Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 18
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    7
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Question Đấu thầu tư vấn khảo sát, thiết kế

    Xin chào các bạn.
    Mình có việc này muốn hỏi các bạn: Trong hồ sơ mời quan tâm của gói thầu tư vấn khảo sát, thiết kế có quy định về tiêu chuẩn đánh giá là "Nhà thầu phải có trụ sở hoặc văn phòng đại diện hoặc chi nhánh đặt trên địa bàn tỉnh X" (X là nơi đầu tư công trình), và họ giải thích là thiết kế cần phải giám sát tác giả nên cần có văn phòng tại tỉnh nhà (gần vị trí công trình để tiện cho việc giám sát tác giả). Quy định như vậy có phạm Luật không???
    Xin hỏi thêm các bạn: Theo luật Đấu thầu thì công tác tư vấn >500tr phải đầu thầu rộng rãi nhưng sao mình thấy rất ít nơi thực hiện đầu thầu tư vấn khảo sát, thiết kế (xem trên http://dauthau.mpi.gov.vn không thấy mấy khi đăng).
    Chúc các bạn mạnh khỏe, làm việc hiệu quả và kiếm được nhiều tiền.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    A.dmin Thanh tra Diễn đàn malsoni810's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,947
    Thanks
    1,230
    Thanked 1,728 Times in 552 Posts
    Theo mình được biết thì nếu có cái quy định khó như bạn đã trình bày thì chẳng lẽ 1 công ty phải có 63 chi nhánh đặt ở 63 tỉnh và 1 trụ sở đặt ở đại phương thứ 64 mới có thể tham gia thực hiện các công trình trên cả nước à. Không thể có 1 quy định nào bất hợp lý như thế cả. Công ty mình thiết kế ở nhiều nơi mà có ai làm khó điều đó đâu.
    Thứ 2,gói thầu tư vấn thiết kế trên 500 triệu buộc phải tổ chức đấu thầu,những công trình nào không tổ chức đấu thầu là sai với quy định.Mình thường xuyên xem cuốn tạp chí Đấu Thầu, thấy đăng nhiều tin lắm chứ,có thể là bạn không xem hết thông tin của các dự án tổ chức đấu thầu
    Thân chào bạn
    www.giaxaydung.vn - chung tay xây dựng đất nước


    Đấu thầu tư vấn khảo sát, thiết kế
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    24
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    http://dauthau.mpi.gov.vn/search?Sea...m+ki%E1%BA%BFm

    Malsoni810 : bạn nên cho mọi người biết 1 tý mà thông tin bạn đưa lên chứ, đưa cái link thế này không thì khó.
    Cảm ơn bạn về thông tin này
    Sửa lần cuối bởi malsoni810; 22-08-2007 lúc 06:27 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    24
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Điều 39. ND111 - Lựa chọn nhà thầu tư vấn thiết kế kiến trúc công trình xây dựng
    Việc lựa chọn nhà thầu tư vấn đối với gói thầu thiết kế kiến trúc công trình xây dựng thông qua thi tuyển quy định tại khoản 3 Điều 97 của Luật Xây dựng được thực hiện theo quy định tại Điều 102 của Luật Xây dựng.

    ĐIỀU 102. LXD Lựa chọn nhà thầu thiết kế kiến trúc công trình xây dựng
    1. Việc lựa chọn nhà thầu thiết kế kiến trúc công trình xây dựng được thực hiện đối với các công trình xây dựng quy định tại Điều 55 của Luật này.

    ĐIỀU 55. LXD Thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình xây dựng
    1. Khuyến khích việc thi tuyển thiết kế kiến trúc đối với các công trình xây dựng.
    2. Các công trình sau đây trước khi lập dự án đầu tư xây dựng phải thi tuyển thiết kế kiến trúc:
    a) Trụ sở cơ quan nhà nước từ cấp huyện trở lên;
    b) Các công trình văn hóa, thể thao, các công trình công cộng có quy mô lớn;
    c) Các công trình khác có kiến trúc đặc thù.
    3.
    4.
    5. Chính phủ quy định cụ thể việc thi tuyển thiết kế kiến trúc xây dựng công trình.

    Chính phủ quy định:
    Điều 26. ND 16
    LỰA CHỌN NHÀ THẦU TRONG HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG
    Thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình xây dựng
    1. Các công trình xây dựng sau đây phải được tổ chức thi tuyển thiết kế kiến trúc:
    a) Trụ sở cơ quan nhà nước từ cấp huyện trở lên;
    b) Các công trình văn hoá, thể thao và các công trình công cộng khác có quy mô cấp I, cấp đặc biệt;
    c) Các công trình có kiến trúc đặc thù trong đô thị lớn như tượng đài, cầu vượt sông, cầu cạn có quy mô lớn, trung tâm phát thanh, truyền hình, nhà ga đường sắt trung tâm, nhà ga cảng hàng không quốc tế, các công trình là biểu tượng về truyền thống văn hóa, lịch sử của địa phương.
    2. Người quyết định đầu tư quyết định việc tổ chức thi tuyển thiết kế kiến trúc công trình. Tuỳ theo quy mô công trình, điều kiện thời gian, khả năng tài chính và các điều kiện khác, chủ đầu tư có thể tổ chức thi tuyển trong nước hoặc quốc tế. Phương thức lựa chọn thông qua hội đồng thi tuyển hoặc trưng cầu ý kiến của nhân dân.
    3. Việc thi tuyển thiết kế kiến trúc được thực hiện theo hồ sơ mời thi tuyển của chủ đầu tư. Nội dung hồ sơ mời thi tuyển phải nêu rõ:
    a) Mục đích, yêu cầu của việc thi tuyển; địa điểm xây dựng công trình; nhiệm vụ thiết kế, yêu cầu kiến trúc đối với công trình xây dựng và hướng dẫn việc thi tuyển;
    b) Giải thưởng, trách nhiệm và quyền lợi của các đối tượng tham gia thi tuyển;
    c) Các quy định khác có liên quan.
    4.
    5. Ngoài các công trình bắt buộc phải thi tuyển ..
    6.

    Chính phủ quy định tiếp này:
    Điều 2. ND112
    Hủy bỏ các Điều: 24, 25, 26, 27, 28 vμ 29 về lựa chọn nhμ thầu
    trong hoạt động xây dựng của Nghị định số 16/2005/NĐ-CP ngμy 07 tháng 02
    năm 2005 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình.

    Xong, mấy nhà làm luật tài thật,thế thích làm thế nào thì làm, họ ko bắt bạn có 3 VPĐD ở tỉnh họ là may rồi đó.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    7
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Chủ đầu tư giải thích mình cũng thấy tương đối có lý rằng: Thiết kế ở xa thì không thực hiện công tác giám sát tác giả được tốt và khi nghiệm thu công trình theo yêu cầu của chủ đầu tư nếu công ty ở cách xa (khoảng >200km) thì từ lúc cần nghiệm thu đến lúc thiết kế có mặt cũng mất khoảng 3, 4 ngày vậy dẫn đến chậm tiến độ có đền được không. Bạn trả lời sao đây, vả lại cũng không thấy luật nào cấm yêu cầu như vậy???
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    A.dmin Thanh tra Diễn đàn malsoni810's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,947
    Thanks
    1,230
    Thanked 1,728 Times in 552 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Ngoclan Xem bài viết
    Chủ đầu tư giải thích mình cũng thấy tương đối có lý rằng: Thiết kế ở xa thì không thực hiện công tác giám sát tác giả được tốt và khi nghiệm thu công trình theo yêu cầu của chủ đầu tư nếu công ty ở cách xa (khoảng >200km) thì từ lúc cần nghiệm thu đến lúc thiết kế có mặt cũng mất khoảng 3, 4 ngày vậy dẫn đến chậm tiến độ có đền được không. Bạn trả lời sao đây, vả lại cũng không thấy luật nào cấm yêu cầu như vậy???
    Đó là 1 đòi hỏi vô lý hoàn toàn, Khi nghiệm thu thì chủ đầu tư phải gửi giấy mời đến thiết kế trước đó vài ngày để thiết kế còn cử người đi nữa chứ. 200km mà đi 3,4 ngày thì chắc đi bằng phương tiện thô sơ. Ông A này coi thường thiết kế quá, chắc là không muốn ký hợp đồng thiết kế nên mới nói vậy thôi. Bên mình làm nhiều công trình ở xa rồi mà có A nào vô lý vậy đâu.
    www.giaxaydung.vn - chung tay xây dựng đất nước


    Đấu thầu tư vấn khảo sát, thiết kế
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    7
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Theo luật thì thiết kế phải giám sát tác giả nghĩa là xem thi công có đúng với thiết kế hay không, giải thích cho đơn vị thi công về đồ án thiết kế khi họ thắc mắc....Vậy anh ở xa thi chắc chắn không đảm bảo được điều này rồi. Khi cần nghiệm thu một hạng mục công trình để chuyển giai đoạn thi công, chủ đầu tư gửi giấy mời đến đơn vị thiết kế công ty ở cách xa (khoảng >200km) thì từ lúc cần nghiệm thu đến lúc thiết kế có mặt chắc chắn mất khoảng 5, 6 ngày (phải tính cả thời gian gửi giấy mời nữa chứ malsoni810)
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên xuất sắc td.bitexco's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    453
    Thanks
    0
    Thanked 36 Times in 27 Posts

    Cool CĐT có lý riêng khi yêu cầu như vây

    Trích dẫn Gửi bởi malsoni810 Xem bài viết
    Đó là 1 đòi hỏi vô lý hoàn toàn, Khi nghiệm thu thì chủ đầu tư phải gửi giấy mời đến thiết kế trước đó vài ngày để thiết kế còn cử người đi nữa chứ. 200km mà đi 3,4 ngày thì chắc đi bằng phương tiện thô sơ. Ông A này coi thường thiết kế quá, chắc là không muốn ký hợp đồng thiết kế nên mới nói vậy thôi. Bên mình làm nhiều công trình ở xa rồi mà có A nào vô lý vậy đâu.
    Theo mình thì yêu cầu của CĐT không có gì là vô lý và trái luật (nếu có cơ sở để nói trái luật mời các bạn trích dẫn). Để không ngoài mục đích kết hợp trong quá trình thực hiện dự án được tốt nên mới có các ràng buộc như vậy, Trên nguyên tắc đơn vị TVTK phải cử người có mặt tại hiện trường "liên tục" trong quá trình thi công để giám sát tác giả nên trách nhiệm phối hợp trong công tác giám sát tác giả không đáng bàn nhiều.
    Yêu cầu của CĐT theo mình đoán là nằm ở khâu phối hợp trong quá trình thiết kế là chính. Nếu đơn vị TVTK ở quá xa CĐT (hơn 200km) có lẽ sẽ làm ảnh hưởng tới sự phối hợp, thông tin trao đổi cho nhau (nhiều việc không thể giải quyết khi liên lạc gián tiếp qua các phương tiện truyền thông), các góp ý, chỉnh sửa, yếu tố dẫn tới thay đổi trong quá trình thiết kế là rất nhiều và phổ biến kể cả trong các dự án đã có thiết kế có TKCS được duyệt.:beer:
    ??ng h? th?p gi? tr? c?a m?nh b?ng c?ch so s?nh b?n th?n m?nh v?i ng??i kh?c.
    M?i ch?ng ta l? m?t con ng??i kh?c nhau v? ??u c? nh?ng gi? tr? kh?c nhau.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    A.dmin Thanh tra Diễn đàn malsoni810's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,947
    Thanks
    1,230
    Thanked 1,728 Times in 552 Posts
    Nói như anh td.bitexco cũng đúng nhưng mình có tình huống như thế này.
    Công trình ở 1 tỉnh cách xa các trung tâm lớn của các miền. Nhà đầu tư không tìm được đơn vị thiết kế ở trong tỉnh thì buộc phải chọn 1 đơn vị thiết kế ở tỉnh ngoài, như vậy thì những điều kiện trên sẽ được xem xét như thế nào
    Vấn đề đơn vị thiết kế có phối hợp với chủ đầu tư hay không đó là chuyện àm các đơn vị thiết kế phải tính đến khi ký hợp đồng làm công trình đó.
    Đơn vị thiết kế được xem là làm tốt, hoàn thành và nghiệm thu đạt thiết kế thì phải thu xếp, cử cán bộ theo dõi suốt quá trình thiết kế cũng như thi công. Nếu đơn vị thiết kế vi phạm hợp đồng hay không đáp ứng các yêu cầu trong quá trình thực hiện hợp đồng thì chủ đầu tư sẽ đuợc quyền xử lý ( có thể là thanh lý hợp đồng ).
    Ý của mình tức là : các đơn vị ngoài tỉnh có thể làm tốt công tác thiết kế hay không là ở năng lực và tinh thần trách nhiệm. Nếu chủ đầu tư lựa chọn 1 nhà thầu thiết kế ở xa dẫn đến công việc không hoàn thành hay không đạt yêu cầu thì cũng có phần trách nhiệm của CĐT trong việc lựa chọn nhà thầu thiết kế.
    Còn những đơn vị thiết kế ở xa mà vẫn làm tốt thì chẳng lẽ lại không cho họ tham gia...
    www.giaxaydung.vn - chung tay xây dựng đất nước


    Đấu thầu tư vấn khảo sát, thiết kế
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Thành viên xuất sắc td.bitexco's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    453
    Thanks
    0
    Thanked 36 Times in 27 Posts

    Các yêu cầu của CĐT thể hiện rõ năng lực quản lý của họ

    Đúng như bạn nhận định, nhưng ở đây mọi người đang bàn về tình huống mà bạn Ngoclan nêu. Còn ý kiến của bạn đưa ra lại là chuyện khác, CĐT phải căn cứ vào tình hình cụ thể của mình, căn cứ các điều kiện thuận lợi hay khó khăn của Dự án để nêu ra các yêu cầu trong HSMT để nhằm mục đích lựa chọn cho mình một nhà thầu "phù hợp nhất" đối với dự án của CĐT. Mình xin nhấn mạnh là lựa chọn nhà thầu "phù hợp nhất" với dự án mà CĐT đang triển khai.

    Do đó mỗi dự án có nội dung tuy giống nhau nhưng ở các điều kiện khác nhau thì sẽ phải có cách quản lý và triển khai khác nhau (TMĐT cũng có thể khác nhau nhiều)

    Các bạn đóng góp thêm ý kiến nhe, thân chào!:beer:
    ??ng h? th?p gi? tr? c?a m?nh b?ng c?ch so s?nh b?n th?n m?nh v?i ng??i kh?c.
    M?i ch?ng ta l? m?t con ng??i kh?c nhau v? ??u c? nh?ng gi? tr? kh?c nhau.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 11:50 AM.