Trang 1 của 11 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 109
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    50
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post

    Question Tư vấn thiết kế có được giám sát thi công công trình mình TK không ?

    Các bác cho em hỏi đơn vị Tư vấn thiết kế có được ký Hợp đồng giám sát thi công chính công trình mà mình đã TK không ?
    Văn bản nào quy định
    Sửa lần cuối bởi KhongAn; 05-08-2008 lúc 12:34 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên rất xuất sắc hongngan99's Avatar
    Ngày tham gia
    Jan 2008
    Bài viết
    549
    Thanks
    0
    Thanked 265 Times in 69 Posts
    Tại khoản 6 điều 48 chương V của nghị định 16/CP quy định rõ: Thiết kế thì không được giám sát.... Bạn xem kỹ ở nghị định 16/ND-CP
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên rất xuất sắc
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    503
    Thanks
    44
    Thanked 63 Times in 32 Posts
    Tôi nghĩ là được, vì theo Điều 3 Nghị định 58:



    b) Nhà thầu đã lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ cho gói thầu không được tham gia đấu thầu xây lắp, cung cấp hàng hoá cho gói thầu đó kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, trừ trường hợp đối với gói thầu EPC. Nhà thầu đã lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ cho gói thầu có thể tham gia đấu thầu cung cấp dịch vụ tư vấn lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu, giám sát thực hiện hợp đồng đối với gói thầu đó
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên ưu tú goldenfish's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    317
    Thanks
    0
    Thanked 18 Times in 13 Posts
    Mục 6 Điều 48 của Nghị Định 16 nói là "Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng cho Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình không được ký hợp đồng tư vấn giám sát với Chủ Đầu Tư đối với công trình cho mình thiết kế; nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với Nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát". Như vậy trước hết thì dự án của bạn sử dụng nguồn vốn nào? Nếu sử dụng các nguồn vốn nêu trên thì không được rồi. Dự án ODA Nhật như bên mình thì bọn mình đang là Tư Vấn giám sát nè, và giai đoạn thiết kế trước đây thì bên mình cũng là Tư Vấn thiết kế luôn. Nhưng trong khi một lần đi họp mình nghe một bác ở bộ nói là vốn ODA bi giờ cũng được coi là vốn ngân sách nhà nước vì thực chất là do chính phủ mình vay và sau này phải trả. Chẳng hiểu sao nữa nhỉ. Có ai có quy định nào khác thì chỉ bảo với.
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    19
    Thanks
    1
    Thanked 6 Times in 3 Posts

    tư vấn tk được GS công trình mình tk khômg?

    có nghị định 58/2008/ND-CP quy định về vấn đề này rất rõ ràng,bạn down về mà xem.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên rất xuất sắc hongngan99's Avatar
    Ngày tham gia
    Jan 2008
    Bài viết
    549
    Thanks
    0
    Thanked 265 Times in 69 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi goldenfish Xem bài viết
    Mục 6 Điều 48 của Nghị Định 16 nói là "Các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn tín dụng cho Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước, nhà thầu thiết kế xây dựng công trình không được ký hợp đồng tư vấn giám sát với Chủ Đầu Tư đối với công trình cho mình thiết kế; nhà thầu giám sát thi công xây dựng không được ký hợp đồng với Nhà thầu thi công xây dựng thực hiện kiểm định chất lượng công trình xây dựng đối với công trình do mình giám sát". Như vậy trước hết thì dự án của bạn sử dụng nguồn vốn nào? Nếu sử dụng các nguồn vốn nêu trên thì không được rồi. Dự án ODA Nhật như bên mình thì bọn mình đang là Tư Vấn giám sát nè, và giai đoạn thiết kế trước đây thì bên mình cũng là Tư Vấn thiết kế luôn. Nhưng trong khi một lần đi họp mình nghe một bác ở bộ nói là vốn ODA bi giờ cũng được coi là vốn ngân sách nhà nước vì thực chất là do chính phủ mình vay và sau này phải trả. Chẳng hiểu sao nữa nhỉ. Có ai có quy định nào khác thì chỉ bảo với.
    Mình hoàn toàn đồng ý với goldenfish. Dự án có vốn nhà nước thì thiết kế không được giám sát. Còn các dự án có nguồn vốn khác thì tuỳ theo chủ đầu tư, nhà nước chỉ khuyến khích áp dụng không bắt buộc. Ở lĩnh vực này nên tuân thủ nghị định về quản lý dự án công trình xây dựng, theo quan điểm của mình như vậy.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    50
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Trích dẫn Gửi bởi thuanquang07 Xem bài viết
    có nghị định 58/2008/ND-CP quy định về vấn đề này rất rõ ràng,bạn down về mà xem.
    Bác này cứ như từ trên trời rơi xuống vậy. Bác CD đã viện dẫn ND 58 rồi còn gì. Vấn đề là ND58 và ND16 có vẻ vênh nhau.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên xuất sắc VMC's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    415
    Thanks
    0
    Thanked 395 Times in 52 Posts
    Theo mình thì như thế này:
    Điều 77 của Nghị định 58 nói: Kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì Nghị định số 111/2006/NĐ-CP ngày 29/9/2006 của Chính phủ hết hiệu lực thi hành. Những quy định trước đây của Chính phủ, các Bộ, cơ quan ngang Bộ và của các địa phương trái với quy định của Luật đấu thầu, Luật xây dựng và của Nghị định này đều bị bãi bỏ.
    Vì nghị định 58 (ra 5/5/2008) ra sau nghị định 16 (ra 7/2/2005) nên sẽ áp dụng theo Nghị định 58 và vì vậy theo mình thì: TVTK được phép tham gia làm TVGS theo mục b) khoản 1 điều 3 của NĐ58.
    Ngh? c?ng b?n, l?m cho b?n
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,536
    Thanks
    0
    Thanked 67 Times in 50 Posts
    Vậy là đã rõ. Áp dụng NGhị định 58.
    Các dự án thuộc phạm vi áp dụng của luật đấu thầu, Nghị định 58 thì Nhà thầu đã lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công, thiết kế công nghệ cho gói thầu có thể tham gia đấu thầu cung cấp dịch vụ tư vấn giám sát thực hiện hợp đồng đối với gói thầu đó.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    83
    Thanks
    10
    Thanked 27 Times in 8 Posts

    Đơn vị tư vấn thiết kế không được thực hiện tư vấn giám sát thi công công trình do mình thiết kế

    Theo mình các bạn nhầm lấn giữa tư vấn giám sát thi công xây dựng và giám sát việc thực hiện hợp đồng ở hai Nghị định 16 và Nghị định 58.
    Nghị định số 16 quy định đơn vị tư vấn thiết kế không được thực hiện việc tư vấn giám sát thi công xây dựng do mình thiết kế vẫn còn hiệu lực vì vậy các bạn đừng dại gì thuê đơn vị thiết kế giám sát thi công xây dựng do họ thiết kế.
    Sửa lần cuối bởi sxddienbien; 05-08-2008 lúc 09:29 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 11 1 2 3 ... CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 05:53 AM.