Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 41
  1. #31
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    85
    Thanks
    118
    Thanked 51 Times in 35 Posts

    Làm cán bộ kỹ thuật của ban quản lý dự án

    Chào Các Bác, cho em hỏi trường hợp của em làm cán bộ kỹ thuật của ban quản lý dự án được 3 năm và chuyên đi giám sát công trình, ở miền núi, do chủ đầu tư không thuê được tư vấn giám sát nên phải tự thục hiện, như vậy em có đủ điều kiện xin chứng chỉ không ?
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn kisukhiem:

    ducsinhbg (30-10-2012)

  3. #32
    Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    6
    Thanks
    1,281
    Thanked 799 Times in 248 Posts

    Smile

    Trích dẫn Gửi bởi kisukhiem Xem bài viết
    Chào Các Bác, cho em hỏi trường hợp của em làm cán bộ kỹ thuật của ban quản lý dự án được 3 năm và chuyên đi giám sát công trình, ở miền núi, do chủ đầu tư không thuê được tư vấn giám sát nên phải tự thục hiện, như vậy em có đủ điều kiện xin chứng chỉ không ?
    Chào bạn,tuy bạn đã đủ 03 năm làm trong Ban quản lý dự án rồi, tuy nhiên bạn chỉ làm công tác quản lý dự án chứ không phải trực tiếp đi thi công hay thiết kế thì không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát đâu. Công tác giám sát trong thời gian qua của bạn có chăng chỉ là giám sát viên theo dõi, chứ không hề được ký tá hồ sơ gì cả vì không có chứng chỉ giám sát phù hợp. Nếu bạn là công chức nhà nước thì căn cứ Khoản 3 Điều 1 Thông tư 12/2009/TT-BXD: "cá nhân hiện đang là công chức đang làm việc quản lý hành chính nhà nước thì không được xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng". Theo đó nếu bạn đang là công chức nhà nước thì lại càng không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát. Đây là quy định!
    Sửa lần cuối bởi ks.thanhtan; 25-03-2012 lúc 08:02 AM.
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới ks.thanhtan về bài viết hữu ích này:

    ducsinhbg (30-10-2012), kisukhiem (28-03-2012)

  5. #33
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    85
    Thanks
    118
    Thanked 51 Times in 35 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi ks.thanhtan Xem bài viết
    Chào bạn,tuy bạn đã đủ 03 năm làm trong Ban quản lý dự án rồi, tuy nhiên bạn chỉ làm công tác quản lý dự án chứ không phải trực tiếp đi thi công hay thiết kế thì không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát đâu. Công tác giám sát trong thời gian qua của bạn có chăng chỉ là giám sát viên theo dõi, chứ không hề được ký tá hồ sơ gì cả vì không có chứng chỉ giám sát phù hợp. Nếu bạn là công chức nhà nước thì căn cứ Khoản 3 Điều 1 Thông tư 12/2009/TT-BXD: "cá nhân hiện đang là công chức đang làm việc quản lý hành chính nhà nước thì không được xét cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng". Theo đó nếu bạn đang là công chức nhà nước thì lại càng không được cấp chứng chỉ Tư vấn giám sát. Đây là quy định!
    Cám ơn bác đã tư vấn giúp em, em hiện giờ đúng là làm công chức nhà nước, quy định này em cảm thấy đối với cá nhân em thiệt thòi quá, giờ lương thì thấp theo hệ số chỉ 2t,188 nghìn. mà đi công trường toàn leo dốc, không có chi phí nào khác, nhà thầu thậm chí còn bắt nạt được mình, giờ hơi nản nếu sau này em không làm nữa thì phí mất mấy năm công tác rồi.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn kisukhiem:

    ducsinhbg (30-10-2012)

  7. #34
    Thành viên mới ks.thanhtan's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2008
    Bài viết
    6
    Thanks
    1,281
    Thanked 799 Times in 248 Posts

    Smile

    Trích dẫn Gửi bởi kisukhiem Xem bài viết
    Cám ơn bác đã tư vấn giúp em, em hiện giờ đúng là làm công chức nhà nước, quy định này em cảm thấy đối với cá nhân em thiệt thòi quá, giờ lương thì thấp theo hệ số chỉ 2t,188 nghìn. mà đi công trường toàn leo dốc, không có chi phí nào khác, nhà thầu thậm chí còn bắt nạt được mình, giờ hơi nản nếu sau này em không làm nữa thì phí mất mấy năm công tác rồi.
    Bạn ạ, nếu đã là quy định của nhà nước thì chúng ta phải tuân thủ. Lương công chức theo hệ số tuy thấp nhưng bây giờ cũng không đến nỗi nào đâu, mặt khác công chức cũng không bị bó buộc về thời gian lắm, nên cũng có nhiều điều hay
    Tuy nhiên bạn nói là đang làm ở Ban quản lý dự án (Chủ đầu tư), mà cái ông Chủ đầu tư thì rất to, quyền hạn rất lớn mà lại bị các nhà thầu bắt nạt thì mình thấy hơi lạ đấy!
    Sống thoáng, sống thật, nghĩ mở, nói thẳng
    -----------*-----------
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ks.thanhtan về bài viết hữu ích này:

    ducsinhbg (30-10-2012)

  9. #35
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    85
    Thanks
    118
    Thanked 51 Times in 35 Posts
    Nói ra cũng khó lắm, em cũng đâu biết nhà thầu Với cấp cao hơn ABC với nhau như thế nào đâu, mà em cũng chỉ là lính thôi mà, em đề nghị xử phạt nhà thầu thì có XXX a lô em ngay. híc.
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn kisukhiem:

    ducsinhbg (30-10-2012)

  11. #36
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    13
    Thanks
    4
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Em nghe nói sang năm 2015, quy định cấp chứng chỉ TVGS có vẻ khó khăn hơn, phải thi chứ không xét duyệt hồ sơ nữa phải không ạ?
      Trả lời kèm trích dẫn

  12. #37
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2011
    Bài viết
    16
    Thanks
    3
    Thanked 17 Times in 10 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Mountain8x Xem bài viết
    Em nghe nói sang năm 2015, quy định cấp chứng chỉ TVGS có vẻ khó khăn hơn, phải thi chứ không xét duyệt hồ sơ nữa phải không ạ?
    Theo dự thảo Nghị định về Quản lý dự án đầu tư XD công trình (theo Luật XD mới), thì điều kiện cấp chứng chỉ TVGS sẽ phức tạp hơn. Chứng chỉ TVGS được chia làm 3 hạng (hạng I, hạng II, hạng III). Cụ thể như sau
    * Về điều kiện cần: cá nhân phải đã học qua lớp bồi dưỡng Nghiệp vụ GSTC XDCT, với loại công trình phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp. Đồng thời, còn phải vượt qua kỳ kiểm tra sát hạch (đề thi sát hạch sẽ được phân làm 03 hạng phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp). Kỳ thi này dự kiến sẽ được tổ chức thường xuyên tại một đơn vị, tổ chức được Bộ XD cho phép. Đơn vị này phải có đầy đủ máy móc (thi trắc nghiệm bằng máy tính), bộ đề thi được Vụ KHCN & MT nghiệm thu. Hiện nay, đơn vị đầu tiên là Học viện Cán bộ quản lý XD và đô thị đang triển khai đề án này; và dự kiến sẽ là đơn vị đầu tiên được phép tổ chức các kỳ thi sát hạch cho tất cả các hạng I, II, và III (cho rất nhiều loại chứng chỉ chứ không riêng gì giám sát đâu). Việc này dự kiến sẽ được triển khai vào quý III hoặc quý IV/2015.
    * Về điều kiện đủ: cá nhân đã có kinh nghiệm tham gia Thiết kế hoặc Giám sát thi công đủ thời gian và cấp công trình theo quy định. Quy định này cũng khác so với trước đây (trước đây chỉ cần đã tham gia thiết kế hoặc thi công là OK).

    Nhân tiện đây, xin mở rộng thêm một chút. Trước đây, những người làm Chỉ huy trưởng công trường, thì chỉ cần tối thiểu 7 năm kinh nghiệm, phù hợp với cấp công trình, và có chứng chỉ Bồi dưỡng Nghiệp vụ Chỉ huy trưởng là OK. Tuy nhiên thời gian tới, để làm Chỉ huy trưởng, cần phải có thêm chứng chỉ Tư vấn giám sát hoặc An toàn lao động. Đây cũng là điểm mới của Dự thảo Nghị định.
    Vì mới chỉ là Dự thảo, nên chúng ta cùng chờ xem Nghị định chính thức sẽ ntn nhé!
      Trả lời kèm trích dẫn

  13. Các thành viên sau đã bấm like vì thích bài viết của bạn ale_111:

    Mountain8x (14-01-2015)

  14. #38
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Dec 2009
    Bài viết
    13
    Thanks
    4
    Thanked 1 Time in 1 Post
    Trích dẫn Gửi bởi ale_111 Xem bài viết
    Theo dự thảo Nghị định về Quản lý dự án đầu tư XD công trình (theo Luật XD mới), thì điều kiện cấp chứng chỉ TVGS sẽ phức tạp hơn. Chứng chỉ TVGS được chia làm 3 hạng (hạng I, hạng II, hạng III). Cụ thể như sau
    * Về điều kiện cần: cá nhân phải đã học qua lớp bồi dưỡng Nghiệp vụ GSTC XDCT, với loại công trình phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp. Đồng thời, còn phải vượt qua kỳ kiểm tra sát hạch (đề thi sát hạch sẽ được phân làm 03 hạng phù hợp với chứng chỉ dự kiến xin cấp). Kỳ thi này dự kiến sẽ được tổ chức thường xuyên tại một đơn vị, tổ chức được Bộ XD cho phép. Đơn vị này phải có đầy đủ máy móc (thi trắc nghiệm bằng máy tính), bộ đề thi được Vụ KHCN & MT nghiệm thu. Hiện nay, đơn vị đầu tiên là Học viện Cán bộ quản lý XD và đô thị đang triển khai đề án này; và dự kiến sẽ là đơn vị đầu tiên được phép tổ chức các kỳ thi sát hạch cho tất cả các hạng I, II, và III (cho rất nhiều loại chứng chỉ chứ không riêng gì giám sát đâu). Việc này dự kiến sẽ được triển khai vào quý III hoặc quý IV/2015.
    * Về điều kiện đủ: cá nhân đã có kinh nghiệm tham gia Thiết kế hoặc Giám sát thi công đủ thời gian và cấp công trình theo quy định. Quy định này cũng khác so với trước đây (trước đây chỉ cần đã tham gia thiết kế hoặc thi công là OK).

    Nhân tiện đây, xin mở rộng thêm một chút. Trước đây, những người làm Chỉ huy trưởng công trường, thì chỉ cần tối thiểu 7 năm kinh nghiệm, phù hợp với cấp công trình, và có chứng chỉ Bồi dưỡng Nghiệp vụ Chỉ huy trưởng là OK. Tuy nhiên thời gian tới, để làm Chỉ huy trưởng, cần phải có thêm chứng chỉ Tư vấn giám sát hoặc An toàn lao động. Đây cũng là điểm mới của Dự thảo Nghị định.
    Vì mới chỉ là Dự thảo, nên chúng ta cùng chờ xem Nghị định chính thức sẽ ntn nhé!
    Em thấy cái này hơi khó, vì giả sử như một kỹ sư mới ra trường nhưng chưa được cấp chứng chỉ TVGS thì làm sao được tính đủ thời gian làm giám sát thi công nhỉ?
      Trả lời kèm trích dẫn

  15. #39
    Nhân viên Cty Giá Xây Dựng
    Ngày tham gia
    Aug 2012
    Bài viết
    116
    Thanks
    45
    Thanked 72 Times in 40 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi Mountain8x Xem bài viết
    Em thấy cái này hơi khó, vì giả sử như một kỹ sư mới ra trường nhưng chưa được cấp chứng chỉ TVGS thì làm sao được tính đủ thời gian làm giám sát thi công nhỉ?
    Thời gian sẽ tính là thời gian ghi trên bằng tốt nghiệp đại học hoặc cao đẳng của bạn.
      Trả lời kèm trích dẫn

  16. #40
    Chưa nhận email để kích hoạt tài khoản
    Ngày tham gia
    Nov 2014
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    chung chi hanh nghe giam sat``

    Anh chị cho em hỏi. em tốt nghiệp cao đẳng xây dựng công trinh giao thông từ nào 2011 đến nay là được 3 năm. Trong quá trình đi làm và em đã học liên thông lên đại học và đã học xong. Anh chị cho em hỏi em muốn cấp chứng chỉ hành nghề giám sát theo bằng cấp đại học có được không. Em rất mong anh chị cho em xin ý kiến .
    nếu được thì em cần những giấy tờ gì và và có cần bằng cao đẳng kèm theo không.
    Em xin cảm ơn!
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2 3 4 5 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 10:52 PM.