Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15
    Thành viên mới quoctoa's Avatar
    Thanks
    3

Xin hỏi về báo cáo của Tư vấn giám sát về CLCT?

Cơ quan mình làm chủ đầu tư, thuê giám sát thi công, đến nay công trình đang đi vào hoàn thiện Mình nhận được Báo cáo của Tư vấn giám sát thi công về khối lượng, chất lượng xây dựng công trình. Trong đó mục 5 về Công tác quản lý chất lượng giai đoạn xây lắp các hạng mục công trình có nêu:
    - Kiểm tra nhật ký công trình được viết đầy đủ, phù hợp với tiến độ, thời tiết tại công trường.
    - Kiểm tra về vật liệu, cấu kiện sản phẩm xây dựng tại hiện trường thông qua chứng chỉ chất lượng của bên sản phẩm.
    - Kiểm tra biện pháp thi công, biện pháp an toàn lao động trong quá trình thi công xây lắp.
    - Kiểm tra về chất lượng, khối lượng tiến độ xây dựng, công việc, từng bộ phận, giai đoạn xây lắp của các hạng mục công trình.
    - Kiểm tra xác nhận bản vẽ hoàn công từng việc của hạng mục công trình.
    Thắc mắc của mình?
    1. Những công tác kiểm tra như trên về nguyên tắc có biên bản kiểm tra hay không? trong báo cáo của TVGS về KL, CL xây dựng CT có cần phải kèm theo các biên bản kiểm tra này không? về phía chủ đầu tư có được quyền yêu cầu đơn vị TVGS thi công cung cấp các biên bản kiểm tra này không?
    2. Về nhật ký công trình như thế nào là đúng theo quy định của PL và theo quy định nào?
    3. Sau khi nhận Báo cáo của TVGS thi công về KL, CL xây dựng công trình, mình phải làm gì tiếp theo?
    Các bạn xem giúp, xin cảm ơn nhiều.
    Sửa lần cuối bởi quoctoa; 30-06-2010 lúc 03:41 PM. Lý do: Bổ sung theo ý kiến của Đ/c Nguyễn Xuân Việt

Nguyễn Xuân Việt
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

Talking Thiếu thông tin không trả lời được

Bạn cung cấp thông tin câu hỏi chưa đầy đủ:
    - Thư nhất Chủ đầu tư là tư nhân hay nhà nước
    - Thứ 2 Bạn là người chủ đầu tư hay QLDA của chủ đầu tư
    Thông thường bạn luôn có những biên bản nghiệm thu cũng như các giấy tờ liên quan kèm theo.

Chúc bạn may mắn

Thanks
    3
    Cảm ơn ý kiến của Đ/c Việt, Bạn xem lại vấn đề giúp. Mình đã nêu rõ theo yêu cầu của Bạn trong topic.

dragonvu79
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi

mình có vài ý kiến tư vấn cho bạn

Về quản lý chất lượng công trình theo ND 209/2004 hay gần hơn là thông tư 27/2009/TT-BXD, trong đó có các biên bản nghiệm thu công việc, hoàn thành giai đoạn... và nhật ký công trình.
    về nguyên tắc thì đã nghiệm thu thì đều có các biên bản nghiệm thu phù hợp với đối tượng nghiệm thu của từng công việc đó, bạn có quyền yêu cầu kiểm tra (có thể cả hiện trường và hồ sơ nghiệm thu). chúc bạn thành công

Thành viên dự bị
    Thanks
    1
    chào các anh chị. anh quoctoa có thể cho em xin file bản báo cáo tư vấn giám sát mà anh đã nêu trên không. em muốn xin mâũ báo cáo đó. em cảm ơn nhiêù!

Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Thanks
    1,276

Smile

Trích dẫn Gửi bởi quoctoa Xem bài viết
    Thắc mắc của mình?
    1. Những công tác kiểm tra như trên về nguyên tắc có biên bản kiểm tra hay không? trong báo cáo của TVGS về KL, CL xây dựng CT có cần phải kèm theo các biên bản kiểm tra này không? về phía chủ đầu tư có được quyền yêu cầu đơn vị TVGS thi công cung cấp các biên bản kiểm tra này không?
    2. Về nhật ký công trình như thế nào là đúng theo quy định của PL và theo quy định nào?
    3. Sau khi nhận Báo cáo của TVGS thi công về KL, CL xây dựng công trình, mình phải làm gì tiếp theo?
    Các bạn xem giúp, xin cảm ơn nhiều.
    Mình có vài ý kiến với bạn như sau, các bạn bổ sung thêm:
    - Tư vấn giám sát phải có báo cáo tuần hoặc tháng cho CĐT (báo cáo cho cả Tư vấn QLDA nếu có) để nắm bắt tình hình công việc. Ngoài ra khi kết thúc công trình thì TVGS phải báo cáo nghiệm thu công tác giám sát cho CĐT và Tư vấn QLDA (Nếu có). Bạn xem trong hợp đồng đã ký giữa CĐT và TVGS gồm những công việc gì cụ thể để chỉ đạo.
    - Tư vấn giám sát nguyên tắc phải trực chiến 24/24 giám sát đơn vị thi công trên công trình nên chỉ có báo cáo hàng tuần hoặc tháng cho CĐT thôi, và các biên bản kiểm tra thực ra là các biên bản phát sinh, xử lý kỹ thuật hiện trường (nếu có). Mai này khi làm hoàn công, quyết toán khối lượng sẽ phải có những biên bản này kèm theo.
    - Nhật ký công trình do đơn vị thi công đóng dấu, nhưng phải thống nhất theo ý kiến của CĐT, trong đó có đầy đủ có thông tin liên quan đến công trình...Như các bạn trên đã tư vấn theo nghị định 209 và NĐ 49 về Quản lý chất lượng công trình xây dựng.
    - Bạn là phía CĐT nên phải lưu lại những báo cáo của giám sát và sử lý những công việc phát sinh trong đó, và cho ý kiến chỉ đạo các đơn vị để cùng kết hợp thực hiện. Bạn chú ý trong hồ sơ quản lý chất lượng công trình như các biên bản nghiệm thu, KCS...để chỉ đạo lại TVGS làm cho đúng.
    Mình có mấy File báo cáo của giám sát cho CĐT gửi bạn tham khảo, tùy vào từng công trình của mình chỉnh sửa thêm cho phù hợp.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------

7. Có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới ks.thanhtan về bài viết hữu ích này:

ledinhquan80 (18-06-2012), Lenam2003 (01-06-2012), namtvtat (09-01-2013), shinnichi (28-08-2012), tancauduong (03-04-2014)

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    cam on vi nhung file ban cho nhe
    rat co gia tri voi toi vao thoi diem nay

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    Tôi có 1 thắc mắc xin hỏi bạn. về báo cáo TVGS như bạn nói là oK. xin hỏi thêm về nhật ký TVGS. nhật ký thi công do đơn vị thi công lập thì được TVGS và các bên liên quan ký xác nhận, đặc biệt là TVGS ký xác nhận hàng ngày. Vậy nhật ký giám sát do TVGS lập thì ai ký xác nhận, nếu là Ban QLDA ký xác nhận thì họ cũng không thể xác nhận hàng ngày được, còn nếu không có ai xác nhận chỉ mỗi TVGS tự lập tự ký thì quyển nhật ký đó có đủ tính pháp lý không. Nếu như vậy thì có cần thiết phải có nhật ký TVGS theo qui định không?

Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Thanks
    1,276
    Trích dẫn Gửi bởi catvangx1a Xem bài viết
    ...Nếu như vậy thì có cần thiết phải có nhật ký TVGS theo qui định không?
    Đã là quy định thì bắt buộc phải thực hiện cho đúng. Về việc có cần thiết phải lập nhật ký giám sát không. Trích dẫn Điểm d, Khoản 1, Điều 13 của Nghị định 23 về xử phạt vi phạm hành chính: Phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu nếu không lập nhật ký giám sát thi công xây dựng công trình.
    Bạn tham khảo thêm các bài viết thảo luận từ chủ đề này: http://www.giaxaydung.vn/diendan/f61...y-92611-4.html
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------

Thanks
    3
    Rất xin lỗi vì đã không vào được diễn đàn để cảm ơn mọi người đã góp ý cho chủ đề trên.
    Về việc này mình đã tiến hành theo trình tự, mặc dù có vẻ như rập khuôn, máy móc và chưa yên tâm cho lắm, nhưng trước mắt là ổn. Nếu có thắc mắc gì để phù hợp với các quy định mới hơn Mình sẽ xin ý kiến mọi người.
    Xin cảm ơn.

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. CP kiểm tra và chứng nhận sự phù hợp CLCT
    Bởi kimhongphong trong diễn đàn Tổng mức đầu tư và hiệu quả dự án
    Trả lời: 6
    Bài cuối: 15-11-2011, 11:20 AM
  2. TT 27/2009/TT-BXD Hướng dẫn một số nội dung về Quản lý CLCT
    Bởi buithethoi trong diễn đàn Bộ Xây dựng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 05-08-2009, 12:02 PM