Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2012
    Bài viết
    17
    Thanks
    3
    Thanked 5 Times in 5 Posts

    Điều chỉnh TMĐT nhờ thầy và mọi người giúp đỡ (Thông tin hơi dài thầy và mọi người chịu khó đọc nhé Thank)

    Em có một trường hợp: Em có một dự án xây dựng trường học có TMĐT đã duyệt là 50 tỷ trong đó (Gồm các hạng mục: Giếng khoan; Trạm biến áp; hồ chứa nước; khu lớp học; khu giáo viên; nhà bảo vệ).
    Trước đây bên em đã phê duyệt điều chỉnh dự toán của 2 gói thầu:
    1. Giếng khoan giá trị từ 2,5 tỷ lên thành 3 tỷ;
    2.Trạm biến áp giá trị từ 1,5 tỷ lên thành 2 tỷ;
    Vì chưa có tiền nên bên em vừa cho đầu thầu thi công 2 gói thầu nữa là: Khu lớp học + hồ chứa. Ghi chú trước đây TDT của 2 gói thầu này là 30 tỷ trong đó G(gpmb) là 1 tỷ. Nhưng thực tế bầy giờ là 3 tỷ do trong TDT chi phí dự phòng G(dp)=1 tỷ. Lên 1+1=2 < 3 tỷ dẫn đến bên em phải làm điều chỉnh TDT của 2 hạng mục này là đúng??? Lên giờ TDT của 2 hạng mục trên là 31 tỷ.
    Tổng của 3 gói thầu 1+2+3 = 3 + 2 + 31 = 36 < TMĐT = 50 tỷ. và G(dp) của TMĐT vẫn dư nếu bù để trả tiền GPMB. Nhưng khi ra kho bạc rút tiền đền bù giải phóng mặt bằng thì Kho bạc yêu cầu phải làm Điều chỉnh TMĐT mà họ lại bảo TMĐT điều chỉnh phải không được vượt TMĐT đã được duyệt là 50 tỷ (Ý Kho bạc là làm điều chỉnh TMĐT để thấy được giá trị gói thầu số 1 là bao nhiêu, số 2 là bao nhiêu, số 3 là bao nhiêu và còn lại là bao nhiêu). Theo thầy và mọi người thì có phải là điều chình TMĐT không? và Như yêu cầu của kho bạc là (Ý Kho bạc là làm điều chỉnh TMĐT để thấy được giá trị gói thầu số 1 là bao nhiêu, số 2 là bao nhiêu, số 3 là bao nhiêu và còn lại là bao nhiêu) như vậy có được gọi là điều chỉnh TMĐT không? (EM hiều đây là giải trình TMĐT thì đúng hơn)
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên ưu tú caravan's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    289
    Thanks
    92
    Thanked 197 Times in 102 Posts
    Tổng 3 gói thầu của bạn (36 tỷ) không phản ánh được TMĐT của bạn có vượt TMĐT ban đầu không vì bạn vẫn còn các hạng mục khác chưa tính. Kho bac họ băn khoăn nếu các gói thầu còn lại (khu giáo viên; nhà bảo vệ) được tính lại và cộng đủ vào thì TMĐT bị vượt. Do vậy họ muốn biết chắc không bị vượt thì họ buộc bên bạn phải lập dự toán cho các hạng mục còn thiếu kia để bổ sung vào TMĐT.
    Live for alive but not for being a hero.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Nhân viên Cty Giá Xây Dựng VanToanGXD's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2010
    Bài viết
    1,346
    Thanks
    1,183
    Thanked 466 Times in 161 Posts
    Mục 2 Điều 13 Thông tư số 04/2010/TT-BXD: Trường hợp khi thay đổi cơ cấu các khoản mục chi phí trong TMĐT, kể cả sử dụng chi phí dự phòng để điều chỉnh mà không vượt TMĐT đã được phê duyệt thì CĐT được quyền quyết định việc điều chỉnh. Trong trường hợp này như anh nói thì G(dp) của TMĐT vẫn dư để bù tiền trả GPMB vậy là không vượt TMĐT đã phê duyệt. Theo em thì Kho bạc không có quyền yêu cầu phải làm điều chỉnh TMĐT. Xem thêm Mục 2 Điều 7 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,211
    Thanks
    2,916
    Thanked 3,115 Times in 1,242 Posts
    Khái niệm điều chỉnh TMĐT không chỉ giới hạn trong việc điều chỉnh tăng giảm mà còn là điều chỉnh cơ cấu giữa các hạng mục. Vì vậy, bạn cứ làm công tác điều chỉnh TMĐT bình thường, không có gì phải lăn tăn cả.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới naat về bài viết hữu ích này:

    haophuong80 (11-06-2013), hhh (11-06-2013), tuananhce03 (13-06-2013)

  6. #5
    Thành viên rất xuất sắc haophuong80's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2010
    Bài viết
    679
    Thanks
    102
    Thanked 851 Times in 363 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi hoanwru89 Xem bài viết
    Em có một trường hợp: Em có một dự án xây dựng trường học có TMĐT đã duyệt là 50 tỷ trong đó (Gồm các hạng mục: Giếng khoan; Trạm biến áp; hồ chứa nước; khu lớp học; khu giáo viên; nhà bảo vệ).
    Trước đây bên em đã phê duyệt điều chỉnh dự toán của 2 gói thầu:
    1. Giếng khoan giá trị từ 2,5 tỷ lên thành 3 tỷ;
    2.Trạm biến áp giá trị từ 1,5 tỷ lên thành 2 tỷ;
    Vì chưa có tiền nên bên em vừa cho đầu thầu thi công 2 gói thầu nữa là: Khu lớp học + hồ chứa. Ghi chú trước đây TDT của 2 gói thầu này là 30 tỷ trong đó G(gpmb) là 1 tỷ. Nhưng thực tế bầy giờ là 3 tỷ do trong TDT chi phí dự phòng G(dp)=1 tỷ. Lên 1+1=2 < 3 tỷ dẫn đến bên em phải làm điều chỉnh TDT của 2 hạng mục này là đúng??? Lên giờ TDT của 2 hạng mục trên là 31 tỷ.
    Tổng của 3 gói thầu 1+2+3 = 3 + 2 + 31 = 36 < TMĐT = 50 tỷ. và G(dp) của TMĐT vẫn dư nếu bù để trả tiền GPMB. Nhưng khi ra kho bạc rút tiền đền bù giải phóng mặt bằng thì Kho bạc yêu cầu phải làm Điều chỉnh TMĐT mà họ lại bảo TMĐT điều chỉnh phải không được vượt TMĐT đã được duyệt là 50 tỷ (Ý Kho bạc là làm điều chỉnh TMĐT để thấy được giá trị gói thầu số 1 là bao nhiêu, số 2 là bao nhiêu, số 3 là bao nhiêu và còn lại là bao nhiêu). Theo thầy và mọi người thì có phải là điều chình TMĐT không? và Như yêu cầu của kho bạc là (Ý Kho bạc là làm điều chỉnh TMĐT để thấy được giá trị gói thầu số 1 là bao nhiêu, số 2 là bao nhiêu, số 3 là bao nhiêu và còn lại là bao nhiêu) như vậy có được gọi là điều chỉnh TMĐT không? (EM hiều đây là giải trình TMĐT thì đúng hơn)
    Làm cái quyết định điều chỉnh cơ cấu tổng mức đầu tư là xong (lưu ý phải có hồ sơ)./.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2012
    Bài viết
    17
    Thanks
    3
    Thanked 5 Times in 5 Posts
    Vậy là phải điều chỉnh hoặc văn ban điều chỉnh cơ cầu TMĐT ah? Nhưng theo NĐ 112 chỉ dẫn đến Luật Sử đổi
    Trích luật sửa đổi: "Dự án đầu tư xây dựng công trình được điều chỉnh khi có một trong các trường hợp sau đây:
    a) Bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa hoặc các sự kiện bất khả kháng khác;
    b) Xuất hiện các yếu tố đem lại hiệu quả cao hơn cho dự án;
    c) Khi quy hoạch xây dựng thay đổi trực tiếp ảnh hưởng đến địa điểm, quy mô, tính chất, mục tiêu của dự án"
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2012
    Bài viết
    17
    Thanks
    3
    Thanked 5 Times in 5 Posts
    Nhưng em vẫn không hiểu sao lại phải điều chỉnh hoặc làm văn bản điều chỉnh cơ cấu tổng mức đầu tư Khi mà giá trị của 3 gói thầu đến thời điểm này vẫn thấp hơn TMĐT (dự toán của 3 gói là đúng và phù hợp với hiện tại). Còn khi nào CĐT bên em duyệt lốt gói còn lại mà cộng vào thầy vượt thì mới yêu cầu điều chỉnh chứ? Con lúc đó nếu điều chỉnh được TMĐT thì tiếp tục làm còn không thì dừng lại, đành phải chấp nhận vì lập TMĐT không sát. Mà lập TMĐT có Chi Phí Dự Phòng để làm gì khi mà chi phí khác tăng lên lại không được lấy G(dp) ra dùng thì lập ra G(dp) làm gì?
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #8
    Thành viên xuất sắc
    Ngày tham gia
    May 2010
    Bài viết
    465
    Thanks
    141
    Thanked 381 Times in 233 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi naat Xem bài viết
    Khái niệm điều chỉnh TMĐT không chỉ giới hạn trong việc điều chỉnh tăng giảm mà còn là điều chỉnh cơ cấu giữa các hạng mục. Vì vậy, bạn cứ làm công tác điều chỉnh TMĐT bình thường, không có gì phải lăn tăn cả.
    chuẩn men rùi đó. bây giờ các chi phí xây dựng phát sinh --> các cho phí khác trong TMĐT thay đổi theo. Bạn phải làm dự toán điều chỉnh TMĐT. Kho bạc đúng rùi đó. Không vượt dự phòng chủ đầu tư sẽ tự phê duyệt thui.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #9
    Thành viên rất nhiệt tình thanhle82's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2013
    Bài viết
    242
    Thanks
    102
    Thanked 88 Times in 51 Posts
    TMĐT là khi phê duyệt dự án, còn đến Chủ đầu tư thì là phê duyệt Tổng dự toán. Bạn nên lập TDT sau khi đã dung Gdp xem đã vượt TMĐT chưa nếu vượt thì mới xin điều chỉnh tổng mức đầu tư còn nếu chưa vượt thì bạn phê duyệt TDT. mà bạn nên phê duyệt TDT để dẽ quản lý các chi phí của dự án.
    "Hạnh phúc là đấu tranh"
      Trả lời kèm trích dẫn

  11. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn thanhle82 về bài viết rất hữu ích này:

    naat (12-06-2013)

  12. #10
    Thành viên BQL Diễn đàn
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    2,211
    Thanks
    2,916
    Thanked 3,115 Times in 1,242 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi hoanwru89 Xem bài viết
    Nhưng em vẫn không hiểu sao lại phải điều chỉnh hoặc làm văn bản điều chỉnh cơ cấu tổng mức đầu tư Khi mà giá trị của 3 gói thầu đến thời điểm này vẫn thấp hơn TMĐT (dự toán của 3 gói là đúng và phù hợp với hiện tại). Còn khi nào CĐT bên em duyệt lốt gói còn lại mà cộng vào thầy vượt thì mới yêu cầu điều chỉnh chứ? Con lúc đó nếu điều chỉnh được TMĐT thì tiếp tục làm còn không thì dừng lại, đành phải chấp nhận vì lập TMĐT không sát. Mà lập TMĐT có Chi Phí Dự Phòng để làm gì khi mà chi phí khác tăng lên lại không được lấy G(dp) ra dùng thì lập ra G(dp) làm gì?
    xin lỗi bạn tôi hơi nhầm, đúng là chỉ phải điều chỉnh dự toán công trình, không phải làm điều chỉnh tổng mức đâu tư. Điều này quy định tại khoản 1 điều 7 Nghị định 112/2009/NĐ-CP
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 02:25 PM.