Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Thành viên rất xuất sắc cuongden37's Avatar
    Thanks
    926
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuutrinh Xem bài viết
    1. Bạn có thể tham chiếu và áp dụng tiêu chuẩn TCVN 4447-87:

- Các trường hợp không mở mái (dốc thẳng đứng): "3.11. Đối với đất mềm, được phép đào hào và hố móng có vách đứng không cần gia cố, trong trường hợp không có công trình ngầm bên cạnh và ở trên mực nước theo quy định về chiều sâu hố móng (có bảng kèm theo)". Trong đó, một số loại đất nhất định cho phép đào thành thẳng đứng với chiều sâu hố móng lần lượt là 1,0m; 1,25m; 1,5m và 2,0m.

- Các trường hợp mở mái taluy: Độ dốc lớn nhất cho phép của mái dốc hào và hố móng khi không cần gia cố, trong trường hợp nằm trên mực nước ngầm (kể cả phần chịu ảnh hưởng của mao dẫn) và trong trường hợp nằm dưới mực nước ngầm nhưng có hệ thống tiêu nước phải chọn theo chỉ dẫn ở bảng 8 TCVN 4447-87.

2. Bạn có thể tính và áp dụng nhanh chóng theo kinh nghiệm:

- Tính thực tế, chẳng theo công thức nào cả: Tính toán vừa đủ công địa thực tế để người công nhân có thể tác nghiệp, căn cứ vào mặt bằng hố móng, chiều sâu đào và địa chất đất (loại đất, trạng thái tự nhiên của đất, mực nước ngầm v.v…).

- Tính bằng tham chiếu tiêu chuẩn: Thường đáy móng công trình được đặt trên nền đất từ cấp III trở lên (vì đất cấp I và cấp II không thể đặt móng được). Áp dụng như sau:

+ Hố móng công trình <1,0m, đất cấp III, cấp IV và các loại đá (nếu có): thành thẳng đứng. Tính vừa đủ công địa làm.

+ Hố móng công trình sâu >1,0m-2,0m: Đất cấp III: nhân thêm hệ số taluy 1,3. Đất cấp IV: nhân thêm hệ số 1,1. Đá các loại: không nhân hệ số. Các hệ số này phù hợp với quy định về góc nghiêng lớn nhất của mái dốc.

+ Hố móng sâu hơn: tham chiếu tiêu chuẩn để lựa chọn việc mở mái dốc hoặc dùng gia cố thành móng theo tình hình mỗi công trình. Tiêu chuẩn có quy định rất cụ thể.
    Em đang lập biện pháp thi công 1 bể nước ngầm:
    Địa chất 2 lớp trên là cát mịn dày 9m, mà bể nước ngầm sâu 3m. Có thể chọn phương án như thế nào là hợp và kinh tế nhất?

Thành viên ưu tú keepranXD's Avatar
    Thanks
    145

Thú vị đây!

Bạn cuongden37 có thể gửi lên file mặt bằng công trình để ae xem ko? Và vì là cát đen nên nếu có số liệu về thủy văn thì rất hữu ích. Mình từng thi công nhiều bể ngầm nên rất quan tâm đến vấn đề của bạn.

3. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn keepranXD về bài viết rất hữu ích này:

cuongden37 (27-08-2012)

Thành viên rất xuất sắc cuongden37's Avatar
    Thanks
    926
    Trích dẫn Gửi bởi keepranXD Xem bài viết
    Bạn cuongden37 có thể gửi lên file mặt bằng công trình để ae xem ko? Và vì là cát đen nên nếu có số liệu về thủy văn thì rất hữu ích. Mình từng thi công nhiều bể ngầm nên rất quan tâm đến vấn đề của bạn.
    Công trình này nhà thầu khảo sát không cung cấp thủy văn, chỉ có số liệu cát mịn. Mặt bằng tương đối rộng, mình có tham khảo thì có người tư vấn làm phương pháp giếng chìm. Không biết bạn thế nào?

Thành viên rất tích cực huyphan's Avatar
    Thanks
    36
    Trích dẫn Gửi bởi cuongden37 Xem bài viết
    Em đang lập biện pháp thi công 1 bể nước ngầm:
    Địa chất 2 lớp trên là cát mịn dày 9m, mà bể nước ngầm sâu 3m. Có thể chọn phương án như thế nào là hợp và kinh tế nhất?
    Sâu 3m tính từ mặt đất TN, vậy bể nước này nằm hoàn toàn trong lớp cát dày 9m!. Cát mịn hay chảy truồi, Với đất cát thì mở taluy 1:2 (đào xuống sâu 1m thì mở rộng vách ra ngoài 2m) là ổn.
    Chúc bạn thành công!

6. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn huyphan về bài viết rất hữu ích này:

cuongden37 (27-08-2012)

Thành viên dự bị nguyenhuygiang's Avatar
    Thanks
    0
    bác nào biết hệ số mái dốc của đất san lấp và đất sét pha dẻo mềm là bao nhiêu k ạ.
    e đang làm thi công đào đất mà trong sách e tra k có !
    thanks các bác !

Thành viên ưu tú Huongly1111's Avatar
    Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuygiang Xem bài viết
    bác nào biết hệ số mái dốc của đất san lấp và đất sét pha dẻo mềm là bao nhiêu k ạ.
    e đang làm thi công đào đất mà trong sách e tra k có !
    thanks các bác !
    Cái này bạn xem trong đơn giá 6060, 6061 công trình trạm biến áp và đường dây tải điện của Bộ Công thương có quy định rất cụ thể về quy cách hố đào.

9. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn Huongly1111 về bài viết rất hữu ích này:

naat (05-12-2012)

Thành viên BQL Diễn đàn naat's Avatar
    Thanks
    2,807
    Trích dẫn Gửi bởi Huongly1111 Xem bài viết
    Cái này bạn xem trong đơn giá 6060, 6061 công trình trạm biến áp và đường dây tải điện của Bộ Công thương có quy định rất cụ thể về quy cách hố đào.
    Thế nếu bạn giang không làm công trình trạm biến áp thì pó tay hả bạn? Theo tôi khi làm thi công thì phải xuất phát từ tiêu chuẩn. Có tiêu chuẩn thì mới nghiệm thu được. Do vậy tiêu tuẩn TCVN 4447-87 vẫn là cơ sở để xác định mái dốc.
    Đất san lấp được coi là đất mượn
    Đất sét pha dẻo mềm thì coi là đất thịt, tuy nhiên, TCVN có nói đó là độ dốc lớn nhất cho phép, vì vậy về cơ bản phải xác định độ ẩm (độ dẻo) để tính góc ma sát thì mới chính xác độ mở mái ta luy.
    Có thể tham khảo góc ma sát theo phụ lục số 1 của TCVN 4447-87 để xác định độ mở đối với từng loại đất
    Sửa lần cuối bởi naat; 05-12-2012 lúc 10:22 AM.

Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi naat Xem bài viết
    Thế nếu bạn giang không làm công trình trạm biến áp thì pó tay hả bạn? Theo tôi khi làm thi công thì phải xuất phát từ tiêu chuẩn. Có tiêu chuẩn thì mới nghiệm thu được. Do vậy tiêu tuẩn TCVN 4447-87 vẫn là cơ sở để xác định mái dốc.
    Đất san lấp được coi là đất mượn
    Đất sét pha dẻo mềm thì coi là đất thịt, tuy nhiên, TCVN có nói đó là độ dốc lớn nhất cho phép, vì vậy về cơ bản phải xác định độ ẩm (độ dẻo) để tính góc ma sát thì mới chính xác độ mở mái ta luy.
    Có thể tham khảo góc ma sát theo phụ lục số 1 của TCVN 4447-87 để xác định độ mở đối với từng loại đất
    Bạn cần hiểu rằng để ra được cái định mức dự toán công trình trạm biến áp và đường dây tải điện thì phải thoả thuận với Bộ Xây dựng, và để lập được cái định mức này người ta cũng phải tham khảo áp dụng các tiêu chuẩn chung của VN. Lẽ dĩ nhiên ở một mức độ nào đó thì vẫn có thể áp dụng được mà không ai bắt bẻ được mình. Và trong quy định đó người ta cũng nói một câu ghi chú "Đối với những vị trí có địa chất phức tạp, độ vát thành taluy do cơ quan tư vấn thiết kế tính toán, xác định trình cấp có thẩm quyền phê duyệt".

12. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn Huongly1111 về bài viết rất hữu ích này:

naat (05-12-2012)

Thành viên BQL Diễn đàn naat's Avatar
    Thanks
    2,807
    Trích dẫn Gửi bởi Huongly1111 Xem bài viết
    Bạn cần hiểu rằng để ra được cái định mức dự toán công trình trạm biến áp và đường dây tải điện thì phải thoả thuận với Bộ Xây dựng, và để lập được cái định mức này người ta cũng phải tham khảo áp dụng các tiêu chuẩn chung của VN. Lẽ dĩ nhiên ở một mức độ nào đó thì vẫn có thể áp dụng được mà không ai bắt bẻ được mình. Và trong quy định đó người ta cũng nói một câu ghi chú "Đối với những vị trí có địa chất phức tạp, độ vát thành taluy do cơ quan tư vấn thiết kế tính toán, xác định trình cấp có thẩm quyền phê duyệt".
    Thế mà tôi đã gặp vài bác "chuyên gia", người chuyên cắt gọt, bác ấy bẩu, quy định lĩnh vực nào dùng cho lĩnh vực đấy, mỗi cái có đặc thù khác nhau. Chú nói thế thì anh đổi vợ anh với vợ chú thì chú có đồng ý không?

Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi naat Xem bài viết
    Thế mà tôi đã gặp vài bác "chuyên gia", người chuyên cắt gọt, bác ấy bẩu, quy định lĩnh vực nào dùng cho lĩnh vực đấy, mỗi cái có đặc thù khác nhau. Chú nói thế thì anh đổi vợ anh với vợ chú thì chú có đồng ý không?
    Người ta nói có cái lý của người ta chứ bạn. Vì trong quy định 6061 nói "Đối với những vị trí có địa chất phức tạp, độ vát thành taluy do cơ quan tư vấn thiết kế tính toán, xác định trình cấp có thẩm quyền phê duyệt" nên người ta hiểu rằng đó là địa chất phức tạp sao không có tính toán, xác định mà đã không có tính toán cụ thể nghĩa là cảm tính, mà cảm tính thì mỗi người một kiểu. Chính vì vậy mình mới bảo ở một mức độ nào đó thì áp dụng luôn không cần tính toán mà người ta không bắt bẻ (khối lượng giá trị nhỏ nhỏ chấp nhận được), còn đối với những công trình có mà sự chênh lệch giữa các cách tính (tính theo cảm tính) có giá trị lớn thì cần phải tính toán xác định cụ thể.

15. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Huongly1111 về bài viết hữu ích này:

naat (05-12-2012)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 CuốiCuối