Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 38
  1. #11
    Chi?n s? thi ?ua c?a ngnh minhtuong's Avatar
    Ngày tham gia
    Aug 2007
    Bài viết
    1,517
    Thanks
    0
    Thanked 70 Times in 51 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi chuotdong Xem bài viết
    Như vậy nếu CDT không thuê Giám sát thì CDT sẽ phải ký vào Hoàn công ?
    Ban nói là "hợp đồng" giữa ai với ai quy định, mục đích gì ?
    Nếu CDT không thuê TVGS, tức là CĐT tự thực hiện việc giám sát (đương nhiên phải đủ ĐK năng lực ), như vậy người cán bộ giám sát của CĐT sẽ phải ký vào bản vẽ hoàn công.
    Knowing is not enough, we must apply. Willing is not enough, we must do.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #12
    Thành viên rất nhiệt tình
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    170
    Thanks
    12
    Thanked 10 Times in 6 Posts

    Post Bản ve hoàn công

    Trích dẫn Gửi bởi nguoilamduong Xem bài viết
    Điều 27. Bản vẽ hoàn công
    1. Bản vẽ hoàn cônglà bản vẽ bộ phận công trình, công trình xây dựng hoàn thành, trong đó thể hiện kích thước thực tế so với kích thước thiết kế, được lập trên cơ sở bản vẽ thiết kế thi công đã được phê duyệt. Mọi sửa đổi so với thiết kế được duyệt phải được thể hiện trên bản vẽ hoàn công.
    Trong trường hợp các kích thước, thông số thực tế thi công của bộ phận công trình xây dựng, công trình xây dựng đúng với các kích thước, thông số của thiết kế bản vẽ thi công thì bản vẽ thiết kế đó là bản vẽ hoàn công.
    2. Nhà thầu thi công xây dựng có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình xây dựng và công trình xây dựng. Trong bản vẽ hoàn công phải ghi rõ họ tên, chữ ký của người lập bản vẽ hoàn công. Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng phải ký tên và đóng dấu. Bản vẽ hoàn công là cơ sở để thực hiện bảo hành và bảo trì.
    3. Bản vẽ hoàn công được người giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư ký tên xác nhận.
    Tôi thấy bạn nêu rất đúnbg theo Nghị định 18 và 209, nhưng mình chỉ thấy nhà thầu và Chủ đầu tư ký là đúng nhưng mình thấy tại sao các nhà tư vấn thiết kế lấy đó làm mẫu để điều chỉnh các thiết kế sau tương tự nhỉ vì họ có nhiều điều cần bàn và đã sai nhưng bảo thủ ghê gớm.
    Chào bạn
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #13
    Thành viên tích cực vietbac's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2007
    Bài viết
    83
    Thanks
    30
    Thanked 59 Times in 19 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi chuotdong Xem bài viết
    Chào các bạn,
    mình muốn hỏi là trong bản vẽ hoàn công của nhà thầu thi công có cần chữ ký của tư vấn giám sát hay tư vấn thiết kế không ?
    Gần đây một số bản vẽ hoàn công mình thấy có cả chữ ký của tư vấn thiết kế, không biết có đúng không, dự theo văn bản quy định nào ?
    *Trong Nghị định 209/NĐ-CP năm 2004 cũng quy định như mọi người đã đề cập. Còn mới nhất là cái Thông tư 27/2009/TT-BXD ngày 31/07/2009 trong phần phụ lục có nói rõ:
    "2. Xác nhận bản vẽ hoàn công:
    Bản vẽ hoàn công bộ phận công trình, hạng mục công trình và công trình phải được những người sau xác nhận:
    a) Người lập bản vẽ hoàn công của nhà thầu thi công xây dựng (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký)
    b) Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký, dấu pháp nhân).
    c) Người giám sát thi công xây dựng công trình của chủ đầu tư (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký)
    "
    *Trong Nghị định này cũng đã quy định rất cụ thể mẫu dấu trong bản vẽ hoàn công. Files Thông tư 27/2009/TT-BXD ngày 31/07/2009 mình đã Up lên lâu rồi, anh em theo đường link này Download về xem chi tiết nha!
    Link đây rồi: http://giaxaydung.vn/diendan/quan-ly...tml#post109550
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #14
    Hữu Diên
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    chuotdong thân mến! minhtuong và các bạn khác đã đưa ra ý kiến đúng rồi, trong hồ sơ BVHC không cần chữ ký của TVTK, nhưng nếu có phần nào thiết kế kỹ thuật chưa đúng thì TVTK phải bổ xung, phần bổ xung này được lưu vào hồ sơ BVHC. Trước đây quản lý XDCB của ta đúng là hố sơ BVHC có 3 chữ ký A (CĐT) B ( NT ) TK ( TVTK ). Hữu Diên
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #15
    Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    1,903
    Thanks
    1,617
    Thanked 2,210 Times in 742 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Hữu Diên Xem bài viết
    chuotdong thân mến! minhtuong và các bạn khác đã đưa ra ý kiến đúng rồi, trong hồ sơ BVHC không cần chữ ký của TVTK, nhưng nếu có phần nào thiết kế kỹ thuật chưa đúng thì TVTK phải bổ xung, phần bổ xung này được lưu vào hồ sơ BVHC. Trước đây quản lý XDCB của ta đúng là hố sơ BVHC có 3 chữ ký A (CĐT) B ( NT ) TK ( TVTK ). Hữu Diên
    Cảm ơn chú Hữu Diên. Trân trọng cảm ơn chú về những bài viết quý báu của một người có nhiều kinh nghiệm trong công tác đầu tư xây dựng công trình trong thời gian vừa qua. Kính mong được sự tham gia của chú trong thời gian tới.

    Về vấn đề này, cho cháu mạn phép được tham gia thảo luận.

    Nếu chiểu theo Điều 10 - Thông tư 27/2009/TT-BXD và các văn bản quy phạm pháp luật khác, khi thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công "chưa đúng" hoặc chưa hợp lý thì sẽ tiến hành điều chỉnh. Những nội dung điều chỉnh phải được thẩm định, phê duyệt lại.

    Do đó, trong mọi trường hợp nhà thầu thi công xây dựng đều phải có trách nhiệm lập bản vẽ hoàn công bộ phận công trình, hạng mục công trình và công trình do mình thi công trên cơ sở thiết kế bản vẽ thi công được duyệt để làm căn cứ nghiệm thu. Chính vì vậy nên TKBVTC có thay đổi thì nhà thầu vẫn phải lập bản vẽ hoàn công theo quy định. Thành phần ký hồ sơ hoàn công thì đã có quy định rõ tại TT27/2009/TT-BXD.

    Hồ sơ hoàn thành công trình (theo Phụ lục 7 - TTT27/2009/TT-BXD) bao gồm:
    a) Hồ sơ chuẩn bị đầu tư xây dựng - hợp đồng
    b) Hồ sơ khảo sát thiết kế xây dựng công trình
    c) Hồ sơ thi công, nghiệm thu công trình xây dựng

    Hồ sơ thiết kế và mọi vấn đề sửa đổi (nếu có) được lưu tại Hồ sơ khảo sát thiết kế xây dựng công trình.

      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #16
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Feb 2008
    Bài viết
    24
    Thanks
    35
    Thanked 4 Times in 2 Posts

    Bản vẽ hoàn công

    Theo mình thì không có thiết kế. Nếu nói như bạn TK chỉ có khi xử lý kỹ thuật
    mà xử lý kỹ thuật thi công xong rồi mới lập hoàn công chứ, vậy không có TK trong khi lập hoàn công
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #17
    Thành viên BQL Diễn đàn Đinh Tấn Linh's Avatar
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    1,673
    Thanks
    849
    Thanked 1,324 Times in 495 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi thaonguyendtvt Xem bài viết
    Theo mình thì không có thiết kế. Nếu nói như bạn TK chỉ có khi xử lý kỹ thuật
    mà xử lý kỹ thuật thi công xong rồi mới lập hoàn công chứ, vậy không có TK trong khi lập hoàn công
    Bác chú ý bài phía dưới bác vietbac đã hướng dẫn kỹ theo nội dung thông tư 27/2009/TT-BXD về các thành phần ký vào bản vẽ hoàn công rồi.
    "2. Xác nhận bản vẽ hoàn công:
    Bản vẽ hoàn công bộ phận công trình, hạng mục công trình và công trình phải được những người sau xác nhận:
    a) Người lập bản vẽ hoàn công của nhà thầu thi công xây dựng (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký)
    b) Người đại diện theo pháp luật của nhà thầu thi công xây dựng (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký, dấu pháp nhân).
    c) Người giám sát thi công xây dựng công trình của chủ đầu tư (ghi rõ họ tên, chức vụ, chữ ký) "
    Trong thông tư 27/2009/TT-BXD cũng có hướng dẫn mẫu dấu hoàn công để thực hiện. Hiện nay có một số đơn vị thi côgn chưa thực hiện đúng theo hướng dẫn của thông tư này.

    Thân chào.
    Sửa lần cuối bởi Đinh Tấn Linh; 18-10-2009 lúc 02:45 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #18
    Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    1,903
    Thanks
    1,617
    Thanked 2,210 Times in 742 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi thaonguyendtvt Xem bài viết
    Theo mình thì không có thiết kế. Nếu nói như bạn TK chỉ có khi xử lý kỹ thuật
    mà xử lý kỹ thuật thi công xong rồi mới lập hoàn công chứ, vậy không có TK trong khi lập hoàn công
    Cảm ơn bạn. Ý kiến của bạn hoàn toàn chính xác. Tại bài viết trên, mình có ghi chú là thiết kế bản vẽ thi công "chưa đúng" hoặc chưa hợp lý thì sẽ tiến hành điều chỉnh. Những nội dung điều chỉnh phải được thẩm định, phê duyệt lại. Do đó, trong một số trường hợp nhất định thì không phải thiết kế lại mà chỉ làm biên bản xử lý kỹ thuật và các bước tiếp theo quy định. Còn hoàn công, nhà thầu vẫn phải lập hoàn công theo đúng với quá trình thi công thực tế.

      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #19
    quanghuy47mn2
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Theo thông tư 27 mới của BXD thay thế thông tư sô 12 về hương dẫn nghị định 209 , trong đó có quy định về BVHC.
    BVHC phải có 3 thành phần ký,thứ nhất là người lập bản vẽ hoàn công, thứ 2 là người đại diện Đơn vị thi công, thứ 3 là giám sát thi công của Chủ đầu tư.
    nhưng mìhh đang thắc mắc là giám sát thi công của CĐT là giám sát của A, nghĩa là của Ban quản lý, hày là của Nhà thầu tư vấn giám sát, trong trường hợp thuê Tư vấn giám sat, Nhưng vẫn phải có giám sát của A là người của BQL. VÌ trong tiêu chuẩn 371, hay nghị định 209 điều 26, phần nghiệm thu hoàn thành hạng mục đưa vào sử dụng, có thành phần nghiệm thu là Người đại diện của CĐT và phụ trách bộ phận giám sát thi công của CĐT và Đại diện của Nhà thầu TVGS. vậy nên hiểu Giám sát của CĐT là giám sát của A (Ban quản lý) hay Nhà thầu tư ván giám sat.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #20
    Thành viên tích cực dungkt1's Avatar
    Ngày tham gia
    Dec 2007
    Bài viết
    94
    Thanks
    0
    Thanked 6 Times in 6 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi quanghuy47mn2 Xem bài viết
    Theo thông tư 27 mới của BXD thay thế thông tư sô 12 về hương dẫn nghị định 209 , trong đó có quy định về BVHC.
    BVHC phải có 3 thành phần ký,thứ nhất là người lập bản vẽ hoàn công, thứ 2 là người đại diện Đơn vị thi công, thứ 3 là giám sát thi công của Chủ đầu tư.
    nhưng mìhh đang thắc mắc là giám sát thi công của CĐT là giám sát của A, nghĩa là của Ban quản lý, hày là của Nhà thầu tư vấn giám sát, trong trường hợp thuê Tư vấn giám sat, Nhưng vẫn phải có giám sát của A là người của BQL. VÌ trong tiêu chuẩn 371, hay nghị định 209 điều 26, phần nghiệm thu hoàn thành hạng mục đưa vào sử dụng, có thành phần nghiệm thu là Người đại diện của CĐT và phụ trách bộ phận giám sát thi công của CĐT và Đại diện của Nhà thầu TVGS. vậy nên hiểu Giám sát của CĐT là giám sát của A (Ban quản lý) hay Nhà thầu tư ván giám sat.
    Bạn tham khảo các ý kiến của mọi người ở trên đi, trường hợp thuê tư vấn giám sát thì TVGS sẽ ký vào bản vẽ HC, còn nếu ko thì GS của CĐT(tất nhiên là có đủ năng lực) sẽ ký.
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1 2 3 4 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 05:05 AM.