Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16
    Thành viên mới hiennhon's Avatar
    Thanks
    3

các hệ số chi phí trong dự toán xây dựng công trình

xin hỏi cả nhà. khi lập dự toán phần cửa nhựa như Euro Windown, Smart Windown .... có tính thêm các hệ số như Trực tiếp phí khác, Chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, lán trại, VAT không? có văn bản nào nói về vấn đề này không. Xin cảm ơn

Thành viên rất xuất sắc haophuong80's Avatar
    Thanks
    105
    Trích dẫn Gửi bởi hiennhon Xem bài viết
    xin hỏi cả nhà. khi lập dự toán phần cửa nhựa như Euro Windown, Smart Windown .... có tính thêm các hệ số như Trực tiếp phí khác, Chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước, lán trại, VAT không? có văn bản nào nói về vấn đề này không. Xin cảm ơn
    Xin hỏi khi lập dự toán bạn có mã hiệu định mức cho công tác sử dụng vật liệu này không?

Thành viên rất xuất sắc tranhaiduongvc11's Avatar
    Thanks
    1,536
    Câu hỏi cực kỳ đơn giản, dĩ nhiên là có, nếu bạn lập thì cứ theo thông tư 04/2010 của Bộ XD mà làm thôi. Việc có các chi phí như bạn hỏi mới gọi là dự toán chứ.
    Tr?n H?i D??ng - 0903 472 186
    Email: tranhaiduongvc11@gmail.com

4. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tranhaiduongvc11 về bài viết hữu ích này:

hoaviet2911 (03-06-2012), poscoecvn275 (18-04-2012)

Thành viên mới hiennhon's Avatar
    Thanks
    3
    mình cũng đoán là có, nhưng khi CĐT làm việc với khách hàng cửa nhựa, trong báo giá đã bao gồm chi phí vận chuyển và lắp đặt công trình nên CĐT không chịu bỏ các chi phí đó vào. Mình tìm không ra văn bản nào trả lời vấn đề này. Cả nhà, ai biết cho mình xin với, mình cảm ơn rất nhiều

Thành viên BQL Diễn đàn hunter225's Avatar
    Thanks
    1,959
    mình cũng đoán là có, nhưng khi CĐT làm việc với khách hàng cửa nhựa, trong báo giá đã bao gồm chi phí vận chuyển và lắp đặt công trình nên CĐT không chịu bỏ các chi phí đó vào. Mình tìm không ra văn bản nào trả lời vấn đề này. Cả nhà, ai biết cho mình xin với, mình cảm ơn rất nhiều
    CĐT cắt bỏ phần kia của bạn là đúng rùi, bạn chào giá mà, ưu tiên của chào giá là giá càng rẻ càng tốt, bạn chỉ cung cấp cửa thôi sao đòi lấy hết các chi phí kia được, tất nhiên là VAT không cắt của bạn, lán trại cắt là đúng rùi, còn trực tiếp phí khác bạn không thể dùng hết, thu nhập chịu thuế và chi phí chung thì bạn muốn giảm giá thì phải giảm đi, thông thường đây là các hợp đồng cung ứng do vậy không thể hưởng các chi phí kia đâu ( Ngoài VAT) , tuy nhiên bạn có thể tăng 1 tý phần nhân công lắp đặt, vận chuyển, bảo hành, lưu trữ kho bãi....
    ----------------------------------------------------
    KHAI GI?NG L?P ?O B�C KH?I L??NG T?I TP.HCM (M? l?p li?n t?c)
    QU?NG C�O CHUY�N NGHI?P CHO C�C NH� CUNG ?NG
    The World For Civil Engineer
    Pls contact me by email: minhtuankaka@gmail.com

7. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn hunter225 về bài viết rất hữu ích này:

cuongden37 (13-04-2012)

Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    405
    Mình có vài ý kiến thế này:
    Để xem vật tư, vật liệu nào có được tính các khoản chi phí đuôi như TT phí khác, CPC, TL, VAT, LT như bạn nói hay không thì cần xem nó có thuộc diện quy định trong Thông tư 17/2000 của Bộ xây dựng hay không. Và sau khi đã xem sẽ thấy không có bất kỳ loại cửa nào được quy định trong Thông tư này. TUy nhiên trong Thông tư này lại có 1 câu:
    "Những loại vật liệu được quy định trong Thông tư này và những loại vật liệu được
    quy định trong các tập định mức dự toán xây dựng cơ bản hiện hành, định mức dự toán
    chuyên ngành được Bộ Xây dựng thoả thuận đều được coi là vật liệu và được tính vào chi
    phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình"
    Mà trong ĐM 1776 có "Lắp cửa các loại", vậy có thể khẳng định Cửa được tính vào CP trực tiếp trong CPXD, mà CPXD thì có đuôi!
    Tuy nhiên cũng nhiều Chủ đầu tư tách thành các gói thầu dạng mua sắm trực tiếp hoặc chào hàng cạnh tranh và thành một gói thầu trọn gói hoặc đơn giá fix theo m2. Nhà thầu chào giá cũng không quan tâm có đuôi hay không đuôi! Trong thực tế phổ biến như vậy!
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

9. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới levinhxd về bài viết hữu ích này:

hiennhon (13-04-2012), hunter225 (13-04-2012)

Thành viên tích cực deming's Avatar
    Thanks
    4
    Trường hợp của bạn gần như là mua sắn trực tiếp, hoặc chào hàng cạnh tranh cho thiết bị, thực tế cứ báo giá là đã từ A -Z rồi. Bạn tính vào đến khi quyết toansm mình nhìn báo giá và hóa đơn, hợp đồng, mình làm kiểm toán xây dựng mình cũng trừ nếu bạn tính thêm đuôi.

Thanks
    105
    Trích dẫn Gửi bởi levinhxd Xem bài viết
    Mình có vài ý kiến thế này:
    Để xem vật tư, vật liệu nào có được tính các khoản chi phí đuôi như TT phí khác, CPC, TL, VAT, LT như bạn nói hay không thì cần xem nó có thuộc diện quy định trong Thông tư 17/2000 của Bộ xây dựng hay không. Và sau khi đã xem sẽ thấy không có bất kỳ loại cửa nào được quy định trong Thông tư này. TUy nhiên trong Thông tư này lại có 1 câu:
    "Những loại vật liệu được quy định trong Thông tư này và những loại vật liệu được
    quy định trong các tập định mức dự toán xây dựng cơ bản hiện hành, định mức dự toán
    chuyên ngành được Bộ Xây dựng thoả thuận đều được coi là vật liệu và được tính vào chi
    phí trực tiếp trong dự toán xây lắp công trình"
    Mà trong ĐM 1776 có "Lắp cửa các loại", vậy có thể khẳng định Cửa được tính vào CP trực tiếp trong CPXD, mà CPXD thì có đuôi!
    Tuy nhiên cũng nhiều Chủ đầu tư tách thành các gói thầu dạng mua sắm trực tiếp hoặc chào hàng cạnh tranh và thành một gói thầu trọn gói hoặc đơn giá fix theo m2. Nhà thầu chào giá cũng không quan tâm có đuôi hay không đuôi! Trong thực tế phổ biến như vậy!
    Chính vì thế mà mình hỏi như sau:
    Trích dẫn Gửi bởi haophuong80 Xem bài viết
    Xin hỏi khi lập dự toán bạn có mã hiệu định mức cho công tác sử dụng vật liệu này không?
    Với trường hợp bạn hỏi sau đây:
    Khi bạn hỏi là lúc lập dự toán thì nên tham khảo ý kiến của levinhxd
    Nhưng khi bạn là nhà thầu trào hàng cạnh tranh (có báo giá bao gồm cả vận chuyển và lắp đặt) thì theo ý kiến sau:
    Trích dẫn Gửi bởi deming Xem bài viết
    Trường hợp của bạn gần như là mua sắn trực tiếp, hoặc chào hàng cạnh tranh cho thiết bị, thực tế cứ báo giá là đã từ A -Z rồi. Bạn tính vào đến khi quyết toansm mình nhìn báo giá và hóa đơn, hợp đồng, mình làm kiểm toán xây dựng mình cũng trừ nếu bạn tính thêm đuôi.
    Nhưng!
    Đúng khi bạn cắt các chi phí đó thì chỉ đối với nhà thầu được chủ đầu tư ký kết hợp đồng trực tiếp để cung ứng sản phẩm.
    Nếu giả sử đã đấu thầu xong ký kết hợp đồng với nhà thầu A bao gồm tất cả các chi phí nêu trên rồi (đối với trường hợp cửa nhựa như Euro Windown, Smart Windown... này). Nhưng khi đi tham khảo đơn vị cung ứng sản phẩm (B) mới biết báo giá kia thì theo bạn có cắt được không? hay sử lý cách nào?

12. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới haophuong80 về bài viết hữu ích này:

levinhxd (13-04-2012)

Thành viên tích cực deming's Avatar
    Thanks
    4
    Trích dẫn Gửi bởi haophuong80 Xem bài viết
    Chính vì thế mà mình hỏi như sau:

Với trường hợp bạn hỏi sau đây:

Khi bạn hỏi là lúc lập dự toán thì nên tham khảo ý kiến của levinhxd
    Nhưng khi bạn là nhà thầu trào hàng cạnh tranh (có báo giá bao gồm cả vận chuyển và lắp đặt) thì theo ý kiến sau:

Nhưng!
    Đúng khi bạn cắt các chi phí đó thì chỉ đối với nhà thầu được chủ đầu tư ký kết hợp đồng trực tiếp để cung ứng sản phẩm.
    Nếu giả sử đã đấu thầu xong ký kết hợp đồng với nhà thầu A bao gồm tất cả các chi phí nêu trên rồi (đối với trường hợp cửa nhựa như Euro Windown, Smart Windown... này). Nhưng khi đi tham khảo đơn vị cung ứng sản phẩm (B) mới biết báo giá kia thì theo bạn có cắt được không? hay sử lý cách nào?
    Khi đưa mục cửa Euro vào dự toán trong phần xây dựng, là một đầu việc của mục xây dựng và dự toán được duyệt, quyết toán theo như dự toán thì xem lại định mức, mã hiệu việc lắp dựng cửa chi tiết thế nào để so sánh đơn giá!

Còn CĐT ký hợp đồng theo kiểu cung ứng cửa nhựa thì cắt đuôi chi phí, vì thành một mục khác riêng, hợp đồng cung cấp vật tư, thiết bị khác rồi! mà đã khác là phải có trong kế hoạch đấu thầu cho hạng mục này, xem nó thuộc hình thức gì? chào hàng cạnh tranh hay mua sắm trực tiếp mà xét tiếp

Thường các dự án nhà cao tầng, mục cửa nhựa là hợp đồng riêng, mục riêng trong Tổng dự toán!

Thanks
    105
    Trích dẫn Gửi bởi deming Xem bài viết
    Khi đưa mục cửa Euro vào dự toán trong phần xây dựng, là một đầu việc của mục xây dựng và dự toán được duyệt, quyết toán theo như dự toán thì xem lại định mức, mã hiệu việc lắp dựng cửa chi tiết thế nào để so sánh đơn giá!

Còn CĐT ký hợp đồng theo kiểu cung ứng cửa nhựa thì cắt đuôi chi phí, vì thành một mục khác riêng, hợp đồng cung cấp vật tư, thiết bị khác rồi! mà đã khác là phải có trong kế hoạch đấu thầu cho hạng mục này, xem nó thuộc hình thức gì? chào hàng cạnh tranh hay mua sắm trực tiếp mà xét tiếp

Thường các dự án nhà cao tầng, mục cửa nhựa là hợp đồng riêng, mục riêng trong Tổng dự toán!
    Việc nếu là hạng mục (mục) riêng và ký hợp đồng riêng thì tôi nhất trí với bạn. Bạn không cắt thì tớ cũng cắt
    Nhưng giả sử công trình có mỗi cái cửa này (VD nhà 2 tầng) khi lập dự toán chung với xây lắp. nó chỉ là 1 công việc thôi.
    Đã ký với nhà thầu xây lắp cả công trình rồi bao gồm cả công việc đó.
    Vậy theo bạn tôi có thể cắt công việc đó của nhà thầu không?, để ký riêng với một ông khác cung ứng và lắp đặt không?
    Tự dưng mất một món tiền cho nhà thầu trước khi đáng nhẽ ra mình không mất.

15. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn haophuong80 về bài viết rất hữu ích này:

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối