Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 36
    Thành viên mới
    Thanks
    6

Nghiệm thu công việc xây dựng!!!

Chào các anh chị!
    Em mới đi làm thi công công trình thuộc ngân sách nhà nước.
    Chủ đầu tư có thuê đơn vị Quản lý dự án.
    Trước khi nghiệm thu công việc xây dựng, họ không yêu cầu "Biên bản nghiệm thu nội bộ".
    Và em cũng không làm "phiếu yêu cầu nghiệm thu" (mỗi lần mời nghiệm thu em gọi điện thoại mời)
    Vậy theo nghị đinh 209, thì nghiệm thu 1 công việc nào đó, em chỉ có "Biên bản nghiệm thu công việc" có chữ ký của Nhà thầu XD, Tư vấn giám sát và cả Quản lý dự án nữa.
    Vậy, nếu sau này quyết toán, kiểm toán, thanh tra có ảnh hưởng gì không?
    Mong các anh chị chỉ giáo. Cảm ơn nhiều!

Thành viên rất tích cực Lah's Avatar
    Thanks
    1
    Đọc 209 nhớ có chỗ bắt buộc phiếu yêu cầu, nghiệm thu nội bộ, nghiệm thu công việc cơ mà. Làm gì có chuyện BQL thuê quản lý dự án rồi mà lại lơ mơ vậy. Lạ!

Thành viên dự bị
    Thanks
    3
    Trích dẫn Gửi bởi risusu Xem bài viết
    Chào các anh chị!
    Trước khi nghiệm thu công việc xây dựng, họ không yêu cầu "Biên bản nghiệm thu nội bộ".
    Và em cũng không làm "phiếu yêu cầu nghiệm thu" (mỗi lần mời nghiệm thu em gọi điện thoại mời)
    Vậy theo nghị đinh 209, thì nghiệm thu 1 công việc nào đó, em chỉ có "Biên bản nghiệm thu công việc" có chữ ký của Nhà thầu XD, Tư vấn giám sát và cả Quản lý dự án nữa.
    "Phải nghiệm thu nội bộ" rồi mới đến đơn vị Tư vấn giám sát nghiệm thu bạn ah. (Mình đi học Tư vấn GS, các thày dặn thế)
    Mà việc nghiệm thu nội bộ theo mình thì đơn giản mà, làm đủ thủ tục có phải các công việc sau này đơn giản hơn không, lại không bị vặn vẹo

Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Thanks
    1,276
    Tôi chưa thấy công trình nào mà các bước nghiệm thu công việc lại "thiếu" như vậy cả. Đơn vị tư vấn quản lý dự án phải tham mưu tư vấn cho Chủ đầu tư trong các công tác quản lý, thậm chí cả hồ sơ quản lý chất lượng ( đó là chưa nói đến trách nhiệm riêng của Tư vấn giám sát phải theo dõi khối lượng và chất lượng thi công xây dựng và hướng dẫn nhà thầu làm hồ sơ sao cho đúng). Theo nghị định 209 và NĐ 49 về quản lý chất lượng công trình xây dựng thì các bước nghiệm thu phải đầy đủ:
    - Nghiệm thu nội bộ của nhà thầu thi công xây dựng => Phiếu yêu cầu nghiệm thu => Nghiệm thu công việc xây dựng A-B
    Về thanh tra xử phạt trong hoạt động thi công xây dựng thì bạn đọc Nghị định 23 NĐ-CP cho rõ nhe.
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------

5. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn ks.thanhtan:

ductrungyp (27-03-2013)

pth911's Avatar
    Thanks
    222

Arrow Tổ chức nghiệm thu công trình phải thực hiện theo quy định

Chào các anh chị!
    Chào bạn risusu! về vấn đề này mình có ý kiến như sau:
    1. Về nghiệm thu công việc: phải chuẩn bị tài liệu làm căn cứ nghiệm thu theo quy định tại Điều 24, Điều 25, Điều 26 Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 của Chính phủ (cái này là bắt buộc).

2. Nhà thầu không tự tổ chức nghiệm thu (nghiệm thu nội bộ,...) hoặc tổ chức nghiệm thu công trình xây dựng sai quy định (không theo quy định tại Điều 24, Điều 25, Điều 26,... Nghị định số 209/2004/NĐ-CP); Thanh tra Xây dựng sẽ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng và buộc thực hiện đúng quy định về nghiệm thu công trình xây dựng (Vi phạm Điều 21 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ)

Thân chào bạn!

7. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn pth911:

Thành viên mới
    Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi pth911 Xem bài viết
    Chào bạn risusu! về vấn đề này mình có ý kiến như sau:
    1. Về nghiệm thu công việc: phải chuẩn bị tài liệu làm căn cứ nghiệm thu theo quy định tại Điều 24, Điều 25, Điều 26 Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 của Chính phủ (cái này là bắt buộc).

2. Nhà thầu không tự tổ chức nghiệm thu (nghiệm thu nội bộ,...) hoặc tổ chức nghiệm thu công trình xây dựng sai quy định (không theo quy định tại Điều 24, Điều 25, Điều 26,... Nghị định số 209/2004/NĐ-CP); Thanh tra Xây dựng sẽ phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng và buộc thực hiện đúng quy định về nghiệm thu công trình xây dựng (Vi phạm Điều 21 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ)

Thân chào bạn!
    Chào anh!
    1. Công trình em làm có 5 hạng mục thi công cùng lúc. Công việc nghiệm thu rất nhiều, hầu như ngày nào cũng có nghiệm thu vài ba công việc. Như vậy, muốn nghiệm thu một công việc nào đó thì phải Nghiệm thu nội bộ rồi gửi giấy mời nữa thì phải ít nhất 1 buổi sau mới nghiệm thu A-B sẻ ảnh hưởng đến tiến độ thi công.
    Còn 1 điều em muốn hỏi: Giám sát thì 100% thời gian phải ở công trình rồi, vậy có cần thiết là gửi giấy mời không?
    Em biết ND209 nói rất rõ Tài liệu căn cư nghiệm thu phải có những cái trên nhưng ý em muốn hỏi thiếu những cái đó có ảnh hưởng gì không?
    2.Nghiệm thu công việc này xong mới cho tiến hành công việc tiếp theo. Nhưng giả sử, công tác xây tường trục A của em gồm 19 bước cột. Sau khi xây xong khoảng 10 bước thì chưa thể mời nghiệm thu Xây tường trục A được nhưng làm việc với Giám sát ở hiện trường GSát đồng ý, em tiến hành cho trát. Khi xây tường xong khoảng 3 ngày thì trát cũng xong. Vậy, Biên bản nghiệm thu Xây&Trát cách nhau 3 ngày có được không? (Trong nhật ký em vẫn ghi Trát tường hàng ngày trong khi chưa nghiệm thu Xây tường)
    Em mới đi làm thi công, kinh nghiệm còn hạn chế, thấy mấy cái hồ sơ quản lý chất lượng còn rườm rà quá.Mong anh tư vấn. Cảm ơn rất nhiều!
    Sửa lần cuối bởi risusu; 05-04-2011 lúc 04:37 PM. Lý do: thiếu

Thành viên rất xuất sắc Xe Dap Oi's Avatar
    Thanks
    714
    Cái này cũng đã thảo luận nhiều và cũng đã nhiều người trải qua món này: Công việc thì gấp sinh ra nghiệm thu nội bộ nhiều khi thấy hình thức quá, công việc này quá đơn giản đối với đơn vị thi công.Tôi cũng đã làm món này và thấy đúng là chỉ đối phó. Cuối cùng thì vẫn đến tay 2 bác ký là CBKT A và TVGS mà thôi. Nhưng quy định thì vẫn phải theo thôi bạn chủ bài ạ.

pth911's Avatar
    Thanks
    222
    Chào anh!
    1. Công trình em làm có 5 hạng mục thi công cùng lúc. Công việc nghiệm thu rất nhiều, hầu như ngày nào cũng có nghiệm thu vài ba công việc. Như vậy, muốn nghiệm thu một công việc nào đó thì phải Nghiệm thu nội bộ rồi gửi giấy mời nữa thì phải ít nhất 1 buổi sau mới nghiệm thu A-B sẻ ảnh hưởng đến tiến độ thi công.
    Còn 1 điều em muốn hỏi: Giám sát thì 100% thời gian phải ở công trình rồi, vậy có cần thiết là gửi giấy mời không?
    Em biết ND209 nói rất rõ Tài liệu căn cư nghiệm thu phải có những cái trên nhưng ý em muốn hỏi thiếu những cái đó có ảnh hưởng gì không?
    2.Nghiệm thu công việc này xong mới cho tiến hành công việc tiếp theo. Nhưng giả sử, công tác xây tường trục A của em gồm 19 bước cột. Sau khi xây xong khoảng 10 bước thì chưa thể mời nghiệm thu Xây tường trục A được nhưng làm việc với Giám sát ở hiện trường GSát đồng ý, em tiến hành cho trát. Khi xây tường xong khoảng 3 ngày thì trát cũng xong. Vậy, Biên bản nghiệm thu Xây&Trát cách nhau 3 ngày có được không? (Trong nhật ký em vẫn ghi Trát tường hàng ngày trong khi chưa nghiệm thu Xây tường)
    Em mới đi làm thi công, kinh nghiệm còn hạn chế, thấy mấy cái hồ sơ quản lý chất lượng còn rườm rà quá.Mong anh tư vấn. Cảm ơn rất nhiều!
    Chào bạn risusu!
    1. Về tiến độ thi công bạn là người phải chủ động và chuẩn bị kế hoạch thời gian nghiệm thu...; Ví dụ: Nếu ngày mai nghiệm thu, bạn nên gửi phiếu yêu cầu nghiệm thu trước 01 ngày (nếu chủ đầu tư ở xa thì bạn phỉa tính toán nha); còn nghiệm thu nội bộ chỉ là thủ tục của nhà thầu bạn muốn nghiệm thu lúc nào cũng được mà.
    - Về nghiệm thu nội bộ của nhà thầu bạn xem thêm quy định tại Điều 13 Thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng.
    - Giấy mời (phiếu yêu cầu nghiệm thu) theo quy định bắt buộc phải có; Ngoài ra, về nguyên tắc làm việc phải thể hiện bằng văn bản cụ thể, không thể nói miệng và qua điện thoại được bạn àh.
    - Hồ sơ quản lý chất lượng của nhà thầu mà thiếu các tài liệu (Nghiệm thu nội bộ của nhà thầu; Phiếu yêu cầu nghiệm thu; Nghiệm thu công việc xây dựng A-B,...) cho thấy bạn đã nghiệm thu công trình xây dựng sai quy định, vi phạm Điều 21 Nghị định số 23/2009/NĐ-CP ngày 27/2/2009 của Chính phủ (phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng và buộc thực hiện đúng quy định về nghiệm thu công trình xây dựng)

2. Các nội dung bạn hỏi tại mục 2 nêu trên; vấn để này bạn nên ghi nhật ký công trình giám sát ký xác nhận khôi lượng công việc đạt yêu cầu, để bạn làm công việc tiếp theo; sau khi hoàn chỉnh khôi lượng công việc, trên cơ sở nhật ký bạn lập các biên bản nghiệm thu,...; không nên quá máy mọc bạn àh. Việc thể hiện công việc hàng ngày trong nhật ký công trình thực hiện theo quy định tại Điều 15 Thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng.

Thân chào bạn!

11. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn pth911:

Thành viên rất tích cực tran dinh giang's Avatar
    Thanks
    8
    Về vấn đề bạn hỏi, mình có ý kiến như sau:
    Công việc nghiệm thu xây dựng:
    - Nghiệm thu nội bộ -> phiếu yêu cầu nghiệm thu -> nghiệm thu công việc xây dựng hoặc;
    - phiếu yêu cầu nghiệm thu (nhưng phải có cam kết thể hiện trong phiếu yêu cầu của nhà thầu) -> nghiệm thu công việc xây dựng (theo điều 13 thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009).

Thành viên ưu tú
    Thanks
    81
    Vấn đề bạn hỏi trên, mình có mấy ý kiến trao đổi thế này:
    - Công tác nghiệm thu công việc xây dựng bắt buộc phải tuân theo nghị định 209/2004/ND-CP đối với các dự án là nguồn vốn nhà nước, dự án có vốn nhà nước từ 30%. Các hồ sơ thực hiện trong công tác nghiệm thu công việc xây dựng là một trong các tài liệu để làm căn cứ lập hồ sơ nghiệm thu bước tiếp theo (giai đoạn xây dựng, hạng mục công trình, ...). Đồng thời cũng là một tài liệu trong hồ sơ nghiệm thu thanh toán vốn công trình. Do đó các phiếu yêu cầu nghiệm thu, biên bản nghiệm thu nội bộ, ... như một tài liệu bắt buộc phải lập kèm theo bộ hồ sơ nghiệm thu thanh toán, hay các hồ sơ hoàn công.
    - Qua trình thực hiện các giai đoạn như trên có thể quy định riêng đối với từng quy định quản lý công trình riêng biệt. Tôi lấy ví dụ từ công trình tôi đã và đang làm như sau: Phiếu yêu cầu nghiệm thu do nhà thầu lập được gửi cho các bên trước tối thiểu một ngày. Công tác nghiệm thu nội bộ của nhà thầu (đại diện của nhà thầu và trực tiếp nhà thầu tham gia thi công) có thể thực hiện đồng thời với quá trình nghiệm thu của các bên (CĐT, TVGS, nhà thầu) trong trường hợp có yêu cầu khẩn thiết về tiến độ thi công.

Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Vệ sinh công nghiệp chuyên nghiệp, kinh nghiêm 10 năm LH: 1900 6066
    Bởi phimviet78yd trong diễn đàn Cửa, vách kính, phụ kiện
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 07-03-2014, 06:04 AM
  2. Cung cấp thiết bị băng tải công nghiệp, phục vụ trong công nghiệp sản xuất
    Bởi dungthang trong diễn đàn Máy, thiết bị và dây chuyền sản xuất vật liệu
    Bài cuối: 10-01-2014, 09:24 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 16-08-2012, 10:35 PM
  4. Quỹ Ptriển hoạt động sự nghiệp và vốn ĐTPT của doanh nghiệp nhà nước khác nhau không?
    Bởi nguyenmanhnam trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Bài cuối: 10-08-2010, 10:50 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 04-10-2009, 11:02 PM