Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên mới HCT's Avatar
    Thanks
    11

Cách tính Ta luy đào đất 30%

Bạn nào có tài liệu nào nói về cách tính ta luy đào đất là 30% cho mình xin với. Mình Xin cảm ơn rất nhiều.

Thành viên mới doanhop's Avatar
    Thanks
    4
    Theo mình không có tài liệu nào nói đào đất taluy la 30% đâu bạn ah. Ban phải căn cứ vào kích thước hình học của khối đào.
    Mình có thể đưa ví dụ đào một móng băng đơn giản: Chiều cao đào 3m, mái ta luy 1:1,5 chiều rộng đáy là B. nếu như vậy % đào taluy hoàn toàn phụ thược vào B: Nếu B=0, Khối lượng đào đất taluy là 100%, Nếu B càng tăng thì khối lượng(%) đào đắp đất taluy càng giảm. vì vậy đã và sẽ không có quy tài liệu nào nói đào đất taluy 30% cả. có trăng chỉ là theo kinh nghiệm tạm tính 30% mà thôi.
    Trên đây là ý kiến của mình mong các bạn đồng nghiệp bổ sung thêm.
    ?o?n Th? H?p

Thành viên mới HCT's Avatar
    Thanks
    11
    Bạn mình đi quyết toán bị cắt về vụ này vì từ trước ko bị cắt bao giờ cả nên hỏi mình xin tài liệu đó và mình cũng đã nghĩ và giải thích cho bạn mình như bạn. Theo TCVN 4447:1987 thì căn cứ vào loại đất và chiều sâu hố đào mà có mái ta luy khác nhau và chắc theo kinh nghiệm thì lấy trung bình là 30%. Thường thì mình cũng chưa thấy trường hợp nào bị cắt về vụ này cả nên bạn mình chắc gặp phải "đối tượng nguyên tắc" rồi. Mình xin ảm ơn bạn nhiều.

Thành viên mới islamabad's Avatar
    Thanks
    3
    Công thức tính taluy 30% là theo kinh nghiệm của dân kỹ thuật thi công. Các bác làm HS mà cứ bám vào đấy mà không giải trình đầy đủ thì nó cắt là phải, theo tôi nên lập bảng tính chi tiết tại sao nó dư lên 30% là ra vấn đề ngay thôi( tôi đã từng làm như thế và đã được chấp nhận). Ví dụ đào một hố móng để làm trụ bê tông kích thước 1x1x1 m3 thì phải đào mở rộng taluy ra. Lúc này cần tính được mở rộng đáy ra bao nhiêu ( thông thường là rộng ra 20cm ở phần đáy) và góc mái taluy vào khoảng 60độ so với phương ngang( mặt bằng). Sau đó là tính thể tích đào của hình khối thực tế này ra sẽ thấy ngay thôi. Nơi nào thoáng thì áp dụng 30% luôn, nhưng CĐT chấp nhận còn kiểm toán chấp nhận hay không là chuyện khác, cho nên cứ áp dụng công thức tính ra cho chắc ăn, không bên nào bắt bẻ được.
    Mọi người có ý kiến khác thì xin chỉ giáo.

Thành viên tích cực hiendinh's Avatar
    Thanks
    12
    Trích dẫn Gửi bởi islamabad Xem bài viết
    Công thức tính taluy 30% là theo kinh nghiệm của dân kỹ thuật thi công. Các bác làm HS mà cứ bám vào đấy mà không giải trình đầy đủ thì nó cắt là phải, theo tôi nên lập bảng tính chi tiết tại sao nó dư lên 30% là ra vấn đề ngay thôi( tôi đã từng làm như thế và đã được chấp nhận). Ví dụ đào một hố móng để làm trụ bê tông kích thước 1x1x1 m3 thì phải đào mở rộng taluy ra. Lúc này cần tính được mở rộng đáy ra bao nhiêu ( thông thường là rộng ra 20cm ở phần đáy) và góc mái taluy vào khoảng 60độ so với phương ngang( mặt bằng). Sau đó là tính thể tích đào của hình khối thực tế này ra sẽ thấy ngay thôi. Nơi nào thoáng thì áp dụng 30% luôn, nhưng CĐT chấp nhận còn kiểm toán chấp nhận hay không là chuyện khác, cho nên cứ áp dụng công thức tính ra cho chắc ăn, không bên nào bắt bẻ được.
    Mọi người có ý kiến khác thì xin chỉ giáo.
    Kiểm toán thường chấp nhận như thế nào hả bác?

Thành viên dự bị haianhqng's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi hiendinh Xem bài viết
    Kiểm toán thường chấp nhận như thế nào hả bác?
    Kiểm toán nó ko thấy tính = kích thước hình học là coi như ko mở mái, taluy. ko cãi thêm. mình làm với thanh tra BXD và kiểm toán nhà nước rồi nên mọi thứ cứ phải chứng minh = con số tính toán, cứ % mà chơi là cắt hết cãi.

7. Có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới haianhqng về bài viết hữu ích này:

hiendinh (07-07-2013), hotmen_8x_pro (02-07-2013)

Thành viên xuất sắc hotmen_8x_pro's Avatar
    Thanks
    301
    Đúng quá. Làm gì có chuyện tính đào taluy là 30%. Chả có cơ sở nào cả. Taluy có m=? thì tính bằng đó chứ! Phải tính toán trên hình vẽ hết!
    "Khi mồ hôi trở nên quá rẻ
    Kẻ ranh ma trở nên quá giàu!"
    Mr. Đoàn Minh Anh - 0989.795.461
    Địa chỉ: Mê Linh, Hà Nội
    Yahoo: oiconcachetduoi
    Email: anhdoan.xd@gmail.com
    T
    ư vấn thiết kế kiến trúc, kết cấu nhà dân; Lập hồ sơ thiết kế, dự toán, dự thầu, thanh quyết toán các loại công trình DD&CN, Giao thông, thủy lợi, điện ...
    Đảm bảo tiến độ, uy tín, chất lượng!
    Tư vấn pháp lý cho các dự án xây dựng!

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý vị!

9. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn hotmen_8x_pro về bài viết rất hữu ích này:

hiendinh (07-07-2013)

Thành viên mới gadaubacqt's Avatar
    Thanks
    5
    Phải vẽ hình học ra để giải trình thôi ...chứ có luật nào là cho tính 30% đâu .