Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 32
    caohien
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Điều kiện và thủ tục cấp giấy phép hành nghề TVGS

Mình đang có vấn đề thắc mắc này xin các bác chỉ giúp:
    - Mình học ĐHXD Hà Nội, ngành Vật liệu và cấu kiện xây dựng, ra trường năm 2001. Từ khi ra trường mình làm công tác thi công các công trình dân dụng. Hiện tại mình đang học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ TVGS. Không biết sau khi lấy chứng chỉ lớp bồi dưỡng nghiệp vụ TVGS mình có đủ điều kiện để được cấp giấy phép hành nghề TVGS không? Hộ khẩu của mình ở ngoài Hà Nội, xin cấp giấy phép hành nghề ở Sở XD TP Hồ Chí Minh có được không? Ngành học của mình có xin cấp giấy phép hành nghề TVGS ngành Xây dựng và hoàn thiện được không?
    Mong các bác chỉ giáo.

Thành viên mới
    Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi caohien Xem bài viết
    Mình đang có vấn đề thắc mắc này xin các bác chỉ giúp:
    - Mình học ĐHXD Hà Nội, ngành Vật liệu và cấu kiện xây dựng, ra trường năm 2001. Từ khi ra trường mình làm công tác thi công các công trình dân dụng. Hiện tại mình đang học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ TVGS. Không biết sau khi lấy chứng chỉ lớp bồi dưỡng nghiệp vụ TVGS mình có đủ điều kiện để được cấp giấy phép hành nghề TVGS không? Hộ khẩu của mình ở ngoài Hà Nội, xin cấp giấy phép hành nghề ở Sở XD TP Hồ Chí Minh có được không? Ngành học của mình có xin cấp giấy phép hành nghề TVGS ngành Xây dựng và hoàn thiện được không?
    Mong các bác chỉ giáo.
    Theo tôi là không được, bạn không có bằng cấp chuyên ngành liên quan.

Thành viên mới
    Thanks
    0

Angry Cấp chứng chỉ hành nghề TVGS

Mình là kỹ sư giao thông và đã học qua lớp TVGS năm 2004. Mình đi làm giám sát gần 5 năm nay và chứng chỉ do Cục GD và QLCL cấp. Nay, chứng chỉ của mình sắp hết hạn; mình đã làm hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề theo ND 12/2009 nhưng Sở XD trả lại hồ sơ với lý do là không phù hợp với Điều 40. Bây giờ, mình không biết phải kê khai như thế nào cho đúng nữa vì mình không đi thi công và thiết kế đủ 3 năm như trong ND yêu cầu.
    Bác nào biết về vấn đề này thì giúp mình với.

Thành viên rất nhiệt tình
    Thanks
    28
    [QUOTE=nguyen0210;114233]Mình là kỹ sư giao thông ...
    Mình chia buồn cùng bạn và mình chắc chắn rồi thế nào bạn cũng được cấp thôi vấn đề ở đây là thật sự có vấn đề rất vô lý nhưng không biết tỏ cùng ai khi hỏi BXD thì không nhận được câu trả lời nếu có trả lời qua mail thì địa phương bảo không có giá trị pháp lý và nếu được địa phương xem là có giá trị pháp lý thì câu trả lời rất ư là chung chung...
    Xin có ai đó hỏi giúp mình trường hợp này với : trường hợp cá nhân tốt nghiệp đại học xây dựng năm 2005, từ khi ra trường đến nay chit toàn đi giám sát, thời gian giám sát >3năm, số lượng công trình giám sát trực tiếp >5 công trình vậy chiếu theo Điều 40, NĐ12/2009 và TT12/2009 thì có được xem xét cấp CCHN giám sát hay không? hiện nay tại địa phương mình SXD cho rằng điều kiện về thời gian >3năm được ghi trong NĐ12 và TT12 chỉ áp dụng cho trường hợp trước luật XD ra đời. Nếu như vậy chẳng lẽ mình đi GS cả 100 năm nữa cũng không được cấp CCHN hay sao? và nếu muốn được cấp thì mình phải làm thế nào?
    Quá bức xúc các Đ/c ơi. help help help ... my! nếu bạn nào có văn bản chính thức của BXD thì tốt quá hoặc chỉ cho minh đường link đến tiết mục hỏi đáp cũng được.

Thành viên dự bị
    Thanks
    0

Hỏi về chứng chỉ hành nghề???

Chào các bác, các bác cho e hỏi e tốt nghiệp cử nhân địa chất, nhưng đã tham gia công tác xây dựng nhà cao tầng đc 3 năm,chủ yếu là giám sát và kiểm soát chất lượng. Các cho e hỏi điều kiện của e như vậy có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công đc ko ah???

Thành viên tích cực ban4_MinhHieu's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi duckhtn02 Xem bài viết
    Chào các bác, các bác cho e hỏi e tốt nghiệp cử nhân địa chất, nhưng đã tham gia công tác xây dựng nhà cao tầng đc 3 năm,chủ yếu là giám sát và kiểm soát chất lượng. Các cho e hỏi điều kiện của e như vậy có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công đc ko ah???
    Theo mình được biết
    Ngày 10/02/2009 Chính phủ đã ban hành nghị định 12/2009/NĐ-CP về Quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình. Nghị định này có hiệu lực thi hành ngày 02/4/2009 và thay thế Nghị định 16/2005/NĐ-CP; Nghị định 112/2006/NĐ-CP.
    Điều 40. Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình - của Nghị định 12/2009/NĐ-CP quy định:
    1. Người được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải có trình độ đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp với lĩnh vực hành nghề xin đăng ký; đã trực tiếp tham gia thiết kế hoặc thi công xây dựng từ 3 năm trở lên hoặc ít nhất 5 công trình hoặc có kinh nghiệm giám sát thi công xây dựng công trình 3 năm trở lên trước khi Luật Xây dựng có hiệu lực; đã qua lớp bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng.

Thành viên tích cực
    Thanks
    0
    trường hợp của bạn theo mình có thể xin cấp chứng chỉ giám sát khoan khảo sát địa chất nếu có đủ điều kiện theo nghị định 12/CP, không thể xin cấp chứng chỉ giám sát các công việc khác thuộc công trình xây dựng, giao thông, thủy lợi.

Thành viên tích cực
    Thanks
    75

Speaker Thắc mắc trong việc cấp chứng chỉ giám sát thi công

Các bác cho em hỏi tí thủ tục.
    Em tốt nghiệp đại học tháng 7/2008, nhưng trong quá trình học em có tham giam bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát và đã được chứng nhận (3/2008), đến nay em đã tham gia thiết kế nhiều hơn 5 công trình.
    Vậy bây giờ em đã đủ điều kiện để cấp chưng chỉ chưa. Chứng nhận bồi dưỡng của em có trước khi em tốt nghiệp có ảnh hưởng gì đến quá trình xin cấp ko? em có fải học lại ko? em có hỏi bên BXD nhưng chưa thấy trả lời.
    Vấn đề này đối với em rất gấp, chân thành cảm ơn./.

pth911's Avatar
    Thanks
    222

Post Điều kiện để được cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng

Trích Nghị định 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ Về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình, cụ thể:

Khoản 1, Điều 18. Quy định chung về điều kiện năng lực của các tổ chức, cá nhân quản lý chi phí
    1. Tổ chức, cá nhân khi thực hiện tư vấn các công việc quản lý chi phí sau đây phải có đủ điều kiện năng lực theo quy định:
    a) Lập, thẩm tra tổng mức đầu tư;
    b) Đánh giá hiệu quả dự án đầu tư xây dưng công trình;
    c) Xác định chỉ tiêu suất vốn đầu tư, định mức, đơn giá xây dựng công trình, chỉ số giá xây dựng;
    d) Đo bóc khối lượng xây dựng công trình;
    đ) Lập, thẩm tra dự toán xây dựng công trình;
    e) Xác định giá gói thầu, giá hợp đồng trong hoạt động xây dựng;
    g) Kiểm soát chi phí xây dựng công trình;
    h) Lập hồ sơ thanh toán, quyết toán hợp đồng;
    i) Lập hồ sơ thanh toán, quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình.

Điều 19. Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng
    1. Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng được cấp cho các cá nhân có đủ điều kiện theo quy định tại Điều 20 Nghị định này.
    2. Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng được phân thành Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 1 và hạng 2 theo mẫu thống nhất và có giá trị trong phạm vi cả nước.
    3. Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng do Giám đốc Sở Xây dựng cấp. Giám đốc Sở Xây dựng chịu trách nhiệm tổ chức cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng theo các quy định tại Nghị định này công bố trên trang thông tin điện tử của địa phương.

Điều 20. Điều kiện cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng

1. Điều kiện cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 2
    a) Có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, không bị cấm hành nghề theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, không đang trong tình trạng bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành án phạt tù;
    b) Có bằng tốt nghiệp từ cao đẳng trở lên thuộc chuyên ngành kinh tế, kinh tế - kỹ thuật, kỹ thuật, cử nhân kinh tế do các tổ chức hợp pháp ở Việt Nam hoặc nước ngoài cấp và đang thực hiện công tác quản lý chi phí;
    c) Có giấy chứng nhận đã qua đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ định giá xây dựng theo quy định của Bộ Xây dựng;
    d) Đã tham gia hoạt động xây dựng ít nhất 5 năm kể từ ngày được cấp bằng tốt nghiệp. Riêng các trường hợp có bằng tốt nghiệp kinh tế xây dựng chuyên ngành thời gian hoạt động xây dựng ít nhất là 03 năm;
    đ) Đã tham gia thực hiện ít nhất 5 công việc nêu tại khoản 1 Điều 18 Nghị định này.

2. Điều kiện cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 1
    a) Có Chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 2;
    b) Có ít nhất 5 năm liên tục tham gia hoạt động quản lý chi phí kể từ khi được cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 2;
    c) Đã tham gia khoá đào tạo, bồi dưỡng nâng cao nghiệp vụ quản lý chi phí và cơ chế chính sách đầu tư xây dựng;
    d) Đã chủ trì thực hiện ít nhất 5 công việc nêu tại khoản 1 Điều 18 Nghị định này.

3. Trường hợp đề nghị cấp chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 1 khi chưa có chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hạng 2 thì người đề nghị cấp chứng chỉ phải có tối thiểu 10 năm liên tục tham gia hoạt động quản lý chi phí và chủ trì thực hiện ít nhất 5 công việc nêu tại khoản 1 Điều 18 Nghị định này.

4. Người Việt Nam và người nước ngoài có chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng hoặc giấy tờ khác tương đương do các tổ chức hợp pháp của nước ngoài cấp còn giá trị sử dụng được công nhận để hoạt động tư vấn các công việc quản lý chi phí tại Việt Nam. Đối với các tổ chức, cá nhân người nước ngoài trước khi thực hiện tư vấn các công việc quản lý chi phí phải được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động và cấp giấy phép lao động theo quy định của pháp luật Việt Nam

Thân chào!

10. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới pth911 về bài viết hữu ích này:

Huyla (12-03-2014)

Thành viên tích cực
    Thanks
    75

Thắc mắc trong việc cấp chứng chỉ giám sát thi công

Sao ko ai trả lời giúp mình vậy nhỉ.
    Mình đang rất cần biết rõ thông tin mà, mình có hỏi trên trang web của bộ xây dựng nhưng chưa thấy fản hồi.

Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 1
    Bài cuối: 19-09-2014, 01:16 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài cuối: 08-01-2013, 12:30 PM
  3. Xin chia sẻ kinh nghiệm làm thủ tục xin cấp CCHN Giám Sát.
    Bởi tieuman215 trong diễn đàn Nghiệp vụ, đề cương giám sát
    Trả lời: 3
    Bài cuối: 04-04-2010, 04:06 AM
  4. Lấy ý kiến về sự cần thiết của thủ tục cấp CCHN (topic -Cần thiết)
    Bởi phugiang2007 trong diễn đàn Điều kiện năng lực hành nghề
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 21-11-2009, 10:08 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 25-05-2009, 08:23 AM