Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 6 7 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 70
  1. #41
    Thành viên rất tích cực deathofwar's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    140
    Thanks
    54
    Thanked 55 Times in 36 Posts

    Vấn đề hợp đồng!

    Nghị định 112/2009/NĐ-CP(14/12/2009), đã bỏ phần "Hợp đồng trong hoạt động xây dựng".
    Như thế, các mức tạm ứng khi thi công, chúng ta vẫn áp dụng theo Nghị định 99.
    Còn hợp đồng trong hoạt động xây dựng ta áp dụng theo thông tư 06/2007/TT-BXD(25/07/2007).
    Các bác cho xin ý kiến nào
    Cu?c s?ng gi?ng nh? m?t cu?n s?ch. K? ?i?n r? gi? qua nhanh ch?ng. Ng??i kh?n ngoan v?a ??c v?a suy ngh? v? bi?t r?ng m?nh ch? ???c ??c m?t l?n.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #42
    Thành viên rất tích cực deathofwar's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    140
    Thanks
    54
    Thanked 55 Times in 36 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi trungxdvn Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi một vấn đề:
    Khoản 2, khoản 3 điều 10 Nghị định 112 quy định:
    - Trong trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm định thì được phép thuê tổ chức, cá nhân tư vấn đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm chuyên môn để thẩm tra dự toán công trình....
    - Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình (trừ các công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế kỹ thuật sẽ do người quyết định đầu tư phê duyệt) sau khi đã thẩm định hoặc thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình....

    Như vậy trong trường hợp chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân thẩm tra dự toán công trình thì sẽ không phải thẩm định nữa mà chỉ có phê duyệt dự toán à? Và như vậy chi phí trong tổng mức đầu tư chỉ có phần chi phí thẩm tra dự toán mà không có phần lệ phí thẩm định dự toán?

    Mình hỏi vấn đề này là vì tại khoản 3 điều 9 thông tư 27 ban hành ngày 31 tháng 7 năm 2009 hướng dẫn một số nội dụng về quản lí chất lượng công trình xây dựng có quy định:

    - Chủ đầu tư có thể thuê tư vấn thẩm tra thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công (kể cả trong trường hợp thiết kế ba bước) một phần hoặc toàn bộ các nội dung thẩm định nêu tại khoản 1 Điều 18 Nghị định 12/2009/NĐ-CP để làm cơ sở cho việc thẩm định, phê duyệt. Kết quả thẩm tra được thể hiện bằng văn bản và không thay thế cho việc thẩm định của chủ đầu tư.
    2 nội dung bác vừa nêu khác nhau hoàn toàn:
    *Khoản 2, 3 điều 10, nghị định 112/2009/NĐ-CP: thẩm định, phê duyệt dự toán xây dựng công trình.
    *Điều 9, thông tư 27/2009/TT-BXD: hướng dẫn thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng công trình theo điều 18, nghị định 12/2009/NĐ-CP.
    Cu?c s?ng gi?ng nh? m?t cu?n s?ch. K? ?i?n r? gi? qua nhanh ch?ng. Ng??i kh?n ngoan v?a ??c v?a suy ngh? v? bi?t r?ng m?nh ch? ???c ??c m?t l?n.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #43
    Chiến sỹ thi đua của ngành dinhdangquang's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,195
    Thanks
    361
    Thanked 1,351 Times in 409 Posts

    Smile Ý kiến tư vấn

    Trích dẫn Gửi bởi trungxdvn Xem bài viết
    Mọi người cho mình hỏi một vấn đề:
    Khoản 2, khoản 3 điều 10 Nghị định 112 quy định:
    - Trong trường hợp chủ đầu tư không đủ điều kiện, năng lực thẩm định thì được phép thuê tổ chức, cá nhân tư vấn đủ điều kiện năng lực, kinh nghiệm chuyên môn để thẩm tra dự toán công trình....
    - Chủ đầu tư phê duyệt dự toán công trình (trừ các công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế kỹ thuật sẽ do người quyết định đầu tư phê duyệt) sau khi đã thẩm định hoặc thẩm tra và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả phê duyệt dự toán công trình....

    Như vậy trong trường hợp chủ đầu tư thuê tổ chức, cá nhân thẩm tra dự toán công trình thì sẽ không phải thẩm định nữa mà chỉ có phê duyệt dự toán à? Và như vậy chi phí trong tổng mức đầu tư chỉ có phần chi phí thẩm tra dự toán mà không có phần lệ phí thẩm định dự toán?
    Đoạn tôi bôi đỏ đúng như bạn nói. Điều này không ảnh hưởng đến việc dự trù chi phí thẩm định hay thẩm tra dự toán trong TMĐT đã được phê duyệt. Nếu thuê tư vấn thẩm tra hay chủ đầu tư thẩm định cũng được chi trả từ nguồn này.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #44
    Thành viên mới trungxdvn's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    10
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdangquang Xem bài viết
    Đoạn tôi bôi đỏ đúng như bạn nói. Điều này không ảnh hưởng đến việc dự trù chi phí thẩm định hay thẩm tra dự toán trong TMĐT đã được phê duyệt. Nếu thuê tư vấn thẩm tra hay chủ đầu tư thẩm định cũng được chi trả từ nguồn này.
    Em kính chào thầy! cảm ơn thầy đã trả lời câu hỏi của em. Em vẫn còn chưa rõ một vấn đề đó là chi phí thẩm tra và lệ phí thẩm định là khác nhau nhiều. Như vậy trường hợp chủ đầu tư tổ chức thẩm định thì chi phí trả cho chủ đầu tư sẽ lấy theo chí phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định? chi phí khoản mục này trong TMĐT lấy theo chi phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định?
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #45
    Thành viên mới trungxdvn's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    10
    Thanks
    1
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi deathofwar Xem bài viết
    2 nội dung bác vừa nêu khác nhau hoàn toàn:
    *Khoản 2, 3 điều 10, nghị định 112/2009/NĐ-CP: thẩm định, phê duyệt dự toán xây dựng công trình.
    *Điều 9, thông tư 27/2009/TT-BXD: hướng dẫn thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng công trình theo điều 18, nghị định 12/2009/NĐ-CP.
    Dự toán xây dựng công trình cũng là một phần của hồ sơ thiết kế xây dựng (khoản 1 điều 17 NĐ12). Cũng có thể như bạn nói là quy định cho phần dự toán khác với phần thiết kế kỹ thuật hoặc thiết kế bản vẽ thi công. Tuy nhiên, vấn đề đặt ra ở đây là tại sao lại có quy định khác nhau như vậy vì thực ra theo nguyên tắc thì phải theo một quy trình thực hiện nhằm đảm bảo chất lượng của cả dự án chứ không thể phần thiết kế bản vẽ lại quy định là việc thẩm tra không thay thế cho việc thẩm định trong khi phần dự toán lai quy định là chỉ thực hiện việc thẩm tra hoặc thẩm định.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #46
    Thành viên BQL Diễn đàn Đinh Tấn Linh's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    1,951
    Thanks
    738
    Thanked 1,139 Times in 444 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi trungxdvn Xem bài viết
    Em kính chào thầy! cảm ơn thầy đã trả lời câu hỏi của em. Em vẫn còn chưa rõ một vấn đề đó là chi phí thẩm tra và lệ phí thẩm định là khác nhau nhiều. Như vậy trường hợp chủ đầu tư tổ chức thẩm định thì chi phí trả cho chủ đầu tư sẽ lấy theo chí phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định? chi phí khoản mục này trong TMĐT lấy theo chi phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định?
    Khi đơn vị tư vấn lập dự toán lúc nào họ cũng đưa vào hệ số chi phí thẩm tra thiết kế - dự toán theo Công bố của Bộ Xây dựng.
    Đến giai đoạn thẩm tra, thẩm định. Khi hợp đồng với đơn vị tư vấn thẩm tra có thể theo số đã được lập theo hệ số công bố hoặc thấp hơn.
    Trường hợp Chủ đầu tư tự thẩm định thì vẫn được hưởng chi phí bằng như chi phí thẩm tra.

    Mọi người trao đổi thêm!
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #47
    Thành viên rất tích cực deathofwar's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    140
    Thanks
    54
    Thanked 55 Times in 36 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi vanhuongthuthuy Xem bài viết
    Về chỉ số giá xây dựng. Điều 17 NĐ 112 ngoài 2 ý như NĐ 99 còn thêm điểm 3. Như vậy rõ ràng trong chỉ số giá ở NĐ 112 quy trách nhiệm rõ ràng, chính xác hơn trong trường hợp tổ chức tư vấn xác định chỉ số giá xây dựng.

    Theo khoản 4 Điều 18 nêu:


    Như vậy sẽ rõ ràng hơn và không còn tranh luận ở GXD về việc công chức nhà nước có được cấp Chứng chỉ Kỹ sư định giá hay không. Tuy nhiên, đọc cụm từ "Cá nhân là công chức" thì hiểu đã làm nhà nước là công chức mới ok, còn viên chức và người lao động thì không được. Như vậy những ai gắng bó với nhà nước nhưng do điều kiện khách quan chưa vào công chức được (ví dụ HCM quy định có hộ khẩu tại HCM mới thi được công chức trong khi cá nhân ấy là dân tỉnh), vẫn là viên chức, người lao động thì việc có Chứng chỉ Kỹ sư định giá lại là vấn đề nang giải. Và vì thế việc người lao động làm việc ở cơ quan nhà nước muốn có Chứng chỉ sẽ khó thực hiện. Vì sao? Vì giả dụ cá nhân đó tốt nghiệp ra trường làm 5năm tại UBND Quận chẳng hạn, làm sao đáp ứng nổi tối thiểu 5 tiêu chí tại khoản 1 Điều 18 NĐ112.

    Đôi lời mổ sẽ, mong mấy bác gốp ý thêm.
    Theo nghị định 112, thì vấn đề cấp chứng chỉ KS định giá có thay thế cho thông tư 06/2008/TT-BXD hay không?
    Cu?c s?ng gi?ng nh? m?t cu?n s?ch. K? ?i?n r? gi? qua nhanh ch?ng. Ng??i kh?n ngoan v?a ??c v?a suy ngh? v? bi?t r?ng m?nh ch? ???c ??c m?t l?n.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #48
    Chiến sỹ thi đua của ngành dinhdangquang's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,195
    Thanks
    361
    Thanked 1,351 Times in 409 Posts

    Smile Trao đổi thêm

    Trích dẫn Gửi bởi trungxdvn Xem bài viết
    Em kính chào thầy! cảm ơn thầy đã trả lời câu hỏi của em. Em vẫn còn chưa rõ một vấn đề đó là chi phí thẩm tra và lệ phí thẩm định là khác nhau nhiều. Như vậy trường hợp chủ đầu tư tổ chức thẩm định thì chi phí trả cho chủ đầu tư sẽ lấy theo chí phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định? chi phí khoản mục này trong TMĐT lấy theo chi phí thẩm tra hay lệ phí thẩm định?
    Theo tôi:
    1. Khi lập TMĐT hay dự toán gói thầu tính (dự trù) lệ phí / chi phí thẩm định.
    2. Thực tế triển khai không thuê tư vấn thẩm tra thì chỉ đầu tư được hưởng chi phí này, nếu có thuê tư vấn thẩm tra thì dùng nguồn này để thanh toán.
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #49
    Thành viên dự bị Bui Dinh Luong's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    3
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Cảm ơn

    Mình đang đọc, tìm hiểu về NĐ 112-CP, được các bạn chỉ bảo cho thật sướng quá. Đúng NĐ 112-CP đã quy định rõ ràng, đầy đủ về chức năng, quyền hạn cho Chủ đầu tư, nhà thầu, thanh tra, kiểm toán... nói chung cho các tổ chức, doanh nghiệp, các nhân hoạt động trong lĩnh vực ĐTXD.
    Cảm ơn các bạn, hôm sau mình lại bàn tiếp nhé
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #50
    Thành viên mới dongquangthanh's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    6
    Thanks
    12
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Nghi dịnh 112/2009/ND-CP

    Còn theo mình thì tuy là trong NĐ 112 không có hướng dẫn về hợp đồng nhưng tại Điều 28 chương VII thì: Việc tạm ứng , thanh toán , hồ sơ HĐ xây dựng thực hiện theo các quy định tại Nghị định của Chính phủ về Hợp đồng trong hoạt động xây dựng. Thì các bạn xử lý như thế nào? Hiện mình đã có dự thảo Nghị định HĐ trong hoạt đồng xây dựng ngày 26/02/2010.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 3 4 5 6 7 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 04:41 PM.