Kết quả 1 đến 9 của 9
    denbien2k
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Quy định nào để phân cấp đất dùng cho công tác đào, vận chuyển

Mặc dù đã có QĐ bãi bỏ, nhưng vẫn còn nhiều công việc hiện đang áp dụng định mức số 24. Theo định mức dự toán xây dựng công trình - Phần xây dựng (ĐM số 24) thì các bảng phân cấp đất đá dùng cho công tác đào vận chuyển đất đắp bằng thủ công, cơ giới có phân rõ các cấp đất tương ứng với tên các loại đất và dụng cụ, công cụ tiêu chuẩn xác định. Việc phân cấp đất như quy định còn mang tính định tính nhiều.

Có bác nào biết: Trong quá trình khảo sát thiết kế, đơn vị tư vấn phải căn cứ vào tiêu chuẩn, quy định nào nêu chi tiết và cụ thể hơn về phân cấp đất dùng cho công tác đào vận chuyển đất đắp bằng thủ công, cơ giới ? Xin chân thành cảm ơn.

Thành viên tích cực
    Thanks
    10

Phân cấp đất đá trong công tác khảo sát

Mình rất hiểu vấn đề bạn đang gặp phải, tuy nhiên về các tiêu chuẩn quy định vấn đề này mình không có. Bạn nên đến các trung tâm kiểm định chất lượng (LAS hợp chuẩn) ở noi bạn làm việc họ sẽ cung cấp cho bạn các tài liệu này và phương pháp xác định vì ở địa phương mình cũng gặp phải vấn đề tương tự rồi. Chúc bạn thành công.

3. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn sxddienbien:

pool (12-07-2012)

Thành viên ưu tú
    Thanks
    0

Thumbs up

Bạn muốn có kết quả phân cấp đất chính xác thì phải thực hiện thí nghiệm đất .

Thành viên mới nguoivodanh1805's Avatar
    Thanks
    0

Wink

Vấn đề này hay đấy, hiện nay chủ yếu là áp dụng theo chủ quan. Nếu có văn bản cụ thể thi mọi cái sẽ rõ ràng hơn

Thành viên xuất sắc VMC's Avatar
    Thanks
    0
    Mình thấy cái này hiện nay đúng là dựa vào định tính nhiều. Nhiều người ra công trường nhìn nhìn bảo đây là đá cấp II, cấp III, ... Mình thấy cái này ảnh hưởng rất lớn đến chi phí thi công mà trong bảng phân cấp đất đá của các định mức thì cũng mang tính định tính nhiều.
    Ngh? c?ng b?n, l?m cho b?n

Thành viên mới GiangNam_GXD's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi denbien2k Xem bài viết
    Mặc dù đã có QĐ bãi bỏ, nhưng vẫn còn nhiều công việc hiện đang áp dụng định mức số 24. Theo định mức dự toán xây dựng công trình - Phần xây dựng (ĐM số 24) thì các bảng phân cấp đất đá dùng cho công tác đào vận chuyển đất đắp bằng thủ công, cơ giới có phân rõ các cấp đất tương ứng với tên các loại đất và dụng cụ, công cụ tiêu chuẩn xác định. Việc phân cấp đất như quy định còn mang tính định tính nhiều.

Có bác nào biết: Trong quá trình khảo sát thiết kế, đơn vị tư vấn phải căn cứ vào tiêu chuẩn, quy định nào nêu chi tiết và cụ thể hơn về phân cấp đất dùng cho công tác đào vận chuyển đất đắp bằng thủ công, cơ giới ? Xin chân thành cảm ơn.
    Khi tiến hành khảo sát địa kỹ thuật để lập dự án và thiết kế đơn vị tư vấn phải thu thập số liệu về địa lý, tự nhiên của khu vực đó, thông tin này đc cung cấp bởi các cơ quan chức năng của địa phương (giống như khi Tôn Ngộ Không khi đến khu vực nào thường gọi thổ địa lên ý bạn ạ, đùa 1 tí...) sau đó mới có thể đánh giá và đưa ra phương án thực hiện, còn để đánh giá là đất cấp mấy, loại j ... thì vấn đề đó đc xd trong các phòng thí nghiệm, TC để đánh giá thì A Thế Anh đã cung cấp cho bạn rồi.
    Công tác đào và vận chuyển là giai đoạn đã th công, khi đó tất cả các HS đã có hết thông số, thông tin bạn cần cso thể tìm thấy ở HS Khảo sát địa kỹ thuật của bên CDT, hoặc trong dự toán mà bạn đc cung cấp cũng đã ghi rõ rồi. thân!

ducbql
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

hỏi về phân cấp đất

Trích dẫn Gửi bởi VMC Xem bài viết
    Mình thấy cái này hiện nay đúng là dựa vào định tính nhiều. Nhiều người ra công trường nhìn nhìn bảo đây là đá cấp II, cấp III, ... Mình thấy cái này ảnh hưởng rất lớn đến chi phí thi công mà trong bảng phân cấp đất đá của các định mức thì cũng mang tính định tính nhiều.
    Mình đồng ý với các bạn là phương pháp xác định cấp đất theo định mức 24 mang tính định tính nhiều. Mình muốn hỏi các bạn xem cát đen san lấp đầm chặt K90-K95 là đất cấp mấy?

Thành viên mới
    Thanks
    0
    có ai biết trả lời cho em với. em làm bên thủy lợi, em cần tìm tài liệu phân cấp đất đá. ví dụ edq, IA1 IA2, IIB tương ứng là những cấp nào c1 c2 c3 c4?

Các Chủ đề tương tự

1. Chuyên cung cấp xe tải, xe ô tô chuyên dùng dongfeng, hyundai
    Bởi namvietphong trong diễn đàn Máy, thiết bị thi công đất, nền móng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 10-12-2012, 11:39 AM
  2. Giao nhiệm vụ của Bên mới thầu cho tổ chuyên gia đấu thầu khi tổ chuyên gia có đủ năng lực!
    Bởi quantukiems trong diễn đàn Xét thầu - tình huống đấu thầu
    Trả lời: 11
    Bài cuối: 21-06-2012, 10:38 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài cuối: 11-06-2012, 11:44 AM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 25-05-2012, 05:16 PM
  5. Chuyển thử nghiệm! Nhờ Smod chuyển lại (SyncMaster)
    Bởi vietdungkt1 trong diễn đàn Chọn hình thức quản lý dự án
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 29-12-2008, 02:31 PM