Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 32
    Thành viên dự bị lethuy1404's Avatar
    Thanks
    0
    anh chị ơi
    em vừa mới học làm dự toán
    em đang làm công trình ở dưới Quảng Ninh mà tính cước vận chuyển vật liệu thì em chỉ có cước 762 thoi
    nhưng bảng đó nó lại không đủ các vật liệu
    sếp em bắt phải tìm cho đủ bảng cước của các loại vật liệu mà em không tìm được
    anh chị nào có biết bang cước nào của tỉnh Quảng Ninh thì gửi giúp em với nha
    em cảm ơn anh chị

Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    405
    Trích dẫn Gửi bởi vankieumi Xem bài viết
    Chào cả nhà! Thấy cả nhà bàn luận rôm rả quá, em cũng xin góp vui tí. Chả là em cũng đang làm dự toán nén tĩnh cọc bê tông sử dụng dàn chất tải ở trên Lào cai.Em cũng đang vướng khoản vận chuyển dàn chất tải từ Hà Nội lên Lào Cai, em đã tham khảo QĐ 966/2007 về phương án vận chuyển hàng hóa bằng ô tô và QĐ 718/2008 về việc điều chỉnh cước vận tải hàng hoá bằng ô tô của tỉnh Lào Cai.Em cũng tham khảo cả QD25/2008 của Bộ GTVT về việc xếp loại đường để xác định cước vận tải đường bộ nhưng vẫn mông lung quá. Quãng đường vận chuyển từ HN lên Lào cai là 340km, em ko biết nên lấy cước ntn cho đúng. Trên đường vc lại có nhiều cấp đường, mà khi áp dụng cước thì tính tổng số Km mình phải vc trên quãng đườgn đó cùng 1 giá cước hay chia ra từng đoạn như trong QĐ? Em mới chân ướt chân ráo vào nghề, gặp vụ này đúng là hơi quá sức,mong các bác lão luyện trong nghề chỉ giáo cho em với, cũng là để anh em GXD tham khảo luôn. Các bác có thời gian thì góp ý cho e vào mail : hoangkieu_ntnb@yahoo.com.vn, dt : 0904 800 727 hộ em với nhé! Thank các bác!
    Thực ra câu hỏi của bạn rất hay đấy!
    Theo mình vấn đề cần được giải quyết như sau, bạn hãy thông kê:
    - Từ Hà Nội lên Lào Cai đi qua những tỉnh nào; quãng đường nào, số km cho từng quãng là bao nhiêu (Nhớ đi đường to nhất, dễ nhất nhé)
    - Thống kê các tỉnh nào có bảng cước để áp dụng
    - Số KM đương nhiên phải áp dụng số km lớn nhất (mức từ 101km trở lên) để tra cước cho phù hợp
    - Những tỉnh không có bảng cước thì Tạm vận dụng cước 89/2000 có điều chỉnh (bằng hệ số điều chỉnh lương và nhiên liệu hoặc tìm Chỉ số giá xây dựng vậy)
    - Thống kê có bao nhiêu cái trạm thu phí, mức phí là bao nhiêu
    VV...
    Kiểu gì cũng tính được đúng ko bạn?
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

3. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn levinhxd về bài viết rất hữu ích này:

BB_Midas (29-03-2013)

Thành viên mới doninhhai's Avatar
    Thanks
    18
    Bạn nào có file tính cước vận chuyển mới của tỉnh Quảng Nam kg cho minh xin với. Hiện tại giá vận chuyển vật liệu thì cao nhưng đơn giá năm 2008 thì thấp.Áp dụng vào không hợp lý

Thành viên dự bị KTKHSD5's Avatar
    Thanks
    0
    HoanhKieu_ntnb không đọc hướng dẫn trong các tính cước trong QĐ 89 rồi. Download về đọc là làm được ngay ấy mà. Tính cước trên từng đoạn đường theo có sở đường loại nào. loai 1 là 30km loại 2 là 60 km .... mình phân ra và tra cước là được thôi mà.

6. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn KTKHSD5 về bài viết rất hữu ích này:

BB_Midas (29-03-2013)

Thành viên tích cực son24namha's Avatar
    Thanks
    33

Cách tinh cước vận chuyển

Đây là CV cách tính cước vận chuyển hàng hóa của Hà tĩnh năm 2011 ( có ví dụ hướng dẫn cụ thể), ban tham khảo nhé.

Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

8. Có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới son24namha về bài viết hữu ích này:

BB_Midas (29-03-2013), CAOPHI (22-10-2012), oanh_k38 (23-07-2012), QUOCAN43C1 (09-10-2012), tuangiaothong08 (25-10-2012)

Thành viên mới doninhhai's Avatar
    Thanks
    18
    mình muốn up file lên tham gia với mọi người nhưng không biết làm thế nào,các bạn chỉ giúp với nhé.có gì mới hoặc biết chút ít thì tham gia

Thành viên dự bị hoanghhong's Avatar
    Thanks
    2
    Các bác pro cho em hỏi tí:
    - Trong QĐ 89 và các hướng dẫn chỉ tính cước vận chuyển đối với các loại hàng có đơn vị tính là tấn vậy thì các loại vật liệu khác có đơn vị tính không phải là tấn thì tính như thế nào?
    - Có cách gì xác định chi phí bốc xếp tại hiện trường không?
    Thank các bác!

Thành viên ưu tú dodungktxd's Avatar
    Thanks
    187
    Trích dẫn Gửi bởi hoanghhong Xem bài viết
    Các bác pro cho em hỏi tí:
    - Trong QĐ 89 và các hướng dẫn chỉ tính cước vận chuyển đối với các loại hàng có đơn vị tính là tấn vậy thì các loại vật liệu khác có đơn vị tính không phải là tấn thì tính như thế nào?
    - Bạn quy đổi đơn vị của các vật liệu tương ứng ra Tấn bằng cách sử dụng bảng trọng lượng vật liệu xây dựng mình gửi dưới đây. Bảng này mình cũng tham khảo được trên các diễn đàn, căn cứ đảm bảo độ chính xác của Bảng này thì không có nhưng mức độ tin tưởng thì tốt vì anh em dự toán cũng hay sử dụng bảng này.
    TRONG_LUONG_RIENG_CAC_LOAI_VAT_LIEU_XAY_DUNG.pdf
    - Khi tính thì bạn vẫn để đơn vị theo đơn vị cũ của vật liệu, chỉ quy đổi để xác định mức phí vận chuyển cho 1đơn vị vật liệu là bao nhiêu
    Trích dẫn Gửi bởi hoanghhong Xem bài viết
    - Có cách gì xác định chi phí bốc xếp tại hiện trường không?
    Thank các bác!
    Ý bạn hỏi là chi phí bốc xếp phục vụ công tác vận chuyển trong nội bộ công trường để thi công hay là bốc xếp từ phương tiện vận chuyển từ nơi cung cấp xuống chân công trình.
    + Nếu chi phí bốc xếp phục vụ công tác vận chuyển trong nội bộ công trường để thi công thì chi phí này đã được tính trong Chi phí trực tiếp (Chi tiết bạn xem thông tư 04/2010/TT-BXD). VD: Định mức cho Công tác ghép ván khuôn thì hao phí công nhân cho việc ghép ván khuôn không chỉ là mức hao phí cho việc họ lấy ván khuôn ở ngay chân của mình và tiến hành ghép mà nó được tính gồm cả mức hao phí cho việc vận chuyển ván khuôn từ vãi vật tư (trong công trường) đến chỗ cần lắp đặt (mức tính bình quân và hợp lý).
    + Nếu là chi phí bốc xếp từ phương tiện vận chuyển xuống chân công trình thì được tính vào Chi phí vận chuyển vật liệu. Trong các Quyết định ban hành cước vận chuyển thường có hướng dẫn tính. Bạn đọc kỹ để tham khảo.
    ---------------------
    Best regards,

?? V?n D?ng
    Construction Economic Engineer
    Mobile: 0986 976 386.

SUN GROUP Corporation.

Floor 8th - SunCity Building - 13 Hai Ba Trung - Hoan Kiem - Ha Noi

Tel: +84 4 3936 5517 ext. 113 | Fax: +84 4 3936 5518
    Email: dungktxd@gmail.com or dungdv@sun-group.com.vn

12. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dodungktxd về bài viết hữu ích này:

CAOPHI (22-10-2012), cong_gt102 (23-07-2012), dohiepxd (12-07-2012)

Thành viên tích cực Huyết Hoa's Avatar
    Thanks
    356
    Nếu biết các thông số, mình có thể tự chiết tính được mà.

Ngày trước học môn Định giá xây dựng ở trường ĐHXD, các thầy cô đưa ra một ví dụ rất hay để học sinh hiểu về cách tính giá vật liệu và chi phí vận chuyển, chi phí tại hiện trường. Bài toán yêu cầu lựa chọn phương án tối ưu sử dụng vật liệu trong 3 phương án:

1. Giá vật liệu theo thông báo giá tại chân công trình.
    2. Giá vật liệu tại một hoặc nhiều nguồn, chưa bao gồm chi phí vận chuyển.
    3. Giá khai thác vật liệu, nhà thầu tự khai thác và vận chuyển đến chân công trình.

CPVL = G vật liệu tại nguồn mua + CP lưu thông.

Trong đó:

CP lưu thông = CP bốc xếp + CP vận chuyển + CP lưu thông khác

Trong đó: CP lưu thông khác bao gồm các chi phí như chi phí vận chuyển trên hiện trường, chi phí bảo quản trong thời gian bốc xếp, các chi phí liên quan đến cách bốc xếp như kê, chèn, neo, buộc (Chú ý là nếu bốc xếp bằng máy hay thiết bị như tự đổ, tự nâng sẽ không được tính vào chi phí này)... và cả chi phí bù đắp cho phần vật liệu hao hụt do bốc xếp và bảo quản.

Câu hỏi của bạn: Chi phí bốc xếp tại hiện trường (Được gọi là CP hiện trường, thuộc vào CP lưu thông khác) được xác định như sau:

CP hiện trường = CP bốc dỡ + CP vận chuyển hiện trường (từ vị trí bốc dỡ đến kho bãi) + CP hao hụt bảo quản.

Trong đó:

CP bốc dỡ tính bằng hao phí nhân công xây lắp ( Nhóm I), bốc dỡ do máy xây dựng làm không được tính vào chi phí này.
    CP vận chuyển hiện trường: Vận chuyển bằng các công cụ như xe cải tiến, với cự lý trung bình không được quá 300 m.
    CP hao hụt bảo quản: được tính bằng % CP vật liệu ở chân công trình, CP hao hụt bảo quản = k% x CP VL tại chân công trình.

14. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn Huyết Hoa về bài viết rất hữu ích này:

phuongnam164 (14-07-2012)

15. 15-06-2012, 12:19 PM
    Lý do
    Spams

Thành viên dự bị tranminhngoc2007's Avatar
    Thanks
    0
    co ai co huong dan xay dung cuoc van chuyen vat lieu toi chan cong trinh ko

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự