Kết quả 1 đến 9 của 9
  1. #1
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    May 2010
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Smile Thông Tư quy định về bảo hiểm công trình


    Theo thông tư Số: 76/2003/TT-BTC Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng
    Có quy định về
    Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộcCho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???

      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên mới zumi208's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2010
    Bài viết
    42
    Thanks
    0
    Thanked 25 Times in 13 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi heodaica1511 Xem bài viết
    Theo thông tư Số: 76/2003/TT-BTC Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng
    Có quy định về
    Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộcCho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???
    Thông tư 76/2003/TT-BTC ngày 04/8/2003 hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng thay thế cho thống tư số 137/1999/TT-BTC ngày 19/11/99 về hướng dẫn bảo hiểm công trình xây dựng hiện vẫn còn hiệu lực và chưa có văn bản nào thay thế
    HO?NG LINH
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên ưu tú beck's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    258
    Thanks
    1
    Thanked 143 Times in 30 Posts
    Theo luật kinh doanh và luật Xây dựng thì bảo hiểm trong hoạt động xây dựng là loại bảo hiểm không bắt buộc. Vì vậy Bộ tài chính đã bãi bỏ các văn bản trước đây quy định về bảo hiểm trong hoạt động xây dựng. Bạn tham khảo các công văn 5881/BTC-BH năm 2007 và 13994/BTC-BH năm 2008 nhé.
    http://giaxaydung.vn/diendan/chuan-b...ong-trinh.html
    fly without wings!!!!!!!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    May 2010
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Cho em hỏi theo nghị định 48/2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thuộc các dự án đầu tư xây dựng có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên.
    Điều 45. Bảo hiểm và bảo hành theo hợp đồng xây dựng

    1. Bảo hiểm

    a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;

    b) Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.

    Như vậy thì ở đây có bắt buộc với loại công trình này không?
    Bảo hiểm trong xây dựng có nhiều loại vậy bảo hiểm công trình liên quan đến vấn đề gì có phải chủ yếu là do thiên tai không. Nếu mua thì chủ đầu tư là người mua bảo hiểm công trình???
    Mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc

      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên ưu tú beck's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    258
    Thanks
    1
    Thanked 143 Times in 30 Posts
    Trong văn bản 13994/BTC-BH ngày 19/11/2008 cũng đã nói rõ
    1. Theo quy định tại Luật Kinh doanh bảo hiểm, bảo hiểm trong hoạt động xây dựng không phải là bảo hiểm bắt buộc. Do đó, Bộ Tài chính không ban hành quy tắc, biểu phí bảo hiểm trong hoạt động xây dựng. Việc mua, bán bảo hiểm trong hoạt động xây dựng được thực hiện như đối với các loại hình bảo hiểm tự nguyện khác
    2. Các đối tượng (tổ chức, cá nhân) có nghĩa vụ phải mua bảo hiểm trong hoạt động xây dựng phải tiến hành mua bảo hiểm tại các doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ được cấp giấy phép thành lập và hoạt động tại Việt Nam và được phép cung cấp loại sản phẩm bảo hiểm này. Các doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nói trên có quyền chủ động xây dựng quy tắc, điều khoản, biểu phí bảo hiểm của loại hình bảo hiểm này tương tự như các loại hình bảo hiểm tự nguyện khác.
    Việc Chủ đầu tư và nhà thầu ai mua loại bảo hiểm gì thì Nghị định 48/2010 cũng đã quy định rõ :
    a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;

    b) Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.
    fly without wings!!!!!!!!!
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Aug 2008
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Bao hiem lap dat

    Hi
    A ơi cho e hỏi 1 chút.
    Trong QĐ phê duyệt DA có gói thầu Bảo hiểm lắp đặt thiết bị, nhưng thực tế DA chỉ mua phần mềm ứng dụng và dịch vụ kèm theo.
    Vậy khi lập TDT e có thể bỏ chi phí bảo hiểm lắp đặt thiết bị đi được ko?
    Nếu để nguyên có sao ko ạ.
    E mới vào nghề, còn hơi non. Mong a chỉ bảo.
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2012
    Bài viết
    18
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post
    Trích dẫn Gửi bởi heodaica1511 Xem bài viết

    Theo thông tư [FONT="]Số: 76/2003/TT-BTC
    [FONT="]Hướng dẫn về bảo hiểm trong đầu tư và xây dựng
    Có quy định về [/FONT]
    [/FONT][FONT="] Đối tượng bảo hiểm bắt buộc hoặc không bắt buộc[/FONT]Cho em hỏi : thông tư này còn hiệu lực ko??? và có thông tư nào thay thế bổ sung quy định về đối tượng bảo hiểm bắt buộc ko???

    Bạn tham khảo các công văn 5881/BTC-BH năm 2007 và 13994/BTC-BH năm 2008
    -----------------------------------------------------------
    Nguy?n S? Quang H?a
    Tr??ng ph?ng
    Ph?ng Kinh doanh B?o hi?m
    B?o hi?m Qu?n ??i (MIC)
    54 L? V?n L??ng, H? N?i
    Mobile: 0936 638 239 / 0986 381 145 (24/24h)
    Mail: mic.kinhdoanh@gmail.com / hoansq.hn@mic.vn
    Web: www.baohiem24h.com / www.mic.vn
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2012
    Bài viết
    18
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 1 Post
    Trích dẫn Gửi bởi heodaica1511 Xem bài viết
    Cho em hỏi theo nghị định 48/2010 về hợp đồng trong hoạt động xây dựng thuộc các dự án đầu tư xây dựng có sử dụng 30% vốn nhà nước trở lên.
    [FONT="]Điều 45. Bảo hiểm và bảo hành theo hợp đồng xây dựng[/FONT]

    [FONT="]1. Bảo hiểm[/FONT]

    [FONT="]a) Bảo hiểm công trình xây dựng do chủ đầu tư mua. Trường hợp, phí bảo hiểm này đã được tính vào giá hợp đồng thì bên nhận thầu [/FONT][FONT="]thực hiện mua bảo hiểm công trình theo quy định;[/FONT]

    [FONT="]b) [/FONT]Bên nhận thầu phải thực hiện mua các loại bảo hiểm cần thiết (bảo hiểm thiết bị, bảo hiểm đối với bên thứ ba) để bảo đảm cho hoạt động của mình theo quy định của pháp luật.

    Như vậy thì ở đây có bắt buộc với loại công trình này không?
    Bảo hiểm trong xây dựng có nhiều loại vậy bảo hiểm công trình liên quan đến vấn đề gì có phải chủ yếu là do thiên tai không. Nếu mua thì chủ đầu tư là người mua bảo hiểm công trình???
    Mong mọi người giúp em giải đáp thắc mắc

    Chào bạn,

    Bảo hiểm công trình ko phải là loại hình bảo hiểm bắt buộc, theo nghĩa luật học có nghĩa là nhà nước sẽ ko ban hành quy tắc, biểu phí cho loại hình bảo hiểm này nữa.

    Tuy nhiên, vào từng trường hợp cụ thể, các bên phải có nghĩa vụ mua bảo hiểm công trình, ví dụ:

    - Công trình sử dụng >= 30 % vốn ngân sách

    - Theo yêu cầu của ngân hàng cho vay vốn

    - Theo yêu cầu của chủ đầu tư

    - ......

    Thì quy tắc, phí bảo hiểm sẽ do công ty bảo hiểm xây dựng lên (không căn cứ vào quy định nhà nước)
    -----------------------------------------------------------
    Nguy?n S? Quang H?a
    Tr??ng ph?ng
    Ph?ng Kinh doanh B?o hi?m
    B?o hi?m Qu?n ??i (MIC)
    54 L? V?n L??ng, H? N?i
    Mobile: 0936 638 239 / 0986 381 145 (24/24h)
    Mail: mic.kinhdoanh@gmail.com / hoansq.hn@mic.vn
    Web: www.baohiem24h.com / www.mic.vn
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Thành viên rất nhiệt tình DLSS's Avatar
    Ngày tham gia
    May 2009
    Bài viết
    246
    Thanks
    79
    Thanked 292 Times in 119 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi H_H Xem bài viết
    Bảo hiểm công trình ko phải là loại hình bảo hiểm bắt buộc, theo nghĩa luật học có nghĩa là nhà nước sẽ ko ban hành quy tắc, biểu phí cho loại hình bảo hiểm này nữa.
    Bro đọc lại điều 75.2.i trong luật Xây Dựng về nghĩa vụ của CĐT.

    Cost Management | Project Management | Legal Support Services | Feasibility Studies
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 04:36 PM.