan 2008
    Bài viết
    212
    Thanks
    27
    Thanked 305 Times in 69 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Huancc5 Xem bài viết
    Em thấy mục phân loại công trình cũng đã được qui định trong Thông tư 33. Vậy nếu có sự khác biệt thì xử lý sao đây? Mong các cao thủ có ý kiến giúp đỡ.
    Đâu cần cao với chả thấp kiến gì đâu, lần sau khi đọc văn bản mới thay thế văn bản cũ thì cậu cứ xem điều cuối về tổ chức thực hiện là biết. Nội dung này thuộc về cơ bản khi soạn thảo văn bản QPPL, các chuyên gia của Bộ siêu lắm, chả nhẽ vướng cái này. Đùa với bạn tí cho vui, đùng zỗi nhé (hãy xem đoạn cuối cùng của NĐ15).
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. Có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới phugiang2007 về bài viết hữu ích này:

    Ks.TranNgocHai (22-02-2013), langduca (21-02-2013), naat (21-02-2013), nguyentheanh (21-02-2013)

  5. #3
    Thành viên dự bị yuyun's Avatar
    Ngày tham gia
    Feb 2013
    Bài viết
    2
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Phân loại công trình

    Xin hỏi: công trình cấp nước (thuộc công trình hạ tầng kỹ thuật) mà đi qua đường sắt (thuộc công trình giao thông) thì công trình này thuộc loại nào?
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #4
    Thành viên mới Vu-Bang's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    5
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Phân loại, phân cấp công trình

    NĐ 15 chỉ có phụ lục phân loại CTXD, thế còn việc phân cấp công trình XD để tính hệ số XD thì sao nhỉ?
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #5
    Thành viên Ban Quản lý Diễn đàn nguyentheanh's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    3,267
    Thanks
    2,021
    Thanked 7,817 Times in 1,715 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Vu-Bang Xem bài viết
    NĐ 15 chỉ có phụ lục phân loại CTXD, thế còn việc phân cấp công trình XD để tính hệ số XD thì sao nhỉ?
    Bạn nhé, Mục 5 Điều 48 của Nghị định số 15 tổ chức thực hiện có nêu:
    5. Trong thời gian chưa ban hành các văn bản hướng dẫn về phân cấp các loại công trình xây dựng, cho phép tiếp tục áp dụng theo quy định hiện hành cho đến khi ban hành các quy định mới.
    Chúc bạn vui.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguyentheanh về bài viết hữu ích này:

    hotmen_8x_pro (28-02-2013), levinhxd (28-02-2013), naat (01-03-2013)

  9. #6
    Thành viên mới duccell's Avatar
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    20
    Thanks
    9
    Thanked 12 Times in 7 Posts

    Phân loại, phân cấp công trình theo Nghị định 15/2013/NĐ-CP

    Trong NĐ này thì phân cấp các loại công trình xây dựng thế nào ? ví dụ công trình dân dụng cấp đặc biệt là thế nào , cấp I, II, III, IV là thế nào ? Trong NĐ cũ có ghi rõ chứ NĐ mới không tìm thấy chỗ nào cả. Mong các Bác góp ý thêm.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn duccell về bài viết rất hữu ích này:

    naat (25-03-2013)

  11. #7
    Thành viên BQL Diễn đàn naat's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,598
    Thanks
    2,751
    Thanked 2,846 Times in 1,153 Posts
    Bạn xem lại Nghị định 15/2013/NĐ-CP ghi rất rõ tại Khoản 2 Điều 6 Phân loại và phân cấp công trình xây dựng là Bộ XD cùng các Bộ khác hướng dẫn phân cấp. Như vậy, anh em chờ bác Bộ Xây dựng chứ đừng đòi Chính phủ nữa.

    1. Công trình xây dựng được phân thành các loại như sau:
    a) Công trình dân dụng;
    b) Công trình công nghiệp;
    c) Công trình giao thông;
    d) Công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn;
    đ) Công trình hạ tầng kỹ thuật.
    Danh mục chi tiết các loại công trình được quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này.
    2. Bộ Xây dựng chủ trì, phối hợp với các Bộ quản lý công trình chuyên ngành quy định tại Khoản 2 Điều 41 Nghị định này hướng dẫn phân cấp các loại công trình xây dựng nêu tại Khoản 1 Điều này để phục vụ công tác quản lý chất lượng công trình.
      Trả lời kèm trích dẫn

  12. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới naat về bài viết hữu ích này:

    cuongxaydung (16-07-2013), duccell (27-03-2013), pvhung029 (26-03-2013)

  13. #8
    Thành viên BQL Diễn đàn ks.thanhtan's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    3,499
    Thanks
    1,158
    Thanked 547 Times in 209 Posts

    Smile

    Mọi người cho ý kiến phân tích thêm về Phụ lục Phân loại công trình xây dựng kèm theo Nghị định 15/CP và Thông tư số 12/2012/TT-BXD ngày 28/12/2012 của Bộ Xây dựng Ban hành Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia Nguyên tắc phân loại, phân cấp công trình dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật đô thị. Ban hành kèm theo Thông tư này Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia “Nguyên tắc phân loại, phân cấp công trình dân dụng, công nghiệp và hạ tầng kỹ thuật đô thị”, mã số QCVN 03:2012/BXD: http://www.giaxaydung.vn/diendan/f33...hi-129404.html

    Tại Khoản 2, Điều 6 của Nghị định 15/CP có ghi: "Bộ Xây dựng chủ trì, phối hợp với các Bộ quản lý công trình chuyên ngành quy định tại Khoản 2 Điều 41 Nghị định này hướng dẫn phân cấp các loại công trình xây dựng nêu tại Khoản 1 Điều này để phục vụ công tác quản lý chất lượng công trình". Như vậy sẽ có hướng dẫn về phân cấp các loại công trình xây dựng nữa nhỉ?
    Sửa lần cuối bởi ks.thanhtan; 26-03-2013 lúc 08:33 PM.
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------
    Email: ks.thanhtan@gmail.com
    Yahoo! Messenger: ks.thanhtan
      Trả lời kèm trích dẫn

  14. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn ks.thanhtan về bài viết rất hữu ích này:

    duccell (27-03-2013)

  15. #9
    Thành viên mới zigzagarc's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    12
    Thanks
    0
    Thanked 4 Times in 2 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentheanh Xem bài viết
    Bạn nhé, Mục 5 Điều 48 của Nghị định số 15 tổ chức thực hiện có nêu:

    Chúc bạn vui.
    Thế Anh cho mình hỏi nhé, công trình tổ hợp của mình cao 33 tầng , 2 tầng hầm .Thì theo QC03/2012 và nghị định 15 là công trình cấp mấy .
      Trả lời kèm trích dẫn

  16. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn zigzagarc về bài viết rất hữu ích này:

    nguyentheanh (30-05-2013)

  17. #10
    Thành viên BQL Diễn đàn naat's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,598
    Thanks
    2,751
    Thanked 2,846 Times in 1,153 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi zigzagarc Xem bài viết
    Thế Anh cho mình hỏi nhé, công trình tổ hợp của mình cao 33 tầng , 2 tầng hầm .Thì theo QC03/2012 và nghị định 15 là công trình cấp mấy .
    dự là công trình cấp I, vì thông tư chưa ra nên theo tinh thần thông tư sắp tới tôi dự là như vậy, có gì anh chờ vài tháng nữa Bộ XD có thông tư mới sẽ rõ
      Trả lời kèm trích dẫn

  18. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới naat về bài viết hữu ích này:

    nguyentheanh (30-05-2013)

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

  1. Quản lý chất lượng thi công xây dựng theo Nghị định 15/2013/NĐ-CP
    Bởi naat trong diễn đàn Nghị định 15/2013/NĐ-CP
    Trả lời: 20
    Bài cuối: 24-12-2013, 10:20 PM
  2. Thủ tục đăng ký thông tin theo nghị định 15/2013
    Bởi Dunghn74 trong diễn đàn Nghị định 15/2013/NĐ-CP
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 03-05-2013, 10:24 AM
  3. Trả lời: 1
    Bài cuối: 30-04-2013, 04:31 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 30-03-2013, 09:48 AM
  5. Quản lý chất lượng khảo sát xây dựng theo Nghị định 15/2013/NĐ-CP
    Bởi 3077 trong diễn đàn Quản lý chất lượng khảo sát, thiết kế
    Trả lời: 7
    Bài cuối: 01-03-2013, 04:00 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 11:45 PM.