Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2
Kết quả 11 đến 18 của 18
    Thành viên dự bị tnt269's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Minh Hiến Xem bài viết
    Chứng chỉ chủ nhiệm bây giờ được thay thế bằng chứng chỉ hành nghề của từng bộ môn. Trong khung tên bản vẽ không cần ông chủ nhiệm nữa. Em vừa làm một số dự án có vốn ngân sách Tp.HCM, Sở XD cũng không yêu cầu chủ nhiệm

Trong bản vẽ thường có người Chủ Nhiệm, người Thiết Kế, người Quản Lý Chất Lượng, vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào ? Cảm ơn bạn nhiều.

Thành viên dự bị tnt269's Avatar
    Thanks
    0
    Các bạn cho mình hỏi: Trong 1 bản vẽ thường có Chủ Nhiệm, Thiết Kế, Quản Lý Chất Lượng. Vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào? Cảm ơn các bạn.

Thành viên tích cực ManU's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tnt269 Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi: Trong 1 bản vẽ thường có Chủ Nhiệm, Thiết Kế, Quản Lý Chất Lượng. Vậy trách nhiệm pháp lý của từng người như thế nào? Cảm ơn các bạn.
    Chức danh Chủ nhiệm để chỉ người chịu trách nhiệm chung toàn đồ án thiết kế. Nghĩa là nếu có bất cứ vấn đề gì với hồ sơ thiết kế thì anh Chủ nhiệm là người đầu tiên phải chịu trách nhiệm. Có thể liên tưởng vị trí này với Giám đốc trong công ty. Chính vì thế không có chứng chỉ riêng cho chức danh Chủ nhiệm, nhưng tối thiểu phải có chứng chỉ hành nghề của một trong các bộ môn của đồ án thiết kế mới được.
    Chức danh Chủ trì thiết kế để chỉ người đứng đầu nhóm thiết kế một bộ môn nhất định (v/d: kết cấu, kiến trúc, điện, nước,...), quản lý và chịu trách nhiệm nội dung thiết kế của bộ môn mình. Người này cần có chứng chỉ hành nghề mới được. Có thể liên tưởng vị trí này với trưởng phòng ban trong công ty.
    Chức danh quản lý chất lượng để chỉ người được giao nhiệm vụ quản lý chất lượng đồ án thiết kế trong hệ thống quản lý chất lượng của công ty thiết kế. Chức danh này vì vậy chỉ có nếu trong hệ thống quản lý của công ty yêu cầu như vậy. Và đây thường là người có nhiều kinh nghiệm, đã từng kinh qua nhiều dự án. Người này là chốt kiểm tra cuối cùng về mặt kỹ thuật của đồ án thiết kế trước khi trình ký lãnh đạo công ty và xuất bản hồ sơ thiết kế. Có thể liên tưởng vị trí này với Phòng kế hoạch- kỹ thuật của một công ty. Tuy nhiên về mặt pháp lý thì chức danh này trách nhiệm ít hơn nhiều so với chủ nhiệm đồ án, thường chỉ có trách nhiệm về nội bộ trong công ty trừ trường hợp quy chế của công ty có quy định rõ.
    Một vài ý kiến trao đổi, nếu bạn nào có thông tin chính xác hơn mong bạn cùng góp ý!
    LX - Tranh lu?n ?? ph?t tri?n.
    Thank = h?nh ??ng = click

4. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới ManU về bài viết hữu ích này:

hhanh (24-08-2012), Huyết Hoa (17-08-2012), NamTVDS (28-10-2012)

Thành viên dự bị lama77's Avatar
    Thanks
    0
    Ý kiến tranh luận của các bác rất hữu ích, em cũng có một thắt mắc cần sự giải đáp của các bác: Với những công trình nào (cấp công trình và tổng mức đầu tư) thì không cần đến chủ trì thiết kế? Vì những công trình nhỏ tý tẹo cũng phải có chủ trì thiết kế ký sao? Thế thì hơi vô lý!

Thành viên mới bảo trung's Avatar
    Thanks
    0
    Có văn bản nào định nghĩa rõ ràng về: 1. chủ nhiệm dự án, 2. chủ nhiệm thiết kế, 3. chủ trì thiết kế không các bác? Chứ để mỗi người tự hiểu thì thật là nguy.
    Chủ nhiệm thiết kế khác chủ trì thiết kế ở chỗ nào ạ? Bác nào biết trả lời giúp, có refer đến văn bản cụ thể càng tốt ạ.
    Xin cám ơn.

Thành viên BQL Diễn đàn naat's Avatar
    Thanks
    2,767
    Trích dẫn Gửi bởi lama77 Xem bài viết
    Ý kiến tranh luận của các bác rất hữu ích, em cũng có một thắt mắc cần sự giải đáp của các bác: Với những công trình nào (cấp công trình và tổng mức đầu tư) thì không cần đến chủ trì thiết kế? Vì những công trình nhỏ tý tẹo cũng phải có chủ trì thiết kế ký sao? Thế thì hơi vô lý!
    Nhỏ hay to thì theo tôi không liên quan đến việc có hay không có chủ trì. Các quy định trên là để đảm bảo chất lượng thiết kế.

Thành viên rất xuất sắc tranhaiduongvc11's Avatar
    Thanks
    1,535
    Trích dẫn Gửi bởi bảo trung Xem bài viết
    Có văn bản nào định nghĩa rõ ràng về: 1. chủ nhiệm dự án, 2. chủ nhiệm thiết kế, 3. chủ trì thiết kế không các bác? Chứ để mỗi người tự hiểu thì thật là nguy.
    Chủ nhiệm thiết kế khác chủ trì thiết kế ở chỗ nào ạ? Bác nào biết trả lời giúp, có refer đến văn bản cụ thể càng tốt ạ.
    Xin cám ơn.
    Hic, các chức danh này thì chắc chắn là khác nhau rồi, phân ra để nói rõ vai trò và trách nhiệm của từng vị trí trong công tác quản lý thiết kế hay dự án hay quản lý chất lượng như anh naat nói thôi
    Tr?n H?i D??ng - 0903 472 186
    Email: tranhaiduongvc11@gmail.com

9. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn tranhaiduongvc11 về bài viết rất hữu ích này:

hoaviet2911 (01-06-2012)

Thành viên ưu tú caravan's Avatar
    Thanks
    92
    Trích dẫn Gửi bởi lama77 Xem bài viết

Điều 15. NĐ 209/2004
    "1. Bản vẽ thiết kế xây dựng công trình phải có kích cỡ, tỷ lệ, khung tên và được thể hiện theo các tiêu chuẩn xây dựng. Trong khung tên từng bản vẽ phải có tên, chữ ký của người trực tiếp thiết kế, chủ trì thiết kế, chủ nhiệm thiết kế, người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thiết kế và dấu của nhà thầu thiết kế xây dựng công trình, trừ trường hợp nhà thầu thiết kế là cá nhân hành nghề độc lập. ..."

Câu trả lời cho bạn đây.

11. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn caravan về bài viết rất hữu ích này:

Huyết Hoa (17-08-2012)

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 1 2

Các Chủ đề tương tự

1. Chi phí thiết kế công trinh công nghiệp khi có giá trị thiết bị >50%, giúp tôi với, cảm ơn nhiều
    Bởi sirkhuong trong diễn đàn Định mức, đơn giá xây dựng công trình
    Trả lời: 4
    Bài cuối: 19-09-2012, 03:04 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài cuối: 23-05-2010, 03:15 PM
  3. Trả lời: 1
    Bài cuối: 06-02-2010, 05:51 PM
  4. Nhờ thiết kế giúp nhà 6x9m, cám ơn nhiều nhiều!!!
    Bởi nuisan trong diễn đàn Kiến trúc dân dụng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 04-02-2010, 11:29 PM
  5. Trả lời: 3
    Bài cuối: 27-07-2009, 04:30 PM