Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 60
    Thành viên ưu tú
    Thanks
    81
    Trích dẫn Gửi bởi nguyentheanh Xem bài viết
    TA đã làm một bảng tính Excel để tính dự phòng cho yếu tố trượt giá ở chủ đề sau, rất mong được các đồng nghiệp xem thử và góp ý để TA hoàn thiện:

http://giaxaydung.vn/diendan/excel-c...tml#post173115

Chân thành cảm ơn.
    - Bài tính của anh thế anh về tính toán chi phí dự phòng cho yếu tố trựơt giá theo thông tư 04/2010/TT-BXD theo tôi như vậy là rất phù hợp với hướng dẫn rồi.
    - Qua thực tế tính toán, lập rồi thanh toán, quyết toán cho một số hạng mục công trình mà mình đã làm thì mình thấy thế này. Trước đây khi chưa có nghị định 99, thông tư 05 thì việc lập và quản lý chi phí theo nghị định số 16/2005 và thông tư 04/2005. Đối với một số công trình hạng mục công trình mình đã trực tiếp thi công, qua quá trình thi công kéo dài do tính chất công trình và của dự án có công trình kéo dài tới 3 - 4 năm. Sau khi quyết toán công trình mình thấy rằng giá trị thực của công trình thường tăng lên 30% - 40%. Với chi phí dự phòng như trước đây thường tính bằng 10%.
    - Như vậy nếu ta xem xét lại cách xác định chi phí dự phòng theo hướng dẫn tại thông tư 04/2010/TT-BXD thì giá trị riêng cho phần chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá so với các thành phần chi phí của dự toán thì tới 60% - 75% có dư.
    - Nhìn kết cấu dự toán của một dự án với chi phí dự phòng cao như vậy ta thường đặt câu hỏi liệu dự án đầu tư như thế có hiệu quả không? Giá trị dự toán như vậy có phản ánh giá trị thực của công trình? Mức phân bổ vốn cho một dự án xây dựng cơ bản của một nhà đầu tư liệu có hợp lý không?
    - Qua quá trình làm mình tự đặt câu hỏi như trên, rất mong các đồng nghiệp quan tâm chia sẻ.
    - Chân thành cảm ơn!

2. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn NNVP về bài viết rất hữu ích này:

thanhthuy82 (08-06-2012)

Thành viên mới
    Thanks
    1
    các anh cho em hỏi: em có suy nghĩ như thế này không biết có đúng không. theo em nghĩ thì khi tính dự phòng trượt giá thì mức độ trượt giá bình quân là mức độ trượt giá của quí so với quí hay của năm này so với năm khác. mà ở đây tính trượt giá so với thời điểm phân bổ vốn nên tại thời điểm phân bổ vốn mình phải coi là không có trượt giá, tức là trong quí đầu tiên hay trong năm đầu tiên thì coi như là không có trượt giá. Khi đó dự phòng 2 sẽ đựoc tính từ năm thứ 2 hay quí thứ 2 trở đi ( t= 0 đến t-1 ); mong các bác chỉ bảo.

Thành viên dự bị
    Thanks
    1
    @anh NNVP: e có suy nghĩ thế này "Như vậy nếu ta xem xét lại cách xác định chi phí dự phòng theo hướng dẫn tại thông tư 04/2010/TT-BXD thì giá trị riêng cho phần chi phí dự phòng cho yếu tố trượt giá so với các thành phần chi phí của Dự toán thì tới 60% - 75% có dư." đây là mình lập dự án đầu tư và tính tổng mức đầu tư cho dự án, nên tính gần như tối đa các khả năng xấu có thể xảy ra (như khối lượng phát sinh, trượt giá), thế nên khi thanh quyết toán hầu như ko được vượt tổng mức đầu tư. Và khi đánh giá tổng mức đầu tư với hiệu quả thì đó cũng là hiệu quả gần như thấp nhất. Tính đến các yếu tố có thể xảy ra rồi. Đó là ý kiến e, kỳ trước e có làm đồ án KTXD và theo cách nghĩ của e là vậy. Ngoài thực tế thế nào thì e cũng chưa biết rõ, mong các a đóng góp ý kiến cho e hiểu rõ hơn.
    @datnv89: Mình nghĩ theo tính toán thì nếu phân bổ vốn vào đầu kỳ (quý, năm) thì bạn tính t = 0, và phân bổ vào cuối kỳ thì t =1. Có lẽ hầu như các dự án sẽ phân bổ vào cuối kỳ chứ nên t = 1 thì chính xác hơn. Ah, còn tính trượt giá theo từng quý hay năm thì tính trượt giá theo quý thì sẽ chính xác hơn khi mình phân bổ vốn, nhưng tính dài hơn, tính theo năm thì độ chính xác không bằng tình theo quý.

Thành viên mới
    Thanks
    1
    Mình thấy tính chi phí dự phòng trượt giá khi tính theo chỉ số giá xây dựng thường quá lớnthường là quá lớn! mình muôn hỏi cả nhà vấn đề này:
    Hiện mình đang làm dự toán cho dự án khu neo đậu tránh trú báo với tổng mức đầu tư là 250 tỷ, thời gian thực hiện dự án là 3 năm.
    khi tính chi phí dự phòng, vì công trình mình làm có thời gian thực hiện dự án là 3 năm nên mình phải tính đến chi phí dự phòng do trượt giá.
    công trình mình làm là ở vũng tàu. nhưng vũng tàu lại không có chỉ số giá xây dựng trong năm 2009,2008,2007, nên mình áp dụng chỉ số giá xây dựng ở TP.HCM có được không? nhưng có một vẫn đề thế là những chỉ số giá xây dựng năm 2009,2008,2007 thì lấy năm 2000 làm gốc. còn năm 2010 thì lấy 2006 làm gốc. giờ mình muốn lấy chỉ số giá xây dựng năm 2010 mà năm gốc không phải là 2006 mà là 2000 thì cách tính là thế nào?
    mong nhận được sự chỉ giáo của cả nhà

Thành viên rất nhiệt tình
    Thanks
    28
    Thấy các Bác đánh vật với khoản này, mõ đây cũng bớt đi phần tự trách bản thân có chỉ số IQ không cao mấy.
    Hồi dạo còn quản lý chặt chi phí đầu tư (CPĐT) thì sau khi mệt mởi với bản vẽ, định mức, đơn giá các loại...đến khoản dự phòng này kể ra lại thoáng. Nay QL CPĐT thoáng thì khoản này lại rất ư là hoành tráng. Có cả một công thức để tính! cái này mà Bác nào giỏi C++ rất thích đây. Khổ nội các tham chiếu của công thức này đào cả mét đất cũng không thể nào có và cũng không chính xác được. này nhé :
    - T: độ dài thời gian thực hiện dự án đầu tư xây dựng công trình (năm) : hu hu có ai biết chính xác không nhỉ ? cái t/g ghi trong quyết định phê duyệt DA chỉ xem cho vui thôi.
    - t: số thứ tự năm phân bổ vốn thực hiện dự án (t = 1¸T) : Cái này cũng chào thua luôn.
    - Vt: vốn đầu tư dự kiến thực hiện trong năm thứ t; : Khoản này trong mấy quyển dự án viết cho vui thôi chứ ...chịu;
    - Lvayt: chi phí lãi vay của vốn đầu tư dự kiến thực hiện trong năm thứ t. : có Bác nào biết năm sau lãi vay là bao nhiêu không ? hì hì tốc độ phi mã về lạm phát như ở ta thì khoản này Bác Giàu cũng chịu chứ nói chi loại nhàng nhàng như bọn em;
    - Ixdctbq: mức độ trượt giá bình quân tính trên cơ sở bình quân các chỉ số giá xây dựng công trình theo loại công trình của tối thiểu 3 năm gần nhất so với thời điểm tính toán (không tính đến những thời điểm có biến động bất thường về giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng); : thôi thì cài này cũng không biết nốt, giá mà Viết Nam ta có công ty nghiên kíu thị tràng thì đến đó mà mua thông tin chú bây giờ thì em cũng chịu!
    Đấy chỉ sơ sơ thế thôi đã thấy nóng hết cả mình mầy, tiền công lập dự toán chỉ có vài hào mà vất vả quá vì vậy mõ em đành ngắt cái khoản dự phòng cho trượt giá. Các Bác ạ, lúc đầu mấy chủ đầu tư cũng vặn vẹo em lắm nhưng khi em bảo họ cung cấp cho em về một số thông tin như kế hoạch phân bổ vốn hàng năm, thời gian dự án mình thực hiện hoặc vốn đầu tư thực hiện trong các năm...lúc ấy họ bảo không biết thì em cũng bảo em cung càng không biết vì dự án này có phải của em đâu. hà hà thế là họ trả tièn, bỏ về và có vẻ ức lắm ...từ ấy em rút ra phương châm khó mấy cũng làm được vấn đề ở chỗ là cách làm

Thành viên mới
    Thanks
    1
    Chào các pro, làm ơn cho em hỏi cái này với ạ. Em đã thử tính dự phòng trượt giá theo TT04/2010 với 2 phương pháp là chỉ số giá XD lấy theo quý và năm ( với các giả thiết đầu vào là như nhau), kết quả là tính theo năm có chi phí dự phòng trượt giá =2 lần cách tính theo quý. E đã rà soát rất nhiều lần và a e trong phòng cũng đã kiểm tra và không thấy có sai sót và không tìm ra nguyên nhân. Vậy Pro nào biết thì chỉ giùm em với nhé.

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    em không xem được đường link anh The Anh gửi. ai có làm ơn post lại với

Thành viên dự bị
    Thanks
    1
    @passa nu cuoi: nếu bạn lấy chỉ số giá theo năm gốc là 2000 thì bạn vẫn tính như bình thường , có điều bạn tính chỉ số giá năm tới theo 10 năm chứ không phải 3 năm. Cách tính cũng tương tự như bạn tính 3 năm.

@thuytedis: nếu tính trượt giá theo quý thì độ chính xác cao hơn, mức độ phân bổ vốn sẽ chính xác theo từng quý. Ví dụ như quý 1 của năm đó bạn chi lớn 90%, các quý còn lại phân bổ 10% so với vốn phân bổ trong năm đó, nếu bạn tính theo trượt giá theo quý thì chắc chắn là nhỏ hơn khi bạn tính trượt giá theo năm. Kết quá bạn tính chi phí trượt giá theo năm và theo quý sẽ khác nhau.

Thành viên rất xuất sắc vna's Avatar
    Thanks
    1,238

tính chi phí dự phòng

dự án của mình có tổng mức đầu tư 220 tỷ, thực hiện năm 2012, mình tính toán chi phí dự phòng theo hd TT04/2010 là 123.78 tỷ (56.26%), mình thấy lớn quá và nghi ngờ kết quả này. Mình tính một số thông số chính như sau:
    Bảng 2. Chỉ số giá liên tục của các năm liền kề năm thực hiện dự án 2012
    (Năm gốc là năm 2006=100%)
    Các tiêu chí
    2009
    2010
    2011
    Chỉ số trượt giá gốc (chỉ số gốc)
    143
    162.54
    217.61
    (QĐ 7901/2011/SXDHN)
    Chỉ số trượt giá liên tục
    (năm sau/năm trước)
    1.136
    1.338
    * Xác định chỉ số giá bình quân số học của 2 năm tiếp theo như sau :

Ixdbq = (1.136+1.338)/2 = 1.237
    * Xác định chỉ số giá từng năm kể từng năm triển khai cho tới năm kết thúc dự án :

- Chỉ số trượt giá bình quân năm đầu tiên 2012 : 1.237
    - Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ hai 2013 : 1.237x1.237=1.530

- Chỉ số trượt giá bình quân năm thứ ba 2014 : 1.530x1.237=1.892

Nhờ các đồng nghiệp kiểm tra và góp ý
    Xin cảm ơn!

11. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vna về bài viết hữu ích này:

hoaviet2911 (03-06-2012), tranhaiduongvc11 (05-05-2012)

viettuan88
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    mình vừa kiểm tra thấy kết quả bạn tính toán là chính xác, với trường hợp vốn phân bổ đều cho 3 năm. bạn có thể sử dụng phần mêm dự toán GXD để làm, bảng biểu đẹp, trình bày hợp lý và dễ hiểu

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 5 ... CuốiCuối