Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 62
    Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    404
    Trích dẫn Gửi bởi 007 Xem bài viết
    Giải thích như bạn Lê Vinh ở trên về việc đơn vị thi công được tính đơn giá phần cọc nổi trên mặt đất là không đúng về mặt pháp lý (nếu nhà thầu không chào khối lượng đó trong phần thừa thiếu). Về nguyên tắc khi làm vốn nhà nước kho bạc chỉ chấp nhận thanh toán những công việc có trong tiên lượng mời thầu và phần khối lượng thừa thiếu được các bên thương lượng trong quá trình ký kết hợp đồng.Thực tế trong hồ sơ mời thầu ít khi chào đầu việc ép phần cọc nổi trên mặt đất (khi lập chưa xác định được khối lượng) nên kho bạc không có cơ sở thanh toán.
    -Bạn nói rằng phần cọc nổi trên mặt đất không được thanh toán không có cơ sở pháp lý là sai, định mức đã quy định việc nhân hệ số thanh toán này, mình có thể dẫn chứng bằng hình ảnh:

Bài tập: Lập dự toán phần ép cọc BTCT

Trích ĐM 1776, trang 116, chương III, Công tác đóng cọc, ép cọc vv...

Còn bạn nói việc hồ sơ mời thầu không chào thầu việc ép cọc nổi là tất nhiên, làm sao có thể biết trước trong số hàng chục hay hàng trăm hố cọc, cọc nào đóng đến độ sâu giới hạn bao nhiêu sẽ đạt độ chối và dừng lại!
    Việc thanh toán phần nổi này khi đó sẽ do thỏa thuận trong hợp đồng giữa Nhà thầu và Chủ đầu tư, hoặc quyết định của Chủ đầu tư lúc thanh quyết toán!

Ngoài ra trong khi tính dự toán phần ép cọc cần lưu ý thêm 1 điểm rất quan trọng: Để chế tạo 100m cọc BTCT theo định mức phải tính khối lượng cho 101m cọc. Bạn Lê Vinh nên giải thích rõ hơn cho thành viên về vấn đề này. Hiện nay khi lập dự toán rất nhiều người bỏ qua điều đó.
    Mình cũng không đồng ý với bạn ở câu này : Chế tạo 100m cọc thì tất nhiên chỉ ra được 100m cọc (vì ở đây cọc là thành phẩm), chỉ có Đóng hoặc ép 100m cọc thì được tính hao phí định mức 101m, tức là cứ đóng hoặc ép 100m cọc thì được nhân hệ số hao phí thi công 1,01!
    Mời các bạn tiếp tục!
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

2. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn levinhxd về bài viết rất hữu ích này:

ducminhpham (13-06-2012)

Thành viên mới
    Thanks
    14
    Hi hi, trong bài viết mình đã nói rõ là với trường hợp vốn nhà nước và Nhà thầu không chào thiếu khối lượng ép dương (Nhà thầu có thể nêu đầu việc, để khối lượng bằng 0 và tính đơn giá cho phần ép dương). Trong quá trình thương thảo hợp đồng nhà thầu và chủ đầu tư thống nhất về đơn giá đó -> Cơ sở thanh toán sau này theo khối lượng thực tế thi công được các bên xác nhận.
    Việc định mức có công tác đó thì mình không xét vì nó rành rành ra rồi, mình chỉ nói nếu hồ sơ dự thầu bạn không có đơn giá của công tác đó và trong quá trình thương thảo hợp đồng không thống nhất đầu việc ép cọc nổi trên mặt đất thì Chủ đầu tư (vốn nhà nước) không thể thanh toán tiền cho đơn vị bạn được. Kho bạc không có cơ sở để giải ngân chi phí đó.

Ý thứ 2 là hao phí chế tạo cọc BTCT: Đúng là ý này mình chưa nói cụ thể. Trong công tác ép cọc và đóng cọc bê tông cốt thép có 2 trường hợp:
    - Một: là tính theo cọc thành phẩm như bạn nói lúc đó nếu áp giá sẽ theo md cọc và bạn sẽ được 1% hao phí chế tạo cọc. Vì thực sự bạn ép 100m nhưng trong phần vật liệu sẽ nhân với 101m cọc.

- Hai: Tính theo gia công chế tạo cọc:
    + Bê tông cọc
    + Ván khuôn cọc
    + Cốt thép cọc
    + Nối cọc
    + ....
    Trường hợp này nếu không có kinh nghiệm bạn sẽ bị thua thiệt khi không nhân với 1% hao phí. Ý mình là thế.
    Sở dĩ mình có ý kiến về bài trả lời của bạn vì bạn chưa nêu được tất cả các trường hợp có thể trong thi công thực tế.

Thành viên mới
    Thanks
    12
    Ý thứ 2 là hao phí chế tạo cọc BTCT: Đúng là ý này mình chưa nói cụ thể. Trong công tác ép cọc và đóng cọc bê tông cốt thép có 2 trường hợp:
    - Một: là tính theo cọc thành phẩm như bạn nói lúc đó nếu áp giá sẽ theo md cọc và bạn sẽ được 1% hao phí chế tạo cọc. Vì thực sự bạn ép 100m nhưng trong phần vật liệu sẽ nhân với 101m cọc.

- Hai: Tính theo gia công chế tạo cọc:
    + Bê tông cọc
    + Ván khuôn cọc
    + Cốt thép cọc
    + Nối cọc
    + ....
    Trường hợp này nếu không có kinh nghiệm bạn sẽ bị thua thiệt khi không nhân với 1% hao phí. Ý mình là thế.
    Sở dĩ mình có ý kiến về bài trả lời của bạn vì bạn chưa nêu được tất cả các trường hợp có thể trong thi công thực tế.
    Chào các bạn!
    Đúng là ít khi người ta chú ý đến việc hao hụt khi đóng cọc, nên việc thêm 1% cho bê tông, ván khuôn, cốt thép là đúng. Khi lập dự toán các bạn phải chú ý thêm vào nếu không sẽ bị thiệt .
    Sửa lần cuối bởi levinhxd; 21-05-2009 lúc 02:48 PM. Lý do: Cần để dấu dẫn trích khi viết bài
    "M?t k? th? kh?ng ph?i l? ?t
    Tr?m ng??i b?n ch?a ph?i l? nhi?u"

Thành viên rất nhiệt tình Hoatulipden's Avatar
    Thanks
    49
    Em làm cái công trình này chẳng được tính 1% hao phí gì cả. Em được giải thích là trong định mức đã tính 1% vật liệu khác rùi. Khi phân tích vật tư thì nó đã được tính. Lần đầu tiên làm mấy cái món cọc này, đến khổ vì kém kinh nghiệm.

Gửi các bác file tham khảo. Em thấy file này cũng khá đầy đủ. Hìhì, tránh bị coi là gà mờ như em.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Best regards!
    Email: nguyenthibinh1210@gmail.com
    HP: 097 406 1085

http://www.neosamwoo.com.vn/

http://www.flickr.com/photos/neosamwoo/

https://www.facebook.com/pages/Engli...98365716891262
    Học giống như đi đò nước ngược, không tiến là lùi,
    Lòng như ngựa thả đồng bằng, dễ buông khó bắt!

6. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hoatulipden về bài viết hữu ích này:

dinhanhnguyen (07-10-2013), duongpm (08-06-2012), haivan-nb (18-06-2012), vuquanghuy (24-05-2013)

Thanks
    404
    Trích dẫn Gửi bởi Hoatulipden Xem bài viết
    Em làm cái công trình này chẳng được tính 1% hao phí gì cả. Em được giải thích là trong định mức đã tính 1% vật liệu khác rùi. Khi phân tích vật tư thì nó đã được tính. Lần đầu tiên làm mấy cái món cọc này, đến khổ vì kém kinh nghiệm.

Gửi các bác file tham khảo. Em thấy file này cũng khá đầy đủ. Hìhì, tránh bị coi là gà mờ như em.
    Định mức ép cọc cho phép tính 1% vật liệu khác, vật liệu đó nếu chủ đầu tư yêu cầu tính ra cụ thể thì cũng không dễ, nhưng là có: dây thừng, cọc cắm mốc ép, sơn vạch vv.... Bạn có thể tham khảo topic thảo luận vấn đề này tại đây http://giaxaydung.vn/diendan/dinh-muc-don-gia/2416-dinh-muc-ve-ep-coc-moi-nguoi-doc-va-thao-luan-nhe.html

Bài tập: Lập dự toán phần ép cọc BTCT
    (Trích ĐM 1776)

Thành viên mới trhuy_tl's Avatar
    Thanks
    0
    Mình vẫn chưa hiểu rõ về tác dụng của cọc dẫn (chưa đi thi công thực tế mà).
    Trong định mức chỉ tính cho 100m. Nếu đóng cọc 110m ngập đất thì được tính như thế nào?
    Sao Anh Levinhxd chưa đưa bài giải cho mọi người tham khảo nhỉ?

Thanks
    404
    Trích dẫn Gửi bởi trhuy_tl Xem bài viết
    Mình vẫn chưa hiểu rõ về tác dụng của cọc dẫn (chưa đi thi công thực tế mà).
    Trong định mức chỉ tính cho 100m. Nếu đóng cọc 110m ngập đất thì được tính như thế nào?
    Sao Anh Levinhxd chưa đưa bài giải cho mọi người tham khảo nhỉ?
    Mình xin dẫn trích 1 đoạn sau đây về Thao tác ép âm để bạn tham khảo:
    Trích dẫn Gửi bởi trích
    Trong quá trình ép cọc, khi ép cọc tới đoạn cuối cùng, ta phải có biện pháp đưa đầu cọc xuống một cốt âm nào đó so với cốt tự nhiên. Có thể dùng 2 phương pháp
    Phương pháp 1: Dùng cọc phụ
    • Dùng một cọc BTCT phụ có chiề dài lớn hơn chiều cao từ đỉnh ọc trong đài đến mặt đất tự nhiên một đoạn (1 – 1,5m) để ép hạ đầu cọc xuống cao trình cốt âm cần thiết.
    • Thao tác: Khi ép tới đoạn cuối cùng, ta hàn nối tiếp một đoạn cọc phụ dài ≥ 2,5m lên đầu cọc, đánh dấu lên thân cọc phụ chiều sâu cần ép xuống để khi ép các đầu cọc sẽ tương đối đều nhau, không xảy ra tình trạng nhấp nhô không bằng nhau, giúp thi công đập đầu cọc và liên kết với đài thuận lợi hơn. Để xác định độ sâu này cần dùng máy kinh vĩ đặt lên mặt trên của dầm thép chữ I để xác định cao trình thực tế của dầm thép với cốt ±0,00, tính toán để xác định được chiều sâu cần ép và đánh dấu lên thân cọc phụ (chiều sâu này thay đổi theo từng vị trí mặt đất của đài mà ta đặt dầm thép của máy ép cọc). Tiến hành thi công cọc phụ nhưn cọc chính tới chiều sâu đã vạch sẵn trên thân cọc phụ
    • Ưu điểm: không phải dùng cọc ép âm nhưng phải chế tạo thê số mét dài cọc BTCT làm cọc dẫn, thi công xong sẽ đập đi gây tốn kém, hiệu quả kinh tế không cao.
    Phương pháp 2: Phương pháp ép âm
    • Phương pháp này dùng một đoạn cọc dãn để ép cọc xuống cốt âm thiết kế sau đó lại rút cọc dẫn lên ép cho cọc khác, cấu tạo cọc ép âm do cán bộ thi công thiết kế và chế tạo.
    • Cọc ép âm có thể là bằng BTCT hoặc thép
    • Vì hành trình của pitông máy ép chỉ ép được cách mặt đất tự nhiên khoảng 0,6 – 0,7m, do vậy chiều dài cọc được lấy từ cao trình đỉnh cọc trong đài đến mặt đất tự nhiên cộng thâm một đoạn 0,7m là hành trình pitông như trên, có thể lấy ra thêm 0,5m nữa giúp thao tác ép dễ dàng hơn.
    • Ưu điểm: Không phải dùng cọc phụ BTCT, hiệu quả kinh tế cao hơn, cọc dẫn lúc này trở thành cọc công cụ trong việc hạ cọc xuống cốt âm thiết kế.
    • Nhược điểm: thao tác với cọc dẫn phải thận trọng tránh làm nghiêng đầu cọc chính vì cọc dẫn chỉ liên kết khớp tạm thời với đầu cọc chính (chụp mũ đầu cọc lên đầu cọc). Việc thi công những công trình có tầng hầm, độ sâu đáy đài lớn hơn thi công dẫn khó hơn, khi ép xong rút cọc lên khó khăn hơn, nhiều trường hợp cọc ép chính bị nghiêng.
    Câu hỏi thứ 2 của bạn thì vừa quá dễ vừa quá khó để trả lời!
    Giống như thế này: Trong thực tế người ta đào 110m3 chứ không đào 100m3 như định mức, thì làm thế nào?, hoặc Trong thực tế người ta đổ 1,10m3 bê tông chứ không đổ 1m3 bê tông?
    Bạn phải hiểu 100m3 là đơn vị tính thôi mà? !

Câu hỏi thứ 3: Tại sao mình không post đáp án?
    Vì chính bài giải của bạn beck tương đối chính xác nên không cẩn chỉnh thêm !
    Chúc bạn thành công hơn trong công việc!

10. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn levinhxd về bài viết rất hữu ích này:

ducminhpham (13-06-2012)

Thành viên dự bị trung269's Avatar
    Thanks
    3

Giúp đỡ

Trong bảng tổng hợp kinh phí-tại sao phần chi phí nhân công và chi phí ca máy lại không nhân thêm với hệ số điều chỉnh ở mức lương tối thiểu là 35000đ/tháng. Em thấy nhiều bảng tổng hợp kinh phí lại nhân cả với 2 hệ số
    vd:
    Chi phi nc: B*1.29*1.78
    chi phi cm: B*1.05*1.2
    nhớ mấy anh giải thích dùm là vì sao nhân và vì sao lại không nhân .
    Thanks !

Thanks
    404
    Trích dẫn Gửi bởi trung269 Xem bài viết
    Trong bảng tổng hợp kinh phí-tại sao phần chi phí nhân công và chi phí ca máy lại không nhân thêm với hệ số điều chỉnh ở mức lương tối thiểu là 35000đ/tháng. Em thấy nhiều bảng tổng hợp kinh phí lại nhân cả với 2 hệ số
    vd:
    Chi phi nc: B*1.29*1.78
    chi phi cm: B*1.05*1.2
    nhớ mấy anh giải thích dùm là vì sao nhân và vì sao lại không nhân .
    Thanks !
    Trong ví dụ bạn đã load về và xem là áp dụng cho đơn giá xây dựng TP Hà Nội, cụ thể: mức lương tối thiểu 450k/1tháng! Như vậy không điều chỉnh từ 350k lên 450k! Trường hợp đơn giá tỉnh, thành phố xây dựng trên mức lương tối thiểu 350k thì phải nhân hệ số điều chỉnh như bạn nói!

Tham khảo thêm về hệ số điều chỉnh dự toán ở đây

13. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn levinhxd về bài viết rất hữu ích này:

ducminhpham (13-06-2012)

Thành viên mới Fiona's Avatar
    Thanks
    7

Hao phí vật liệu cho công tác đóng cọc

Chào các bạn,cho mình hỏi vấn đề này nhé.Trong phần thuyết minh cho công tác đóng cọc AC.10000 có ghi thế này : hao phí đóng cọc trên cạn hay trong môi trường nước ngọt bằng 1.17%/tháng;hao hụt sứt mẻ bằng 3.5%/1 lần đóng nhổ.Vậy giả sử mình có 100kg thép cọc,mình thi công trong 5 tháng, luân chuyển 30 lần như vậy theo cách tính trên kết quả khối lượng thép sẽ là 100*(1.17%*5+3.5%*30)>100kg ban đầu, tính như vậy đúng không hay chỉ được tính khối lượng tối đa là 100kg.Cảm ơn các bạn,mong các bạn trả lời sơm giúp mình.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Hàng rào BTCT bền đẹp rẻ kiểu Châu Âu
    Bởi khaihue trong diễn đàn Vật liệu xây gạch đá, gỗ, bê tông
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 20-10-2012, 03:16 PM
  2. Sản phẩm xây dựng mới - Hàng rào BTCT bền đẹp rẻ kiểu Châu Âu
    Bởi khaihue trong diễn đàn Cửa, vách kính, phụ kiện
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 06-04-2012, 04:27 PM
  3. Dự toán cọc BTCT. cần gấp !
    Bởi vangiang87 trong diễn đàn Lập dự toán xây dựng công trình