Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Bài viết
    7
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Speaker Năng lực đơn vị thẩm định kết quả đấu thầu

    Hiện nay, Nhà nước đã ban hành Luật sửa đổi số 38 của Quốc hội và Chính phủ ban hnàh Nghị định 85/2009 về thi hành Luật đấu thầu. Theo quy định mới:
    - Trách nhiệm của Chủ đầu tư là:
    1) Phê duyệt HSMT
    2) Phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu
    Theo Điều 40 Luat đấu thầu sửa đổi quy định: "Chủ đầu tư có trách nhiệm xem xét phê duyệt kết quả đấu thầu trên cơ sở báo cáo về kết quả đấu thầu và báo cáo thẩm định kết quả đấu thầu". và
    Theo Khoản 6 Điều 59 Nghị đinh 85 của chính phủ quy định: " Chủ đầu tư giao cho tổ chức, cá nhân thuộc cơ quan mình việc tổ chức thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và kết quả lựa chọn nhà thầu, trừ trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này.
    Trường hợp tổ chức, cá nhân được giao thẩm định không đủ năng lực thì chủ đầu tư tiến hành lựa chọn một tổ chức tư vấn có đủ năng lực và kinh nghiệm để thẩm định. Trong mọi trường hợp, chủ đầu tư phải chịu trách nhiệm về việc thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và kết quả lựa chọn nhà thầu".
    Vậy cho mình hỏi: Đơn vị mình là Chủ đầu tư, muốn thành lập tổ để thực hiện nhiệm vụ thẩm định kết quả đấu thầu, như vậy điều kiện năng lực như thế nào là đảm bảo đúng theo quy định?
    Và cho mình hỏi 1 ý nữa: Cơ quan mình vừa là Chủ đầu tư và là bên mời thầu (thừờng 2 nhiệm vụ này là 1 đơn vị), như vậy nếu cơ quan mình thực hiện nhiệm vụ thẩm định kết quả đấu thầu nữa thì có trái với Luật không?
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên tích cực mantt's Avatar
    Ngày tham gia
    Sep 2008
    Bài viết
    83
    Thanks
    2
    Thanked 11 Times in 2 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi phong01x1a Xem bài viết
    Vậy cho mình hỏi: Đơn vị mình là Chủ đầu tư, muốn thành lập tổ để thực hiện nhiệm vụ thẩm định kết quả đấu thầu, như vậy điều kiện năng lực như thế nào là đảm bảo đúng theo quy định?
    Đơn vị bạn thành lập 1 tổ chuyên gia thẩm định, trong đó các thành viên phải có Chứng chỉ kỹ sư định giá theo quy định

    Trích dẫn Gửi bởi phong01x1a Xem bài viết
    Và cho mình hỏi 1 ý nữa: Cơ quan mình vừa là Chủ đầu tư và là bên mời thầu (thừờng 2 nhiệm vụ này là 1 đơn vị), như vậy nếu cơ quan mình thực hiện nhiệm vụ thẩm định kết quả đấu thầu nữa thì có trái với Luật không?
    Việc này không trái luật đâu.
    Theo QĐ Chủ đầu tư giao cho tổ chức, cá nhân thuộc cơ quan mình việc tổ chức thẩm định hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu và kết quả lựa chọn nhà thầu
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên rất tích cực pro_mouse's Avatar
    Ngày tham gia
    Mar 2009
    Bài viết
    126
    Thanks
    0
    Thanked 56 Times in 20 Posts
    - Theo mình điều kiện năng lực của tổ chức, cá nhân thẩm định kết quả đấu thầu phải có năng lực như của tổ chuyên gia xét thầu. Quan điểm "Để kiểm tra người khác mình phải bằng hoặc hơn họ". Quyền và nghĩa vụ của tổ chức, cá nhân thẩm định kết quả đấu thầu theo Điều 65 Luật Đấu thầu.
    - Chủ đầu tư có thể thành lập tổ thẩm định hoặc giao cho cá nhân thẩm định kết quả đấu thầu, nhưng trong mọi trường hợp thì tổ thẩm định hay cá nhân này phải độc lập với Tổ chuyên gia xét thầu. "không thể vừa đá bóng vừa thổi còi được".
    Sửa lần cuối bởi pro_mouse; 14-07-2010 lúc 05:26 PM. Lý do: dc
    Try to try in yourlife !
    Ph?n ??u th? m?i c? m?t g?u m? u?ng !
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên xuất sắc
    Ngày tham gia
    May 2009
    Bài viết
    496
    Thanks
    124
    Thanked 681 Times in 133 Posts

    Rất mong mọi người thảo luận rộng rãi vấn đề này

    Vấn đề này mình thấy chưa được quy định cụ thể trong Nghị định cũng như các văn bản luận khác. Bây giờ mình đặt ra bài toán cụ thể đối với công trình của mình là công trình nhóm A, cấp 1 do Chủ đầu tư (bên mình) không đủ năng lực nên thuê các đơn vị tư vấn làm 2 công việc:

    - Lập hồ sơ mời thầu;
    - Thẩm tra hồ sơ mời thầu;
    - Đánh giá kết quả dự thầu;
    - Thẩm định kết quả đấu thầu.

    Như vậy các công việc trên thì đơn vị tư vấn khi thẩm tra cần phải có điều kiện như thế nào. Xin mọi người tham gia góp ý.

    Xin trân trọng cảm ơn.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2011
    Bài viết
    29
    Thanks
    2
    Thanked 9 Times in 6 Posts
    Theo mình đơn vị tư vấn cần phải có:
    Thứ nhất: Trong giấy phép đăng ký kinh doanh của đơn vị đó phải có chức năng đó.
    Thứ hai:Các thành viên trong tổ đấu thầu của đơn vị đó phải có chứng nhận đã qua lớp đấu thầu và chứng chỉ kỹ sư định giá
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Đồng hồ tiết kiệm năng lượng elnet lt kiêm chức năng bảo vệ tủ điện gee.com.vn
    Bởi gee.com.vn trong diễn đàn Máy, thiết bị đo đạc, khảo sát, thí nghiệm
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 19-08-2013, 04:51 PM
  2. Thái dương năng giàn năng lượng mặt trời 0915.899.998
    Bởi hiepto trong diễn đàn Vật liệu cấp, thoát nước
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 16-02-2012, 12:25 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài cuối: 20-10-2011, 05:58 PM
  4. Trả lời: 3
    Bài cuối: 27-12-2010, 09:31 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 08:56 PM.