Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Thành viên mới xuanthachvibk's Avatar
    Thanks
    40

Quy định việc lấy mẫu thí nghiệm bê tông?

Em gặp vấn đề về việc kiểm tra chất lượng bê tông, gửi lên đây nhờ các bác giải đáp giúp:
    1. Có phải công trình nào cũng bắt buộc phải thí nghiệm chất lượng bê tông không? Kể cả các công trình có khối lượng bê tông (rất) nhỏ?
    2. Việc đúc mẫu có nhất thiết phải tiến hành ngay trong lúc thi công bê tông không? (ý em là có thể đúc mẫu trước hoặc sau khi thi công với thiết kế cấp phối giống như thực tế thi công rồi đem mẫu đó đi kiểm tra?).
    3. Chỉ thí nghiệm nén mẫu bê tông ở 7 ngày tuổi mà không cần nén mẫu 28 ngày tuổi có được không?
    Các câu hỏi trên em cũng đã tìm hiểu và có câu trả lời tương đối đầy đủ trong TCVN 4453:1995, tuy nhiên phần nội dung đó lại không phải bắt buộc áp dụng. Mong các bác góp ý kiến!
    Chân thành cảm ơn!

Thành viên mới
    Thanks
    12
    1.Cong trinh nao cung phai lay mau be tong ban a, ke ca rat nho, trong tieu chuan cung huong dan day.Vi du be tong vach dam san quy dinh 20m3 lay 1 to mau, neu do be tong nho hon 20 khoi thi van phai lay 1 to....
    2.Viec duc mau nhat thiet phai tien hanh trong khi thi cong de kiem tra chat luong be tong dang do.
    3. Bat buoc phai thi nghiem mau be tong 28 ngay, thi nghiem 7 ngay la de theo doi, va tham khao thoi, nhieu cong trinh co the phai thi nghiem ca mau bt 14 ngay, vi du be tong dam san thi nghiem mau 14 ngay tuy tu van cho phep de lay ket qua do cop pha de luan chuyen cho tang tren de tiet kiem vat tu....

Thành viên tích cực
    Thanks
    6
    theo mình thì:
    1: Đúng vì như thế mới có cơ sở đánh giá và nghiệm thu (tuy nhiên cái này cũng tùy vì nếu làm thế sẽ dễ gây ức chế cho thi công đặc biệt là các khối lượng bê tông quá nhỏ).
    2: Việc lấy mẫu là lúc đổ bê tông mới phản ánh đúng chất lượng.
    3: Tùy vào hạng mục yêu cầu BT 7 ngày đủ tuổi hay 28 ngày đủ tuổi. Vì các phép tính nội suy chỉ là tương đối.

4. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn motsinhvien:

xuanthachvibk (28-03-2013)

Chiến sỹ thi đua của ngành bqldagnnvbv's Avatar
    Thanks
    958
    Trích dẫn Gửi bởi xuanthachvibk Xem bài viết
    Em gặp vấn đề về việc kiểm tra chất lượng bê tông, gửi lên đây nhờ các bác giải đáp giúp:
    1. Có phải công trình nào cũng bắt buộc phải thí nghiệm chất lượng bê tông không? Kể cả các công trình có khối lượng bê tông (rất) nhỏ?
    2. Việc đúc mẫu có nhất thiết phải tiến hành ngay trong lúc thi công bê tông không? (ý em là có thể đúc mẫu trước hoặc sau khi thi công với thiết kế cấp phối giống như thực tế thi công rồi đem mẫu đó đi kiểm tra?).
    3. Chỉ thí nghiệm nén mẫu bê tông ở 7 ngày tuổi mà không cần nén mẫu 28 ngày tuổi có được không?
    Các câu hỏi trên em cũng đã tìm hiểu và có câu trả lời tương đối đầy đủ trong TCVN 4453:1995, tuy nhiên phần nội dung đó lại không phải bắt buộc áp dụng. Mong các bác góp ý kiến!
    Chân thành cảm ơn!
    1. Không biết khối lượng nó RẤT NHỎ như thế nào.
    2. Bác tham khảo thêm tại đây đã có bài viết rất chi tiết http://www.giaxaydung.vn/diendan/f23...lieu-6259.html
    3. Để cho chuẩn chỉ bác lên lấy 28 ngày.
    Mobile: 0987143640 - 0969359789
    Muốn chiến thắng phải trải qua nhiều thất bại
    Trên đường đời có dại mới có khôn
    Nếu đường đi cứ phẳng lặng bình yên
    Thì đến đích có gì là thú vị

ttk30a@gmail.com

6. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn bqldagnnvbv:

xuanthachvibk (29-03-2013)

Thành viên mới xuanthachvibk's Avatar
    Thanks
    40
    Cảm ơn các bác. Em xin tiếp tục một trường hợp em vừa gặp nữa: Công trình đổ bê tông sân trường học với quy mô nhỏ, thời gian thi công trong hợp đồng chỉ là 20 ngày. Nếu để làm đúng quy định thì thời gian chờ mẫu bê tông "đủ tuổi" để ép kiểm tra lại vượt quá thời gian thi công, mà các bên liên quan lại muốn tiến hành nghiệm thu sớm để đưa vào sử dụng (vì thực tế đổ bê tông xong khoảng 10 ngày là sử dụng được rồi). Tiếp tục xin ý kiến các bác!

Thành viên mới
    Thanks
    12
    1/ Về nguyên tắc tất các các loại vật liệu đều cần phải lấy mẫu thí nghiệm.
    2/ Việc đúc mẫu phải đúc ngay trong lúc đổ bê tông. Tuỳ vào khối lượng để lấy số tổ mẫu cho đủ yêu cầu.
    3/ Nhất thiết phải nén mẫu ở 28 ngày tuổi.

9. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn dinhbinh1780:

xuanthachvibk (02-04-2013)

Chiến sỹ thi đua của ngành bqldagnnvbv's Avatar
    Thanks
    958
    Cảm ơn các bác. Em xin tiếp tục một trường hợp em vừa gặp nữa: Công trình đổ bê tông sân trường học với quy mô nhỏ, thời gian thi công trong hợp đồng chỉ là 20 ngày. Nếu để làm đúng quy định thì thời gian chờ mẫu bê tông "đủ tuổi" để ép kiểm tra lại vượt quá thời gian thi công, mà các bên liên quan lại muốn tiến hành nghiệm thu sớm để đưa vào sử dụng (vì thực tế đổ bê tông xong khoảng 10 ngày là sử dụng được rồi). Tiếp tục xin ý kiến các bác!
    Theo tôi các bác vẫn có thể đưa vào khai thác sử dụng nhưng phải đảm bảo điều kiện ( bê tông có thể chịu được các lực, không bị lún). Còn vấn đề ngày bàn giao các bên có thể di dịch được để đáp ứng ngày hoàn thành công trình trong hợp đồng.
    Mobile: 0987143640 - 0969359789
    Muốn chiến thắng phải trải qua nhiều thất bại
    Trên đường đời có dại mới có khôn
    Nếu đường đi cứ phẳng lặng bình yên
    Thì đến đích có gì là thú vị

ttk30a@gmail.com

11. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn bqldagnnvbv:

xuanthachvibk (02-04-2013)

Thành viên ưu tú
    Thanks
    81
    Chân thành cảm ơn!
    1. Đối với các công trình sử dụng vốn nhà nước > 30% thì nhất thiết phải làm thí nghiệm kiểm tra chất lượng tất cả các vật liệu sử dụng tại công trình không riêng gì bê tông bạn ạ.
    2. Việc đúc mẫu bê tông trong khi đổ bê tông mục đích là để kiểm soát chất lượng bê tông của khối đổ đó vậy bạn đúc trước hay sau quá trình đổ bê tông còn gì tính khách quan nữa làm sao có thể đối chiếu được khối bê tông đã đổ có đạt chất lượng hay không? Bạn đọc lại tiêu chuẩn TCVN 4453 xem?
    3. Ngay từ khâu thiết kế đã đề ra rằng bê tông sử dụng cho công trình đã bao gồm mác bao nhiêu ở tuổi bao nhiêu độ sụt bao nhiêu, dùng xi măng gì có phụ gia hay không? Vậy kết quả thí nghiệm bê tông của bạn ở tuổi 7 ngày thì làm sao bạn nghiệm thu được.
    Vài lời trao đổi cùng bạn.

13. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới NNVP về bài viết hữu ích này:

DoanDuong (04-04-2013), miniater (04-12-2013), NGUYỄN CHÍ TÂM (10-09-2013), xuanthachvibk (10-04-2013)

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    E cũng đang thi công Ct đổ đường BTXM có gần 20 ngày nhưng chưa biết sẽ thí nghiệm mẫu nén BT ở tuổi mấy ngày?? Xin các bác chỉ giáo với ah!! Em cảm ơn nhiều!!

Thành viên dự bị
    Thanks
    2
    Nếu nhà Thầu dùng phụ gia và kết quả nén 7 ngày đạt >100% cường độ bê tông thiết kế thì có cần kết quả nén 28 ngày nữa không????

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Vệ sinh công nghiệp chuyên nghiệp, kinh nghiêm 10 năm LH: 1900 6066
    Bởi phimviet78yd trong diễn đàn Cửa, vách kính, phụ kiện
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 07-03-2014, 06:04 AM
  2. Cung cấp thiết bị băng tải công nghiệp, phục vụ trong công nghiệp sản xuất
    Bởi dungthang trong diễn đàn Máy, thiết bị và dây chuyền sản xuất vật liệu
    Bài cuối: 10-01-2014, 09:24 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 16-08-2012, 10:35 PM
  4. Quỹ Ptriển hoạt động sự nghiệp và vốn ĐTPT của doanh nghiệp nhà nước khác nhau không?
    Bởi nguyenmanhnam trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Bài cuối: 10-08-2010, 10:50 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 04-10-2009, 11:02 PM