Kết quả 1 đến 4 của 4
  1. #1
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    18
    Thanks
    0
    Thanked 1 Time in 1 Post

    Chi phí tư vấn khi lập dự án điều chỉnh được tính như thế nào?

    Chào các bạn.
    Đơn vị tôi làm chủ đầu tư của một dự án đang được triển khai tổ chức thi công, nhưng trong quá trình thi công thì có các công việc phát sinh dẫn đến việc phải thay đổi quy mô của công trình do đó phải lập và phê duyệt điều chỉnh dự án. Vậy các chi phí tư vấn lập dự án điều chỉnh (chi phí lập dự án, chi phí thiết kế) được tính như thế nào? (tính theo định mức trong dự án chưa điều chỉnh hay là tính lại định mức theo giá trị sau điều chỉnh của dự án?) (việc lập dự án chưa điều chỉnh và dự án điều chỉnh đều do một đơn vị tư vấn thực hiện)
    Rất mong nhận được tư vấn của các bạn.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn conmachetdoi:

    rowants (30-11-2012)

  3. #2
    Thành viên ưu tú Huongly1111's Avatar
    Ngày tham gia
    Jun 2009
    Bài viết
    332
    Thanks
    8
    Thanked 189 Times in 99 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi conmachetdoi Xem bài viết
    Chào các bạn.
    Đơn vị tôi làm chủ đầu tư của một dự án đang được triển khai tổ chức thi công, nhưng trong quá trình thi công thì có các công việc phát sinh dẫn đến việc phải thay đổi quy mô của công trình do đó phải lập và phê duyệt điều chỉnh dự án. Vậy các chi phí tư vấn lập dự án điều chỉnh (chi phí lập dự án, chi phí thiết kế) được tính như thế nào? (tính theo định mức trong dự án chưa điều chỉnh hay là tính lại định mức theo giá trị sau điều chỉnh của dự án?) (việc lập dự án chưa điều chỉnh và dự án điều chỉnh đều do một đơn vị tư vấn thực hiện)
    Rất mong nhận được tư vấn của các bạn.
    Nếu khi điều chỉnh lại dự án thì chi phí lập dự án, thiết kế được tính theo định mức theo giá trị sau điều chỉnh của dự án. Có thể những chi phí cho công tác lập dự án, thiết kế trước khi điều chỉnh được sử dụng lại cho dự án điều chỉnh thì có thể không tính lại. Bạn xem nội dung trong hợp đồng tư vấn lập dự án, thiết kế có quy định về trường hợp chủ đầu tư thay đổi lại quy mô công trình không để tính toán lại chi phí.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn Huongly1111:

    rowants (30-11-2012)

  5. #3
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Aug 2011
    Bài viết
    12
    Thanks
    0
    Thanked 5 Times in 2 Posts
    1. Lập dự toán chi phí: vô thiên lủng
    2. Theo 08/2010/TT-BXD
    • Điều 3. Các trường hợp được điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng
      1. Đối với hợp đồng trọn gói và hợp đồng theo tỷ lệ (%): Chỉ được điều chỉnh giá hợp đồng cho những khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi công việc phải thực hiện theo hợp đồng đã ký kết, cụ thể:
      a) Đối với hợp đồng tư vấn, khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi hợp đồng là những khối lượng nằm ngoài nhiệm vụ tư vấn phải thực hiện.
    • Điều 4. Phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng đối với hợp đồng trọn gói, hợp đồng theo tỷ lệ (%)
      2. Đối với hợp đồng theo tỷ lệ (%): Khi có khối lượng công việc bổ sung ngoài phạm vi hợp đồng đã ký thì các bên phải lập phụ lục hợp đồng bổ sung, trong đó cần xác định rõ về khối lượng công việc bổ sung và đơn giá áp dụng.
      Giá trị hợp đồng bổ sung sẽ bằng tỷ lệ (%) như đã quy định trong hợp đồng nhân với giá trị khối lượng công việc bổ sung.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn lehuynhthaibao:

    tancauduong (26-09-2012)

  7. #4
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Nov 2007
    Bài viết
    71
    Thanks
    108
    Thanked 29 Times in 14 Posts
    Thks lehuynhthaibao nhiều lắm. Nhiều khi ngồi đọc các văn bản mờ mắt chỉ để kiếm và giải quyết một vấn đề nhỏ. May mà tìm được trên diễn đàn của mình đấy.
    N?I CAO C?NG C? L?I TR?O
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:59 PM.