Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Thành viên ưu tú Huongly1111's Avatar
    Thanks
    6

Áp dụng đơn giá làm hàng rào thép gai

Em đang tính dự toán hộ người bạn trong đó có công việc đan hàng rào thép gai (đường kính thép gai fi2) ô vuông 250x250 nhưng không biết áp dụng mã hiệu định mức nào cho hợp lý. Bác nào đã từng lập dự toán cho công việc này có thể cho em xin đơn giá để em áp dụng không ạ.
    Xin chân thành cảm ơn.

Thành viên tích cực future's Avatar
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi Huongly1111 Xem bài viết
    Em đang tính dự toán hộ người bạn trong đó có công việc đan hàng rào thép gai (đường kính thép gai fi2) ô vuông 250x250 nhưng không biết áp dụng mã hiệu định mức nào cho hợp lý. Bác nào đã từng lập dự toán cho công việc này có thể cho em xin đơn giá để em áp dụng không ạ.
    Xin chân thành cảm ơn.
    Mình cũng đã từng làm dự toán về dây kẻm gai, chiều dài của dây kẻm gai là 5,7m tương ứng với 1kg, trong định mức không có kẻm gai đâu bạn!

Thành viên rất tích cực moon85's Avatar
    Thanks
    5
    Xin chân thành cảm ơn.
    Bạn áp dụng mã hiệu AI.11511: Sản xuất hàng rào lưới thép. Phần hao phí vật liệu bạn thay Lưới thép B40 thành lưới thép B25 (tương ứng với kích thước ô lưới của bạn là 250x250)

Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi moon85 Xem bài viết
    Bạn áp dụng mã hiệu AI.11511: Sản xuất hàng rào lưới thép. Phần hao phí vật liệu bạn thay Lưới thép B40 thành lưới thép B25 (tương ứng với kích thước ô lưới của bạn là 250x250)
    Quy đổi như vậy có đúng không bạn, khối lượng chắc chắn sẻ chênh lệch rất nhiều, nếu công trình hàng rào lớn!

Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi moon85 Xem bài viết
    Nếu áp dụng mã hiệu AI.11511 mình thấy không hợp lý với giá nhân công và máy. Diện tích rào của mình là 107m2 (~22 kg dây thép gai)/1 công trình (mình đang lập dự toán gồm 10 công trình giống nhau như vậy), nếu áp dụng mã hiệu này thì chi phí nhân công, máy cho công tác rào dây thép gai ô vuông 250x250mm lên đến 11.7 triệu (chưa kể đuôi phía sau)/1 công trình. Như vậy là quá cao, không hợp lý. Bạn nào đã từng lập đơn giá cho công việc này có thể giúp mình không?
    Xin chân thành cảm ơn!

Thành viên rất tích cực boytongdat's Avatar
    Thanks
    2

Áp dụng đơn giá hàng rào lưới thép

Khi lập đơn giá hàng rào thép gai như trên bạn cảm thấy chi phí là quá cao, chưa hợp lý.
    Để có câu trả lời tương đối chính xác cho bạn mình có một vài ý kiến như sau:
    - Công việc lập đơn giá cho hàng rào thép gai của bạn có tương đồng với mã AI.11511 như câu trả lời trên hay chưa?
    + Nếu công việc tương đồng như đã nói thì bạn có thể vận mã AI.11511 để xây dựng đơn giá cho công việc của bạn.
    Hàng rào lưới thép B40 được sản xuất bao gồm khung thép hình+ thép tròn D>10 được hàn cứng thành khung sau đó mới hàn lưới thép B40.
    Hàng rào thép gai của bạn (theo bản vẽ thiết kế) có tương đồng như vậy không?
    + Nếu hai công việc nêu trên khác nhau nhiều thì bạn chỉ còn cách xây dựng đơn giá riêng cho công việc của bạn thôi.
    Chắc bạn cũng từng làm rất nhiều dự toán nên bạn của bạn mới tin tưởng để nhờ (công việc lập một đơn giá mới cũng không mấy khó khăn với bạn nhỉ). Chúc bạn sớm hoàn thành công việc.
    KTXD- ?HXDHN
    ??ng t? h?o t?i ngh?o m? h?c gi?i, h?y t? h?i sao m?nh gi?i m? v?n ngh?o.

Thanks
    1
    Nếu áp dụng mã hiệu AI.11511 mình thấy không hợp lý với giá nhân công và máy. Diện tích rào của mình là 107m2 (~22 kg dây thép gai)/1 công trình (mình đang lập dự toán gồm 10 công trình giống nhau như vậy), nếu áp dụng mã hiệu này thì chi phí nhân công, máy cho công tác rào dây thép gai ô vuông 250x250mm lên đến 11.7 triệu (chưa kể đuôi phía sau)/1 công trình. Như vậy là quá cao, không hợp lý. Bạn nào đã từng lập đơn giá cho công việc này có thể giúp mình không?
    Xin chân thành cảm ơn!
    Bạn đã có khối lượng của thép gai rồi và cả đơn giá của thép gai nữa bạn tự xây dựng mã hiệu thêm là AI.11511b chẳng hạn cũng được mà!Công trình hồi trước của mình rào tới 16.000 m2 mà khi tính toán dự toán ra cũng không chênh lệch bao nhiêu cả!

Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi future Xem bài viết
    Bạn đã có khối lượng của thép gai rồi và cả đơn giá của thép gai nữa bạn tự xây dựng mã hiệu thêm là AI.11511b chẳng hạn cũng được mà!Công trình hồi trước của mình rào tới 16.000 m2 mà khi tính toán dự toán ra cũng không chênh lệch bao nhiêu cả!
    Mình thật sự chưa biết tính định mức mới thế nào cho chuẩn, vì cũng không đưa công nhân ra thực hiện thực tế ngoài hiện trường để đo đếm hao phí nhân công, máy thi công được. Nên vì vậy mình mới muốn xin định mức công tác này mà bạn nào đã làm nhiều rồi để mình áp dụng luôn.
    Em cũng có xin 1 số người ở các đơn vị tư vấn khu vực em làm về công tác này (có cùng về thiết kế) nhưng em thấy vẫn áp dụng mã hiệu AI.11511 là không chính xác lắm.
    Mô tả công việc: Các dây thép gai phương ngang được buộc vào giữa 2 cột bê tông (các cột bê tông cách nhau 7m, cột cao 1,8m đã được chôn sẵn từ đầu và được tính riêng), khoảng cách giữa các dây thép ngang 25cm; dây thép chiều dọc song song với cột bê tông khoảng cách a=25cm được liên kết với dây thép ngang bằng cách dùng dây thép để buộc lại (giống như buộc thép cốt thép sàn, cốt thép tường đó ạ).

Thành viên rất tích cực boytongdat's Avatar
    Thanks
    2

Sơ bộ hàng rào thép gai.

Theo số liệu mà bạn cung cấp mình có thể đưa ra cho bạn một số chi tiết sau để bạn tham khảo nhé!
    Hàng rào thép gai như bạn nói
    Đơn vị tính định mức m2
    Hao phí như sau:
    - Vât liệu: Dây thép gai 1.4kg, dây thép buộc 0.075kg thép buộc dày 2ly.
    - Hao phí nhân công: 0.15 công.
    Con số mình đưa ra trên cơ sở tính toán của mình, bạn tham khảo nhé.
    KTXD- ?HXDHN
    ??ng t? h?o t?i ngh?o m? h?c gi?i, h?y t? h?i sao m?nh gi?i m? v?n ngh?o.

Thành viên dự bị ktxd44a's Avatar
    Thanks
    0

Speaker Xin góp ý chút

Mình cũng đang tính hàng rào dây thép gai

Bên VNPT họ tính trạm BTS bằng ĐM 11511 như các bạn nói, nhưng thay đổi hết các thông số ở trong, thay thế nào thì chắc kinh nghiệm nhưng mình làm thực tế thì rất sát.
    Cụ thể của họ đan lưới kích thước khác của bác hỏi và tính luôn cả thi công cột thép V7 nên bác khó tham khảo nên mình ko đưa ra đây.
    Bác ji góp ý ở trên nói là 1m2 hao phí 0,15 công thì em thấy cao quá.
    1,4kg thép gai tương ứng khoảng hơn 8m dây, bác hao phí 0,15 công, thời điểm này nhân hệ số thành khoảng 8-9k tùy bậc, chia ra khoảng 1000/1md. Theo em quả này chỉ 0,075 công/m2 là đã cao rồi. Thực tế em đi chào thì chỉ khoảng 300/1md thôi ạ.
    Đôi lời góp ý của em có gì sai mong anh chị em phản hồi để em học hỏi ạ.
    Thanks.

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối