Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 24
    Thành viên tích cực Du_kick_xom's Avatar
    Thanks
    10

Speaker Tính giá trị bù vật liệu, nhân công, máy khi quyết toán

Hiện nay, tôi đang làm quyết toán cho 1 công trình chỉ định thầu. Xin anh em cho ý kiến về những nội dung sau:
    1. Cách tính chênh lệch VL, NC, M từng tháng tương ứng với khối lượng trong Biên bản nghiệm thu từng tháng có đúng Luật hay không?
    2. Trong khi tính bù giá thì giá trị VL, NC, M khác có được tính vào giá trị được hưởng không? (nếu có thì Nhà thầu thường để xót giá trị này - Phí lắm)
    3. Trong dự toán được duyệt có sai xót thì khi làm Quyết toán chúng ta có được điều chỉnh hay không?
    Trên đây là thắc mắc của mình mong anh em giúp đỡ nha
    Chúc mọi người thành công trong công việc.

2. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn Du_kick_xom về bài viết rất hữu ích này:

vna (02-05-2013)

Thành viên dự bị quangtrung64's Avatar
    Thanks
    1

Củng đang làm bù giá vật liệu đây

Mình đang làm bù giá các loại VL, NC, MTC nhân công và máy thi công thì chỉ lấy hệ số tăng lương theo các nghị định .còn bù giá vật liệu thì chưa
    Sửa lần cuối bởi quangtrung64; 26-03-2010 lúc 10:15 PM.

Thanks
    10
    Mình nghĩ sau khi nghị định 97/Cp ra thì sau ngày quyết toán và bù giá ca máy còn phức tạp nữa vì:
    1. Không phải ai cũng thành thạo việc tính ca máy và điều chỉnh ca máy theo giá nhiên liệu và nhân công mới.
    2. Các file excel do mình tự tính hoặc download trên mạng lại phải kiểm chứng xem đúng hay không bằng cách: Thay giá nhiên liệu và nhân công gốc và xem nó khớp với giá gốc hay không (chỉ kiếm tra ngẫu nhiên thôi chứ kiểm tra hết thì chắc die mất).
    3. Nếu được đề xuất cơ quan chức năng có ra 1 file chuẩn để a e chỉ cần thay nhiên liệu và nhân công là tự chạy ra giá ca máy hiện tại (File này thì có rùi nhưng đôi khi vẫn phải check lại )

Thành viên dự bị tungtien's Avatar
    Thanks
    0
    anh đã có phai tính chựa ạ cho em xin với . cảm ơn anh nha!mail em là kimnamvietson@yahoo.com.

Thanks
    10
    Trích dẫn Gửi bởi tungtien Xem bài viết
    anh đã có phai tính chựa ạ cho em xin với . cảm ơn anh nha!mail em là kimnamvietson@yahoo.com.
    Trên diễn đàn có mà bạn hoặc bạn vào Google tìm File excel tính giá ca máy là oki
    Chúc bạn thành công trong công việc

Thành viên mới Tran Huong's Avatar
    Thanks
    19

Question Thắc mắc khi làm quyết toán

Mình đang làm quyết toán công trình, khi làm việc với kiểm toán thì cách tính của chênh lệch vật liệu kiểm toán là:
    - Thành tiền chênh lệch: CL=A-B
    A= Khối lượng vật liệu kiểm toán tính x (Giá vật liệu tại thời điểm thi công (kiểm toán)-giá tính bù giá (kiểm toán))
    B= Khối lượng vật liệu nhà thầu x (Giá vật liệu tại thời điểm thi công (nhà thầu)-giá dự thầu))
    - Trong đó: Giá tính bù giá của kiểm toán= max (giá Dự toán gốc theo đơn giá nhà nước, giá dự thầu của nhà thầu và giá thông báo của nhà nước tại thời điểm trúng thầu (do kiểm toán áp lại))
    - Theo mình thì kiểm toán không được tính lại giá dự thầu, nhà thầu đã trúng thầu thì coi như giá vật liệu được chấp nhận.Tức là giá tính bù giá của kiểm toán=giá dự thầu
    - Vì vậy khi phần khối lượng vật liệu không có chênh lệch và giá vật liệu tại thời điểm thi công do nhà thầu áp=giá vật liệu tại thời điểm thi công của kiểm toán thì không còn chênh lệch tiền vật liệu.
    - Kiểm toán lại chỉ dẫn là làm đúng theo TT09/2008 (phần phụ lục TT09/2008)
    Vậy mình nhờ các bạn chỉ giúp với, kiểm toán làm như vậy có đúng không?

Thành viên rất tích cực boytongdat's Avatar
    Thanks
    2
    Tính bù giá:
    - Mình cũng từng đi tính bù giá vật liệu, nhân công, máy thi công khi quyết toán của một số công trình.
    Có công trình đã được Chủ đầu tư chấp nhận bù giá (mặc dù bù giá âm) nhưng kết quả thì như mình mong đợi. Kết quả này cũng được Chủ đầu tư thuê kiểm toán độc lập rồi.
    - Công trình tuy đơn giản, nhưng hồ sơ kèm theo để chứng minh cũng không phải ít, xin chia sẻ cho các bạn tham khảo nhé!
    Pass: 123456
    Thân chào
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    KTXD- ?HXDHN
    ??ng t? h?o t?i ngh?o m? h?c gi?i, h?y t? h?i sao m?nh gi?i m? v?n ngh?o.

9. Có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới boytongdat về bài viết hữu ích này:

CAMCHUONGDO (02-07-2012), Nguyễn Thanh Tiến (10-12-2012), trankhanhtt (19-11-2012), tuanntxd4b (09-08-2013)

Thành viên mới Tran Huong's Avatar
    Thanks
    19
    Cảm ơn bạn boytongdat nhiều, cho mình hỏi 1 chút nhé, trong file dự toán bạn gửi ở sheet TongHop thì mục (5) giá tại thời điểm dự thầu là giá chủ đầu tư tính lại đúng không, bên kiểm toán chố mình cũng tính lại tương tự như vậy. nhưng theo mình phần chênh lệch (8) = (7)-(4), vì giá dự thầu của mình đã trúng thầu thì coi như giá vật liệu này được chấp nhận chứ , nếu không thì chấm thầu làm gì nhỉ vì giá trúng thầu hiểu như thế là bị thay đổi đúng không? Mình mới làm nên không rõ lắm.

Thành viên rất xuất sắc haophuong80's Avatar
    Thanks
    105
    Mình cũng đang thắc mắc vấn đề tương tự như vậy:
    Quả thật khi đơn vị kiểm toán sử dụng TT09/2008 để tính chênh lệch mục đích là giảm tối đa chi phí nhưng theo mình thì có thể tranh luận đến cùng được. Thử hỏi tại thời điểm đấu thầu tại sao nhà thầu bỏ giá như vậy mà chủ đầu tư không có ý kiến gì? Ngoài ra việc nhà thầu bỏ giá, sử dụng định mức là quyền của nhà thầu, chủ đầu tư đã phê duyệt giá đó ( thuận mua vừa bán ) thì trách nhiệm đó đâu thuộc nhà thầu? Có thể kiểm tra lại hợp đồng xây dựng nếu có điều khoản sử dụng TT09/2008 thì còn chấp nhận chứ không thì lỗi thuộc về chủ đầu tư mới đúng, sao lại trừ tiền của nhà thầu? Thử hỏi nếu nhà thầu đã chót mua vật tư tại thời điểm giá cao mà có tài liệu chứng minh thì tính theo thời điểm thi công liệu có thiệt thòi cho nhà thầu không?

12. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn haophuong80 về bài viết rất hữu ích này:

vna (21-03-2014)

Thành viên rất tích cực boytongdat's Avatar
    Thanks
    2
    Vấn đề điều chỉnh giá VL, NC, MTC.
    - Nếu đúng quy trình, ai cũng biết cách làm thì sẽ như thế này nhé!
    + Khi chấm thầu ngoài việc kiểm tra giá gói thầu đáp ứng theo hồ sơ mời thầu hay hồ sơ yêu cầu, các Bên phải kiểm tra tính chính xác tương đối của giá vật liệu, nhân công, máy thi công. Nếu có sự chênh lệch về giá vật liệu như các bạn thắc mắc (được làm rõ trong quá trình chấm thầu). Thì có lẽ nhà thầu để giá vật liệu như vậy sẽ bị loại nhưng thực tế (đấu thầu ở Việt Nam như thế nào thì tôi và các bạn điều biết đúng không). Và mặc nhiên như các bạn nói trên nó chỉ đúng theo phương thức cạnh tranh và hiệu quả của nhà thầu thi công thôi.
    + Khi thực hiện điều chỉnh gói thầu trên mình đã đưa ra tất cả lý lẽ để bảo vệ giá vật liệu trong dự thầu cuả mình là hợp lý và sai sót đó là về phía CĐT.
    + Nhưng các bạn đã từng làm CĐT chưa? Nhà thầu đã chấp nhận vào khi giá gói thầu cụ thể đã được CĐT ấn định. Nếu HSDT nhà thầu biết làm thì không bao giờ hạ giá vật liệu (CĐT đưa ra khi quyết toán- tại sao anh lại hạ giá vật liệu giảm không đúng so với thị trường tại thời điểm để được điều chỉnh nhiều hơn?).
    + Giá vật liệu chỉ giảm được do Nhà thầu có lợi thế cạnh tranh (nhưng giảm không nhiều so với thị trường).
    + Bên mình và bên CĐT đều là Công ty Nhà nước nên việc làm phải thực hiện đúng thôi.
    + Bộ phận làm dự thầu, hợp đồng và quyết toán là không đồng bộ nên khâu cuối cùng là quyết toán chỉ biết làm những gì có thể.
    + Trong điều chỉnh giá trên để chứng minh giá thép đúng với thị trường là 17.500đ/kg trong dự thầu (Tuy đã qua 1,5 năm mới quyết toán Mình đã phải dùng đến 03 báo giá của nhà cung cấp tại thời điểm dự thầu để chứng minh và báo giá thì các bạn biết đấy)- Khi dự thầu người làm chỉ hỏi giá bằng điện thoại.
    Nói chung nếu cụ thể tường tận ra thì còn rất nhiều điều để bàn, nhưng các bên chấp nhận với nhau một cách tương đối là ok thôi các bạn ạ.
    Thân chào.
    KTXD- ?HXDHN
    ??ng t? h?o t?i ngh?o m? h?c gi?i, h?y t? h?i sao m?nh gi?i m? v?n ngh?o.

14. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới boytongdat về bài viết hữu ích này:

nguyentheanh (27-12-2013), vna (02-05-2013)

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài cuối: 24-04-2013, 10:01 AM
  2. Trả lời: 1
    Bài cuối: 15-11-2012, 06:53 PM
  3. Trả lời: 5
    Bài cuối: 09-10-2012, 04:01 PM
  4. Trả lời: 0
    Bài cuối: 20-06-2012, 11:55 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 02-09-2010, 09:48 AM