Kết quả 1 đến 4 của 4
  1. #1
    Thành viên ưu tú
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    265
    Thanks
    5
    Thanked 86 Times in 31 Posts

    Trường hợp này có phải điều chỉnh tổng mức đầuu tư hay không?

    Tôi có một tình huống nhờ các anh chị trên diễn đàn trợ giúp.
    Tình huống như sau: Ví dụ tổng mức đầu tư là 10tỷ đồng, tổng dự toán là 9,8 tỷ. Dự án được thực hiện theo từng giai đoạn.
    Giai đoạn 1: Dự toán là 5,8 tỷ
    Giai đoạn 2: Dự toán là 2,0 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán là 2,0 tỷ
    Tổng dự toán: 9,8 tỷ
    Giai đoạn 1 đã thực hiện xong, giá trị quyết toán tạm tính 5,0tỷ và do giá cả tăng, thay đổi chế độ tiền lương chủ đầu tư tiến hành điều chỉnh lại dự toán của giai đoạn 2 và giai đoạn 3.
    Giai đoạn 2: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Vậy trong trường hợp này có phải điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không?
    Mong các anh chị trên diễn đàn trợ giúp tôi. Xin cảm ơn./.
    Sửa lần cuối bởi dinhquan; 22-03-2010 lúc 02:45 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên ưu tú m0ngc0emkeben's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    335
    Thanks
    116
    Thanked 101 Times in 40 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhquan Xem bài viết
    Tôi có một tình huống nhờ các anh chị trên diễn đàn trợ giúp.
    Tình huống như sau: Ví dụ tổng mức đầu tư là 10tỷ đồng, tổng dự toán là 9,8 tỷ. Dự án được thực hiện theo từng giai đoạn.
    Giai đoạn 1: Dự toán là 5,8 tỷ
    Giai đoạn 2: Dự toán là 2,0 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán là 2,0 tỷ
    Tổng dự toán: 9,8 tỷ
    Giai đoạn 1 đã thực hiện xong, giá trị quyết toán tạm tính 5,0tỷ và do giá cả tăng, thay đổi chế độ tiền lương chủ đầu tư tiến hành điều chỉnh lại dự toán của giai đoạn 2 và giai đoạn 3.
    Giai đoạn 2: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Vậy trong trường hợp này có phải điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không?
    Mong các anh chị trên diễn đàn trợ giúp tôi. Xin cảm ơn./.
    Vân đề của bạn, mình xin có ý kiến như sau:
    Tại Nghị định 112 - Điều 7: Điều chỉnh tổng mức đầu tư (Bạn dowl về tham khảo)

    Luật số 38 : Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật liên quan đến đầu tư xây dựng cơ bản.
    Mục 2. Điều 40 được sửa đổi, bổ sung như sau:

    “Điều 40. Điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng công trình
    có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên

    1. Dự án đầu tư xây dựng công trình có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên được điều chỉnh khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Do ảnh hưởng của động đất, bão, lũ, lụt, sóng thần, hỏa hoạn, địch họa hoặc sự kiện bất khả kháng khác;

    b) Xuất hiện các yếu tố đem lại hiệu quả cao hơn cho dự án;
    c) Khi quy hoạch xây dựng thay đổi trực tiếp ảnh hưởng đến địa điểm, quy mô, mục tiêu của dự án;

    d) Các trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

    2. Khi việc điều chỉnh dự án làm thay đổi địa điểm, quy mô, mục tiêu dự án, vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư quyết định; trường hợp điều chỉnh dự án không làm thay đổi địa điểm, quy mô, mục tiêu dự án, không vượt tổng mức đầu tư thì chủ đầu tư được tự quyết định.

    Bạn kích vào đường link sau để tải Nghị định 112 về nhé:
    http://giaxaydung.vn/diendan/chinh-p...ong-trinh.html
    Bạn có thể tham khảo thêm tại đường link này (Đây là bài thảo luận của Bác LANGDUCA về tình huống thay đổi Tổng mức đầu tư)
    http://giaxaydung.vn/diendan/lap-tha...-dong-gia.html
    Thân./.
    B? h?c l? v? b?, ch? l?y si?ng n?ng l?m b? b?n

    "* ? *(?`'?.** Anh Tu?n **.?'??)* ? *"
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên rất nhiệt tình
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    241
    Thanks
    0
    Thanked 6 Times in 6 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhquan Xem bài viết
    Tôi có một tình huống nhờ các anh chị trên diễn đàn trợ giúp.
    Tình huống như sau: Ví dụ tổng mức đầu tư là 10tỷ đồng, tổng dự toán là 9,8 tỷ. Dự án được thực hiện theo từng giai đoạn.
    Giai đoạn 1: Dự toán là 5,8 tỷ
    Giai đoạn 2: Dự toán là 2,0 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán là 2,0 tỷ
    Tổng dự toán: 9,8 tỷ
    Giai đoạn 1 đã thực hiện xong, giá trị quyết toán tạm tính 5,0tỷ và do giá cả tăng, thay đổi chế độ tiền lương chủ đầu tư tiến hành điều chỉnh lại dự toán của giai đoạn 2 và giai đoạn 3.
    Giai đoạn 2: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Giai đoạn 3: Dự toán điều chỉnh tăng là 2,4 tỷ
    Vậy trong trường hợp này có phải điều chỉnh tổng mức đầu tư hay không?
    Mong các anh chị trên diễn đàn trợ giúp tôi. Xin cảm ơn./.
    .

    Bạn thân mến. Trên thực tế cũng như về mặt lý luận, điều chỉnh tổng mức đầu tư nó chỉ xẩy ra khi và chỉ khi cần cần tăng thêm tiền ( Trừ đao to búa lớn), hay nói khác đi là "chi "vượt quá ranh giới cho phép.
    Trong trường hợp của bạn thì không cần phải điều chỉnh tổng mức đầu tư bởi lẽ:
    Giá gói thầu 1 được duyệt là 5,8 tỷ nhưng chỉ phải dùng đến 5 tỷ (còn lại 0,8 tỷ). do biến động nên phải tăng giá gói thầu 2 và 3 so với giá được duyết lên 0.8 tỷ điều này có nghĩa tổng mức đầu tư không cần phải tăng mà chúng ta vẫn có điều kiện để thực hiện gói 2 và gói 3.
    Song chủ đầu tư bây giờ ( trước đây là người có thẩm quyền) ra quyết định điều chuyển 0,8 tỷ còn ở gói thầu 1 săng cho gói thầu 2 và 3 , đây là thủ tục bắt buộc.
    để hoàn tất thủ tục trong hồ sơ thầu bạn cần:
    1/ làm tở trình báo cáo chủ đầu tư về việc giá gói thầu 2 và 3 cần phải điều chỉnh do .... buiến động giá hoặc chế độ nhân công.
    2/báo cáo kết quả thực hiện gói thầu 1 và số tiền còn lại so với giá gói thầu được duyệt.
    3/ đề nghị chủ đầu tư ra quyết định điều chuyển vốn ( còn) của gói 1 sang gói 2 và 3.
    Sửa lần cuối bởi dahuong; 23-03-2010 lúc 09:22 AM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên ưu tú
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    265
    Thanks
    5
    Thanked 86 Times in 31 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dahuong Xem bài viết
    .

    Bạn thân mến. Trên thực tế cũng như về mặt lý luận, điều chỉnh tổng mức đầu tư nó chỉ xẩy ra khi và chỉ khi cần cần tăng thêm tiền ( Trừ đao to búa lớn), hay nói khác đi là "chi "vượt quá ranh giới cho phép.
    Trong trường hợp của bạn thì không cần phải điều chỉnh tổng mức đầu tư bởi lẽ:
    Giá gói thầu 1 được duyệt là 5,8 tỷ nhưng chỉ phải dùng đến 5 tỷ (còn lại 0,8 tỷ). do biến động nên phải tăng giá gói thầu 2 và 3 so với giá được duyết lên 0.8 tỷ điều này có nghĩa tổng mức đầu tư không cần phải tăng mà chúng ta vẫn có điều kiện để thực hiện gói 2 và gói 3.
    Song chủ đầu tư bây giờ ( trước đây là người có thẩm quyền) ra quyết định điều chuyển 0,8 tỷ còn ở gói thầu 1 săng cho gói thầu 2 và 3 , đây là thủ tục bắt buộc.
    để hoàn tất thủ tục trong hồ sơ thầu bạn cần:
    1/ làm tở trình báo cáo chủ đầu tư về việc giá gói thầu 2 và 3 cần phải điều chỉnh do .... buiến động giá hoặc chế độ nhân công.
    2/báo cáo kết quả thực hiện gói thầu 1 và số tiền còn lại so với giá gói thầu được duyệt.
    3/ đề nghị chủ đầu tư ra quyết định điều chuyển vốn ( còn) của gói 1 sang gói 2 và 3.
    Rất cám ơn bác dahuong tôi cũng có suy nghĩ như bác vậy. Các anh chị trên diễn đàn cho thêm ý kiến để tôi rõ thêm nhé./.
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:44 AM.