Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên mới mr_982966805's Avatar
    Thanks
    4

Post Số lượng, quy cách lấy mẫu thí nghiệm

Chào các Bác!
    Thưa các Bác, cho em hỏi:
    1. Việc lấy mẫu vật liệu để đem đi thí nghiệm trước khi đưa vật liệu vào sử dụng trong công trình thì lấy số lượng bao nhiêu? quy cách lấy mẫu? thì cần xem ở đâu để biết??(VD:số tổ? hình dạng kích thước mẫu??)
    2. Tương tự khi lấy mẫu: bêtong, vữa xây, vữa trát, vữa lát ốp thì số lượng lấy dựa vào đâu??
    3. Khi XD 1 công trình nhà thì cần:
    +Thí nghiệm tất cả các VL đưa vào làm công trình này
    +Cần thí nghiệm các cấu kiện gì??(VD:bêtong móng,cột, dầm sàn...; vữa xây, vữa trát thì cần thí nghiệm lấy như nào?vữa lát nền cần thí nghiệm ko?bêtong lót móng cần ko?....)
    +Có cần làm thiết kế cấp phối tất các loại dùng trong ctrinh ko? (VD: Bêtong lót, BT Móng...; rồi vữa xây, trát, lát ốp cần ko?trường hợp nào ko cần...)
    Tóm lại: em cần hỏi là xem ở đâu thì biết được: số lượng tổ mẫu VL, mẫu cấu kiện cần lấy? thiết kế cấp phối cho loại nào???tất cả hay....

Mong các Bác chỉ bảo, em đang làm thi công!

Thành viên mới
    Thanks
    0

Bạn tìm cuốn: TC Kỹ Thuật - CTGT Đường Bộ - Tập I: Vật Liệu & PP Thử để nghiên cứu thêm.

Còn về các vấn đề theo mình thì:
    1. Việc lấy mẫu vật liệu để đem đi thí nghiệm trước khi đưa vật liệu vào sử dụng trong công trình thì lấy số lượng bao nhiêu? quy cách lấy mẫu? thì cần xem ở đâu để biết??(VD:số tổ? hình dạng kích thước mẫu??)
    2. Tương tự khi lấy mẫu: bêtong, vữa xây, vữa trát, vữa lát ốp thì số lượng lấy dựa vào đâu??
    -> Phụ thuộc vào khối lượng vật liệu dùng thi công theo Hạng Mục hoặc GĐ thi công. Tốt nhất là bạn nên hỏi ý kiến CĐT & nhân viên kiểm định QLCL.
    VD: Bêtông: 150m3 bêtông thi công sàn thường lấy 3 tổ mẫu (9viên) kích thước: mẫu lập phương 150x150 (TCVN) hoặc mẫu trụ 150x300 (ASTM).
    - 1 tổ mẫu lưu.
    - 2 tổ thí nghiệm.

3. Khi XD 1 công trình nhà thì cần:
    +Thí nghiệm tất cả các VL đưa vào làm công trình này
    +Cần thí nghiệm các cấu kiện gì??(VD:bêtong móng,cột, dầm sàn...; vữa xây, vữa trát thì cần thí nghiệm lấy như nào?vữa lát nền cần thí nghiệm ko?bêtong lót móng cần ko?....)
    +Có cần làm thiết kế cấp phối tất các loại dùng trong ctrinh ko? (VD: Bêtong lót, BT Móng...; rồi vữa xây, trát, lát ốp cần ko?trường hợp nào ko cần...)
    -> Theo mình thì chỉ có bêtông thương phẩm (dùng phụ gia ninh kết) thì mới cần Tkế cấp phối, nhưng phần này do cty cung cấp bêtông cho bạn đảm nhiệm, còn các loại VL khác dựa theo Định Mức CP của Bộ.
    C?XD s? 1.
    ?H Ki?n Tr?c Tp.HCM.
    Vinaconex 21.
    Cienco 8 - 892
    Vinhcuustone.
    Soam Vina.

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,604
    Bạn virutnet trả lời chưa hoàn toàn chính xác 100%. Toàn bộ các vấn đề bạn mr_982966805 hỏi được quy định cụ thể tại:

1. Mục 7.1 - Tiêu chuẩn TCVN 4453:1995 Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép toàn khối - Quy phạm thi công và nghiệm thu. Download tiêu chuẩn Tại đây.

2. Việc lấy mẫu, chế tạo và bảo dưỡng mẫu thử cho hỗn hợp bê tông nặng và bê tông nặng được quy định tại Tiêu chuẩn TCVN 3015:1993. Download tiêu chuẩn Tại đây.

Thanks
    4

Lightbulb

Cảm ơn các bác !

Nhưng em xem tiêu chuẩn này rồi nhưng thấy chưa thoả mãn câu hỏi..hì hì

Các Bác có thể trả lời chi tiết hơn được k?

VD: 1 công trình nhà dân dụng thì cần lấy thí nghiệm cho các loại nào?quy cách lấy mẫu, số tổ mẫu?....

Chân thành cảm ơn và mong nhận được sự giúp đỡ của các đồng nghiệp

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    Vấn đề mà Mr.982966805 hỏi ở trên theo tôi là tương đối rộng và sâu về mặt thí nghiệm, sẽ rất khó có câu (bài viết) tra lời thầu đáo cho nội dung này (kể cả các cao thủ) ví dụ như về tần xuất lấy mẫu vữa xây, trát thì không thể tìm thấy trong tiêu chẩn cụ thể nào. Có lẽ chung ta cần một tiêu chuẩn hay quy định riêng cho vấn đề này để thuận tiến cho công tác thi công nghiệm thu và để không bị các ông TVGS mới ra trường đưa ra những yêu cầu vô lý (cháo hành).

Thanks
    4
    Cảm ơn mọi người, mình thấy khó thật, hỏi ai cũng chỉ nói chung chung, các tiêu chuẩn thì k chỉ rõ, chỉ còn dựa vào phòng thí nghiệm và yêu cầu của TVGS thôi ! hic
    Bác nào có cao kiến, xin chỉ giáo !

Thành viên mới
    Thanks
    7
    Cái này mình vừa tổng hợp bạn xem rồi cho ý kiến nha.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

8. Có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới phitu_t04 về bài viết hữu ích này:

banme2010 (25-08-2014), hiep_phuong (20-11-2012), hung dung nguyen (17-08-2012), kstranduycuong (08-03-2014), lacthien (10-07-2012), livegreen2006 (10-07-2014), NGUYỄN CHÍ TÂM (27-09-2013)

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    minh xem tổng hợp của bạn rồi nhưng vẫn thấy chung chung sao y? bạn có thể tổng hợp chi tiết hơn được ko?

Các Chủ đề tương tự

1. Vệ sinh công nghiệp chuyên nghiệp, kinh nghiêm 10 năm LH: 1900 6066
    Bởi phimviet78yd trong diễn đàn Cửa, vách kính, phụ kiện
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 07-03-2014, 06:04 AM
  2. Cung cấp thiết bị băng tải công nghiệp, phục vụ trong công nghiệp sản xuất
    Bởi dungthang trong diễn đàn Máy, thiết bị và dây chuyền sản xuất vật liệu
    Bài cuối: 10-01-2014, 09:24 AM
  3. Trả lời: 0
    Bài cuối: 16-08-2012, 10:35 PM
  4. Quỹ Ptriển hoạt động sự nghiệp và vốn ĐTPT của doanh nghiệp nhà nước khác nhau không?
    Bởi nguyenmanhnam trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Bài cuối: 10-08-2010, 10:50 AM
  5. Trả lời: 0
    Bài cuối: 04-10-2009, 11:02 PM