Kết quả 1 đến 6 của 6
  1. #1
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Các bước thiết kế công trình

    Bạn nào giúp mình trả lời câu hỏi này:

    Công trình nào thì thiết kế 3 bước, công trình nào thiết kế 2 bước , công trình nào thiết kế 1 bước. Có văn bản nào có hiệu lực gần đây nhất quy định về vấn đề này không? Mình nghĩ phải có ràng buộc gì đó giữa các loại công trình và yêu cầu thiết kế.

    Cảm ơn nhiều !
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Cái đó phụ thuộc chủ đầu tư chứ

    Cng trình thiết kế sơ bộ hay chi tiết thì bạn phải liên hệ xem yêu cầu nh] thế nào chứ, bạn check lại họ xem, từ đó mới áp dụng đơn giá thiết kế chứ!
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,203
    Thanks
    371
    Thanked 1,433 Times in 429 Posts

    Smile Xem NĐ12/2009/NĐ-CP

    Trích dẫn Gửi bởi archia_2007 Xem bài viết
    Bạn nào giúp mình trả lời câu hỏi này:

    Công trình nào thì thiết kế 3 bước, công trình nào thiết kế 2 bước , công trình nào thiết kế 1 bước. Có văn bản nào có hiệu lực gần đây nhất quy định về vấn đề này không? Mình nghĩ phải có ràng buộc gì đó giữa các loại công trình và yêu cầu thiết kế.

    Cảm ơn nhiều !
    Bạn tìm đọc NĐ12/2009/NĐ-CP.
    Theo NĐ12/2009:
    1. Công trình xây dựng lập Báo cáo KTKT thì thực hiện thiết kế 1 bước.
    2. Công trình xây dựng phải lập dự án đầu tư xây dựng công trình thì phải thực hiện thiết kế 2 bước hoặc 3 bước. Việc quyết định công trình phải thiết kế 3 bước do người có thẩm quyền quyết định đầu tư quyết định và được ghi trong dự án được duyệt.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    May 2008
    Bài viết
    4
    Thanks
    0
    Thanked 2 Times in 2 Posts

    Post

    Dự án đầu tư xây dựng công trình có thể gồm một hoặc nhiều loại công trình với một hoặc nhiều cấp công trình khác nhau. Tùy theo quy mô, tính chất của công trình cụ thể, việc thiết kế xây dựng công trình được thực hiện một bước, hai bước hoặc ba bước như sau:
    a) Thiết kế một bước là thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình chỉ lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. Trường hợp này, bước thiết kế cơ sở, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được gộp thành một bước và gọi là thiết kế bản vẽ thi công.
    Đối với trường hợp thiết kế một bước, có thể sử dụng thiết kế mẫu, thiết kế điển hình do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành để triển khai thiết kế bản vẽ thi công;
    b) Thiết kế hai bước bao gồm bước thiết kế cơ sở và bước thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình quy định phải lập dự án trừ các công trình được quy định tại điểm a, điểm c khoản này. Trường hợp này, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được gộp thành một bước và gọi là bước thiết kế bản vẽ thi công;
    c) Thiết kế ba bước bao gồm bước thiết kế cơ sở, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình quy định phải lập dự án. Tuỳ theo mức độ phức tạp của công trình, việc thực hiện thiết kế ba bước do người quyết định đầu tư quyết định
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jan 2010
    Bài viết
    3
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích ND912/NĐ-CP 2009, phần các bước thiết kế

    Điều 16. Các bước thiết kế xây dựng công trình
    1. Thiết kế xây dựng công trình bao gồm các bước: thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công và các bước thiết kế khác theo thông lệ quốc tế do người quyết định đầu tư quyết định khi phê duyệt dự án. a) Thiết kế cơ sở được quy định tại khoản 1 Điều 8 Nghị định này; b) Thiết kế kỹ thuật là thiết kế được thực hiện trên cơ sở thiết kế cơ sở trong dự án đầu tư xây dựng công trình được phê duyệt, bảo đảm thể hiện được đầy đủ các thông số kỹ thuật và vật liệu sử dụng phù hợp với các quy chuẩn, tiêu chuẩn được áp dụng, là căn cứ để triển khai bước thiết kế bản vẽ thi công; c) Thiết kế bản vẽ thi công là thiết kế bảo đảm thể hiện được đầy đủ các thông số kỹ thuật, vật liệu sử dụng và chi tiết cấu tạo phù hợp với các quy chuẩn, tiêu chuẩn được áp dụng, đảm bảo đủ điều kiện để triển khai thi công xây dựng công trình. 2. Dự án đầu tư xây dựng công trình có thể gồm một hoặc nhiều loại công trình với một hoặc nhiều cấp công trình khác nhau. Tùy theo quy mô, tính chất của công trình cụ thể, việc thiết kế xây dựng công trình được thực hiện một bước, hai bước hoặc ba bước như sau: a) Thiết kế một bước là thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình chỉ lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. Trường hợp này, bước thiết kế cơ sở, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được gộp thành một bước và gọi là thiết kế bản vẽ thi công. Đối với trường hợp thiết kế một bước, có thể sử dụng thiết kế mẫu, thiết kế điển hình do cơ quan nhà nước có thẩm quyền ban hành để triển khai thiết kế bản vẽ thi công; b) Thiết kế hai bước bao gồm bước thiết kế cơ sở và bước thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình quy định phải lập dự án trừ các công trình được quy định tại điểm a, điểm c khoản này. Trường hợp này, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được gộp thành một bước và gọi là bước thiết kế bản vẽ thi công; c) Thiết kế ba bước bao gồm bước thiết kế cơ sở, bước thiết kế kỹ thuật và bước thiết kế bản vẽ thi công được áp dụng đối với công trình quy định phải lập dự án. Tuỳ theo mức độ phức tạp của công trình, việc thực hiện thiết kế ba bước do người quyết định đầu tư quyết định. Trường hợp thực hiện thiết kế hai bước hoặc ba bước thì thiết kế bước tiếp theo phải phù hợp với thiết kế bước trước đã được phê duyệt. 3. Chủ đầu tư có trách nhiệm tổ chức lập thiết kế xây dựng công trình, trường hợp chủ đầu tư có đủ năng lực thì được tự thiết kế, trường hợp chủ đầu tư không có đủ năng lực thì thuê tổ chức tư vấn thiết kế. Riêng đối với trường hợp thiết kế ba bước thì nhà thầu thi công có thể được giao lập thiết kế bản vẽ thi công khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Apr 2011
    Bài viết
    3
    Thanks
    2
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Em cũng đang vướng mắc về vấn đề này. Bên em đang làm công trình công nghiệp với nhiều hạng mục công trình khác nhau. Chủ đầu tư đang yêu cầu em giải trình về từng công trình vì sao phải thiết kế 2 bước hay 3 bước. Vậy em muốn hỏi mọi người ai lắm rõ về vấn đề này có thể chỉ báo giúp em với. Em xin cảm ơn nhiều
      Trả lời kèm trích dẫn

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 07:13 AM.