Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    ngocngaktnn
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

phương pháp tính đào đắp đất bằng nhân công và bằng thủ công

các bác cho em hỏi!
    em thấy trong các hồ sơ khác nhau thì phần trăm khối lượng đào đất bằng nhân công và máy cũng khác nhau; có chổ thì tính 20% nhân công, 80% máy; có chổ lại tính 30% nhân công, 70% là máy.
    em chưa hiểu cách tính này là căn cứ vào đầu? có văn bản nào quy định không?
    các bác giúp em nhe!
    em cảm ơn các bác nhiều!

Thành viên mới nam222004's Avatar
    Thanks
    0
    Bạn ạ, theo mình thì không có qui định về tỷ lệ nhân công đào thủ công và máy đâu. mà khối lượng này được thoả thuận giữa chủ đầu tư và nhà thầu thi công. Máy đào chỉ đào khoảng 80% khối lượng hố đào, còn những phần góc của hố phải đào đúng kích thước " vuông thành sắc cạnh" điều này máy đào không làm được chỉ có đào thủ công. Nếu tay nghề người thợ máy đào, máy xúc cao thì họ có thể đào được nhiều hơn và người thợ nào tay nghề yếu hơn thì khối lượng đào thủ công sẽ cao lên.

3. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn nam222004:

Thành viên mới
    Thanks
    0

Trích dẫn Gửi bởi ngocngaktnn Xem bài viết
    các bác cho em hỏi!
    em thấy trong các hồ sơ khác nhau thì phần trăm khối lượng đào đất bằng nhân công và máy cũng khác nhau; có chổ thì tính 20% nhân công, 80% máy; có chổ lại tính 30% nhân công, 70% là máy.
    các bác giúp em nhe!
    em cảm ơn các bác nhiều!
    Theo mình thì theo Biện pháp thi công đã được duyệt ấy. Còn nếu không thì cứ theo 4447-1987: (http://tcxdvn.xaydung.gov.vn/TCXDVN/...T?openframeset). trong đó có quy định một số yêu cầu KT khi đào đất bằng máy và lớp đất cần chỉnh sửa, đào bằng thủ công, nếu áp dụng được vẫn tốt hơn, nhưng chắc sẽ nhỏ hơn 20% đấy. Với lại phần chỉnh sửa bằng thủ công thì đã có trong đơn giá đào máy rồi.

ngocngaktnn
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    bác nói là "Với lại phần chỉnh sửa bằng thủ công thì đã có trong đơn giá đào máy rồi" là sao? em chưa hiểu!
    nhờ bác giải thích giùm!

Thành viên ưu tú daodinhdung's Avatar
    Thanks
    28
    các bác cho em hỏi!
    các bác giúp em nhe!
    em cảm ơn các bác nhiều!
    Cách tính này không có văn bản nào quy định cả mà phụ thuộc vào các yếu tố liên quan:
    - Điều kiện, diện mặt bằng thi công công trình
    - BPTC công trình được CĐT chấp thuận
    - Khối lượng thi công công trình
    - Mặt cắt, hình dạng kích thước hình học của các hạng mục
    - Điều kiện khí hậu thời tiết
    - Lựa chọn máy thi công
    - Có thể liên quan đến vốn (công trình 134;135 gì đó mà nhà nước và nhân dân cùng làm, tận dụng lao động địa phương.......)
    + Tóm lại là để lựa chọn % ấy người lập dự toán công trình cần có cái nhìn tổng thể, sát với thực tế nhất, và phù hợp với điều kiện thi công công trình & bảo vệ được trước CĐT là ok.

Thành viên mới
    Thanks
    0
    bác nói là "Với lại phần chỉnh sửa bằng thủ công thì đã có trong đơn giá đào máy rồi" là sao? em chưa hiểu!
    nhờ bác giải thích giùm!
    Theo định mức thì khi áp dụng định mức cho công tác đào đất bằng máy VD như đào móng AB.2531 chẳng hạn thì hao phí nhân công 1,2c/100m3 là nhân công để chỉnh sửa hố đào... còn gì nữa.

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    có bác nào biết giải thix giùm tôi với:
    trong một công trình xây dựng qui định khối lượng đào đắp "từ khối lượng bao nhiêu" thì được tính đào đắp bằng máy và khối lượng đào đắp "từ khối lượng bao nhiêu" thì được tính đào đắp bằng thủ công

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    rong một công trình xây dựng qui định khối lượng đào đắp "từ khối lượng bao nhiêu" thì được tính đào đắp bằng máy và khối lượng đào đắp "từ khối lượng bao nhiêu" thì được tính đào đắp bằng thủ công.
    vấn đề này đã được bàn cãi rất nhiều nhưng chưa đi đến thống nhất quan điểm chung.
    Một số đơn vị tư vấn hoặc chủ đầu tư đã ép nhà thầu xây dựng quá đáng.
    VD: như có 1 công trình chỉ có 50 - 100m3 đất đào mà cũng áp giá đào bằng máy như vậy có đúng ko?
    Bác nào biết chỉ giùm với

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    Có công trình khối lượng đào 50 - 100m3 mà đơn vị tư vấn áp giá đào bằng máy như vậy có ép nhà thầu quá ko?

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Nguyên nhân xảy ra tranh cãi vì đơn giá đào đất thủ công cao hơn đơn giá đào máy nhiều đặc biệt với đất cấp III, IV, hoặc đá. Nếu như mộ số bạn nói là thỏa thuận giữa CĐT và nhà thầu thi không đúng hay tạm tính ước lượng thì cũng không đúng vì khi kiểm toán vào kiểm tra nếu không có căn cứ cơ sở tính toán thì sẽ bị cắt hết. tính đúng thì nhà thầu phải đưa ra biện pháp đào hợp lý theo điều kiện công trình mà lập nên biện pháp đào sao cho mức độ cơ giới hóa là tối ưu nhất.Biện pháp thi công căn cứ vào địa hình, loại đất đào, hạng mục đào để đưa ra laoij máy thi công , phương án vận chuyển cho phù hợp đảm bảo tiến độ thi công và chất lượng công trình.
    Mình đã lầm 1 ,2 công trình có tính đào đất như sau. một công trình thi công giao thông đào rãnh nước thì mức độ cơ giới là 60% vì đơn vị thi công phải đào bằng thủ công nhiều vì sợ đào bằng máy sẽ làm hỏng đường nước,cáp, điện.
    công trình thứ 2 thi đào móng công trình thi đào máy 100% biện pháp đào ao để thi công.
    Đây là ý kiến và cách mình làm chúc các bạn vui vẻ làm việc.

12. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hdc281 về bài viết hữu ích này:

Thang Pham (21-10-2014)

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối