Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12
  1. #1
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    57
    Thanks
    0
    Thanked 14 Times in 7 Posts

    Cách tính chi phí kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình!

    Mình đọc thấy một quyết toán có tính chi phí kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp vể chất lượng công trình như sau:
    CP kiểm tra và chứng nhận = chi phí giám sát*30%
    Mình đã tìm hiểu một số văn bản như Quyết định 10/2005/QĐ-BXD ngày 15/04/2005 của BXD về việc ban hành định mức chi phí quản lý DA và thông tư 11/2005/TT-BXD ngày 14/07/2005 về việc hướng dẫn kiểm tra và và chứng nhận sự phù hợp vể chất lượng công trình nhưng không thấy nói về tỷ lệ 30% như trên, bạn nào biết giải thích giùm mình với.
    Thanks!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên rất xuất sắc
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    502
    Thanks
    43
    Thanked 59 Times in 30 Posts

    Question

    Theo hướng dẫn thì phải lập dự toán, không biết có cách nào khác không ?
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    57
    Thanks
    0
    Thanked 14 Times in 7 Posts
    Mình đọc những văn bản trên thì cũng thấy hướng dẫn là phải lập dự toán, nhưng do không có dự toán mà chỉ có cách tính như trên thôi nên cũng không có căn cứ nào cả.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên rất nhiệt tình vanhuongthuthuy's Avatar
    Ngày tham gia
    Mar 2008
    Bài viết
    218
    Thanks
    0
    Thanked 26 Times in 13 Posts

    Chứng nhận sự phù hợp chất lượng

    Theo trình tự thì phải thế này:

    1. Ký hợp đồng thuê đơn vị đủ chức năng thực hiện chứng nhận sự phù hợp CLCTXD.
    2. Lập đề cương kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng (đơn vị tư vấn lập, CĐT thông qua). Trong đề cương phải nói được cơ sở pháp lý thực hiện, nội dung công tác kiểm tra, dự toán kinh phí.
    3. Thực hiện kiểm tra (kiểm tra hồ sơ bản vẽ, pháp lý giấy tờ, ra công trường đo (khảo sát kích thước, mác beton, cường độ gạch.v.v.).
    4. Báo cáo kết quả kiểm tra và chứng nhận.
    5. Ra giấy chứng nhận (theo TT số 16/2008/TT-BXD)

    Đối với dự toán lập trước khi TT 16 ban hành thì không có chi phí cho giấy chứng nhận này, nên các CĐT hầu hết lấy dự phòng phí để thực hiện.
    Đối với các công trình sau khi TT 16 ban hành nếu làm kỷ các CĐT và tư vấn có tính đến chi phí này trong tổng dự toán để thực hiện.

    Tôi chỉ biết có thế, bảng dự toán trong đề cương cũng "mơ hồ" không có pháp lý chặc chẽ lắm (ví dụ : Kiểm tra hồ sơ pháp lý - 6 công , ai biết 6 công hay 1 công - ai quy định đâu?). Còn tính =30% chi phí giám sát thì quả thực chưa từng biết.

    Mong được hiểu biết nhiều hơn về vấn đề này. Xin thỉnh giáo!

    PS: Hiện nay bác nào cần lập đề cương kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp (công trình Dân dụng, bể xử lý nước thải, thiết bị xử lý nước thải, tuyến ống thu gom) thì liên hệ mình để thỏa thuận thực hiện. Một đề cương đầy đủ và dự toán đi kèm, bác nào quan tâm xin liên hệ địa chỉ bên dưới để trao đổi và cung cấp hồ sơ (thuyết minh thuyết kế, bản vẽ, bảng dự tóan công trình) để mình tiến hành thực hiện lập đề cương. Thanhs
    Sửa lần cuối bởi vanhuongthuthuy; 28-08-2009 lúc 03:37 PM. Lý do: Thêm
    NGUY?N PH??NG TH?NH
    Nh?n thi?t k?, thi c?ng, l?p d? to?n x?y d?ng c?ng tr?nh
    Hotline: 0169.9917.714
    YM: thongbaolop04xd
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Chiến sỹ thi đua của ngành langduca's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    1,130
    Thanks
    309
    Thanked 1,124 Times in 559 Posts
    * Theo Điều 1 và điều 2 - Mục V của Thông tư số 11/2005/TT-BXD ngày 14 tháng 7 năm 2005 Hướng dẫn kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng thì:

    1. Đối với các công trình phải có chứng nhận chất lượng: Chi phí kiểm tra và chứng nhật chất lượng công trình xây dựng do chủ đầu tư trả cho tổ chức chứng nhận chất lượng được lấy từ chi phí quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình. Khi chi phí kiểm tra và chứng nhật chất lượng vượt quá 35% chi phí giám sát thi công xây dựng của chính đối tượng được chứng nhận chất lượng, thì chủ đầu tư trình người quyết định đầu tư quyết định.

    2. Đối với các công trình được chứng nhận chất lượng khi có yêu cầu: Chi phí kiểm tra và chứng nhật chất lượng do Chủ đầu tư hoặc do bên có yêu cầu chứng nhận chất lượng công trình trả thông qua thoả thuận với chủ đầu tư.
    * Theo Điều 2 - Mục IV của Thông tư số 16/2008/TT-BXD ngày 11 tháng 9 năm 2008 Hướng dẫn kiểm tra, chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng thì:

    a. Trường hợp việc chứng nhận sự phù hợp chất lượng công trình được yêu cầu bởi cơ quan quản lý nhà nước về xây dựng ở địa phương thì chi phí chứng nhận do chủ đầu tư trả và được lấy từ khoản chi phí tư vấn đầu tư xây dựng trong TMĐT xây dựng công trình. Chi phí này được xác định bằng cách lập dự toán theo quy định tại Nghị định 99/2007/NĐ-CP và các văn bản quy phạm pháp luật khác có liên quan.

    b. Trường hợp việc chứng nhận sự phù hợp về chất lượng được yêu cầu bởi các tổ chức, cá nhân khác thì nguồn kinh phí trả cho công việc này do bên có yêu cầu chứng nhận và chủ đầu tư hoặc chủ sở hữu thoả thuận. Chi phí này có thể được xác định bằng cách lập dự toán theo quy định tại Nghị định 99/2007/NĐ-CP và các văn bản quy phạm pháp luật khác có liên quan.
    Cũng theo Điều 3 và điều 7 - Mục VI của Thông tư số 16/2008/TT-BXD thì:

    3. Các công trình đã và đang thực hiện việc chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng theo quy định của Thông tư số 11/2005/TT-BXD ngày 14 tháng 7 năm 2005 Hướng dẫn kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng trước ngày Thông tư này có hiệu lực vẫn tiếp tục được thực hiện theo quy định của Thông tư số 11/2005/TT-BXD.

    ...............

    7. Thông tư này thay thế Thông tư số 11/2005/TT-BXD và có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo.
    Vậy, trường hợp của bạn có thể là:

    1. Nằm vào Điều 1 hoặc điều 2 - Mục V của Thông tư số 11/2005/TT-BXD, kết hợp với Điều 3 - Mục VI của Thông tư số 16/2008/TT-BXD: Không vượt quá 35% Chi phí TVGS hoặc thoả thuận 30% và tiếp tục được thực hiện theo Thông tư 11.

    2. Nằm ở Khoản b - Điều 2 - Mục IV của Thông tư số 16/2008/TT-BXD: Thực hiện theo thông tư 16 và thoả thuận là 30%.


    LANG DU CA đính kèm 2 Thông tư này dưới đây bạn tải về nghiên cứu.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Sửa lần cuối bởi langduca; 28-08-2009 lúc 04:20 PM.
    Đôi chân còn đi mãi biết bao giờ thôi lãng du
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Feb 2008
    Bài viết
    15
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi vanhuongthuthuy Xem bài viết
    Theo trình tự thì phải thế này:

    1. Ký hợp đồng thuê đơn vị đủ chức năng thực hiện chứng nhận sự phù hợp CLCTXD.
    2. Lập đề cương kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng (đơn vị tư vấn lập, CĐT thông qua). Trong đề cương phải nói được cơ sở pháp lý thực hiện, nội dung công tác kiểm tra, dự toán kinh phí.
    Đến đây mình đang gặp vấn đề ở chỗ này: gói thầu tư vấn kiểm định bên mình có giá trị lớn, phải đấu thầu. Bên mình là Ban QLDA ( đại diện chủ đầu tư) phải trình chủ đầu tưphê duyệt Đề cương tham chiếu công tác kiểm định để làm căn cứ lập hồ sơ yêu cầu. Nhưng cơ quan tham mưu của chủ đầu tư có văn bản trả lời theo TT 16/2008- TT- BXD: việc lập Đề cương công tác kiểm định phải do Tổ chức cấp giấy chứng nhận lập để thống nhất với chủ đầu tư.

    Đang bước lựa chọn tư vấn kiểm định mà, đã có nhà tư vấn đâu mà người ta lập cho mình
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Sep 2009
    Bài viết
    10
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Chi phí kiểm tra, chứng nhận sự phù hợp chât lượng công trình

    Đúng là luật của mình chán quá đi. E cũng dính vào trường hợp này rồi nhưng cũng chẳng bít làm thế nào, lấy 1 con số bất kỳ thôi( khoảng 40-45% chi phí giám sát ) cho an toàn thôi chứ. đâu có bít nó thế nào đâu?
    TT 11 thì ko quy định về đinh mức cho chi phí này mà chỉ quy đinh nếu > 35% chi phí giam sát thì phải trình người quyết đinh đầu tư phê duyệt thôi, còn nghị định 99 thì bảo phải lập DT chứ cung ko có tỷ lên nào cả. mà lập DT cho việc này thì cũng chẳng co cái cơ sở nào cả. Hơnnữa về quy trinh thực hi ện công tác này cũng mơ hồ lắm các Pác ah. Có công triình thì thuê đơn vị chứng nhận tham gia ngay từ đầu khi đang bắt đầu thi công, có công trình thì sau khi ti công xong mới thuê dơn vị chứng nhận nên việc nó cũng khác nhau nhiều lắm.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    3
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Đơn vị mình cũng làm Chứng nhận sự phù hợp chất lượng công trình xây dựng.
    Bạn cứ lấy 35% chi phí tư vấn giám sát để suy ngược lại và lập dự toán chi phí thực hiện theo ngày công.


    Công ty CP Giám định Năng lượng Việt Nam (EIC)
    ĐC: P.306,1-5 Lê Duẩn, P. Bến Nghé, Q.1, TP.HCM
    ĐT: 08-3.911.8565; Fax:08- 3.911.8567
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Bài viết
    31
    Thanks
    0
    Thanked 4 Times in 3 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi bavucdav38 Xem bài viết
    Đơn vị mình cũng làm Chứng nhận sự phù hợp chất lượng công trình xây dựng.
    Bạn cứ lấy 35% chi phí tư vấn giám sát để suy ngược lại và lập dự toán chi phí thực hiện theo ngày công.
    Cũng có thể thực hiện như Bạn, nhưng cho hai phần việc:
    1- Chứng nhận đủ điều kiện đảm bảo an toàn chịu lực
    2- Chứng nhận sự phù hợp về chất lượng công trình xây dựng.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jun 2010
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Speaker Trích TT11/2005 về chi phí chứng nhận, họ TT nói thế thì ta theo tỉ lệ đó

    V. CHI PHÝ KIÓM TRA, CHøNG NHËN CHÊT L¦îNG
    C¤NG TR×NH X¢Y DùNG
    Theo TT11/2005
    1. §èi víi c¸c c«ng tr×nh ph¶i cã chøng nhËn chÊt l­îng: Chi phÝ kiÓm tra vµ chøng nhËn chÊt l­îng c«ng tr×nh x©y dùng do chñ ®Çu t­ tr¶ cho tæ chøc chøng nhËn chÊt l­îng ®­îc lÊy tõ chi phÝ qu¶n lý dù ¸n ®Çu t­ x©y dùng c«ng tr×nh. Khi chi phÝ kiÓm tra vµ chøng nhËn chÊt l­îng v­ît qu¸ 35% chi phÝ gi¸m s¸t thi c«ng x©y dùng cña chÝnh ®èi t­îng ®­îc chøng nhËn chÊt l­îng, th× chñ ®Çu t­ tr×nh ng­êi quyÕt ®Þnh ®Çu t­ quyÕt ®Þnh.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 03:51 AM.