Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 31
    Thành viên mới
    Thanks
    0

Cool Trích khấu hao trong lập dự án đầu tư

Chào các bác.
    Em hiện đang làm việc trong mảng dự án đầu tư. Em cũng đã tham gia lập một số dự án (các dự án này cũng đã được UBND tỉnh phê duyệt).

Tuy nhiên, trong quá trình lập dự án có một số thắc mắc muốn thỉnh cao kiến của các bác có kinh nghiệm.

Số là thế này, khi tính hiệu quả dự án đầu tư, ta phải lập bảng trích khấu hao để có được chi phí sản xuất kinh doanh trong thời gian vận hành của dự án, từ đó mới xác định lãi lỗ để nộp thuế TNDN.

Công ty em có các dự án đầu tư khu đô thị và khu công nghiệp. khi lập phương án kinh doanh, em đều lập là sau khi đầu tư xây dựng xong là bán đứt luôn cho khách hàng hoặc cho thuê lâu dài thu tiền một lần, tuy nhiên số tiền nhận một lần này (còn gọi là doanh thu nhận trước) chia đều ra theo các năm vận hành (doanh thu này gọi là doanh thu xác định kết quả kinh doanh) đồng thời thực hiện trích khấu hao công trình theo đúng quy định của Bộ tài chính hướng dẫn về trích khấu hao tài sản cố định để xác định lãi lỗ trong vận hành.

Em thấy rất nhiều dự án khác cũng áp dụng Phương pháp tính toán trên. Các dự án mà em lập cũng đã qua sở tài chính của các tỉnh thẩm định và không có ý kiến gì.

Tuy nhiên, một anh kế toán lâu năm ở Công ty em sau khi đọc xong dự án mà em lập thì lại cho rằng bảng trích khấu hao tài sản cố định của em là không chính xác. lý do mà anh ấy đưa ra là "tiêu chuẩn nhận biết Tài sản cố định hữu hình của Bộ tài chính" là các tài sản phải thỏa mãn đồng thời 4 yếu tố sau:

a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
    c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
    d. Có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.

Tức là theo cách diễn giải nôm na, tài sản cố định hữu hình phải là các tài sản do công ty em sở hữu và sử dụng trên 01 năm và thu được lợi từ tài sản đó.
    Mặt khác dự án do công ty em đầu tư, ngay sau khi đầu tư được 1 phần chứ chưa nói đến là đầu tư hoàn chỉnh, chưa kịp sử dụng đã bán béng đi mất rồi. Vậy không thể được coi là tài sản cố định mà chỉ được coi là sản phẩm hàng hóa mà thôi giống như cái ti vi hay cái đài của một nhà máy ấy.

Do đó anh ấy nêu ý kiến bảng "trích khấu hao" của em phải đổi thành bảng "thu hồi chi phí" mới đúng.

Vậy theo các bác thế nào là đúng?
    Rất mong ý kiến chỉ giáo từ các bác trên diễn đàn để em đỡ già đi vì lăn tăn, áy náy.

Cảm ơn các bác trước, chúc các bác công tác tốt.

Thành viên mới
    Thanks
    0

Quyết định trích khấu hao của Bộ tài chính

Quên mất, em xin gửi kèm theo đây quyết định số 206 của Bộ tài chính hướng dẫn về trích khấu hao tài sản cố định để các bác tham khảo và cho em ý kiến nhé.

Thank các bác!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Thành viên mới dalze.affection's Avatar
    Thanks
    14
    Có lẽ anh kế toán nào đó nói là "thu hồi chi phí" đúng đấy bạn à!
    Vì thực chất "thu hồi chi phí" bao gồm (khấu hao +lãi ròng), nếu dự án hoàn thành xong bán ngay thu tiền 1 lần hoặc dự án chưa hoàn thành mà bán cho nhà đầu tư khác, tức là cty của bạn sẽ không tham gia vận hành dự án nữa. Cho nên cho vào bảng "thu hồi chi phí" là hợp lý, (Trừ trường hợp dự án hoàn thành công ty bạn sử dụng cho thuê-thu tiền theo kỳ và tham gia vai trò quản lý các dịch vụ hoặc hệ thống cung cấp nào đó cho dự án)
    affection

nhockuteo_8789
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    ai co bang tinh lich khau hao bang excel thi post cho e voi huhu..e dang can gap

lypt

File excel Khấu hao

Trích dẫn Gửi bởi nhockuteo_8789 Xem bài viết
    ai co bang tinh lich khau hao bang excel thi post cho e voi huhu..e dang can gap
    Bạn thử xem file Excel Khấu hao này dùng có được không.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Theo mình thì nếu dự án của bạn bán 1 lần thì bạn làm sao trích khấu hao được nữa, bạn có tham gia vào quá trình vận hành của dự án đâu mà trích khấu hao nữa.
    Còn đối với dự án cho thuê thì bạn vẫn trích khấu hao như bình thường.

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Mình cũng là người lập dự án đầu tư và cũng đã nhiều lần băn khoăn việc trích khấu hao như thế nào đối với các dự án mà đất, căn hộ bán đứt hoặc thuê dài hạn thu tiền 1 lần (thực chất là bán). Mình đọc và thấy nhiều dự án bán đất, căn hộ này, mặc dù thu tiền 1 lần nhưng trích khấu hao trong nhiều năm, nhưng thông thường là các dự án đầu tư phức hợp, có nghĩa là có cả phần diện tích cho thuê và sẽ thu tiền thuê hàng năm or định kỳ. Trong các dự án mà có tính phức hợp như vậy, thì cách làm này vẫn không sai và nó giúp người tính toán dễ dàng, thuận lợi hơn khi tính hiệu quả dự án IRR, NPV. Và mình cũng có làm theo cách này vài lần, nhưng mình cũng thấy khg được ổn cho lắm và sau này mình chuyển theo cách tính thu hồi chi phí đầu tư 1 lần (được xác định sau khi phát sinh doanh thu)

Anh kế toán công ty bạn đã nhận xét rất đúng về cách tính khấu hao như vậy. Vì về hạch toán kế toán thì cách chia đều doanh thu trong các năm như vậy thì quá sai và không có cơ quan thuế nào chấp nhận. Như mình đã nói ở trên, cách làm này chỉ giúp người lập dự án tính nhanh hơn thôi. Khg chính xác về mặt kế toán và đánh giá hiệu quả dự án.

Chắc bạn đang thắc mắc sao các Sở ban ngành vẫn duyệt dự án cho bạn mặc dù dự án được tính theo cách này. Mình cũng làm rất nhiều dự án phải đi duyệt ở các Sở ban ngành nhà nước rồi. Mình hiểu sao các dự án được duyệt. Thực ra các bảng phân tích tài chính, mình chỉ làm để cho dự án có đầy đủ các phần theo quy định, thực tế có mấy ai đọc đến nó đâu... Bạn đừng buồn điều này. Mình làm riết mình chỉ cười hì hì thôi. Quan trọng là dự án được duyệt là trên hết.

Mong được chia sẽ nhiều hơn với bạn về lập dự án.

Thành viên tích cực dienminhhoa85's Avatar
    Thanks
    8
    Mình cũng rất là lăn tăn về vấn đề này vì không hiểu kỹ về bản chất lắm.

Mình có dự án xây nhà chung cư để bán và cho thuê thương mại. Có ý kiến như sau:
    1) Phần diện tích cho thuê dịch vụ thương mại: Chỉ tính khấu hao cho phần diện tích đó. Doanh thu cho thuê hàng năm. Chi phí hoạt động phân bổ riêng cho phần diện tích dịch vụ đó hàng năm. Từ đó tính được Lợi nhuận chịu thuế TNDN = Doanh thu - Chi phí hoạt động - Khấu hao (Chỉ phần diện tích cho thuê)
    2) Phần diện tích riêng để bán: Doanh thu bán 1 lần. Bán rồi thì không tính khấu hao nữa. Thuế TNDN lúc này = Doanh thu bán 1 lần - Tổng chi phí hình thành phần diện tích để ở ( XD + TB + Các khoản chi phí khác).
    3) Phần diện tích chung của chung cư: cái này thuộc quyền của chủ đầu tư: có doanh thu vận hành; chi phí hoạt động riêng cho phần này; tính khấu hao cho phần chung này. Nên tính được thuế TNDN như bình thường.

Nên mình nghĩ: Trong dạng dự án này: Bảng khấu hao có tác dụng để tính giá trị còn lại của tài sản cố định. Cần có thêm bảng "Thu hồi chi phí" để tính thuế TNDN.
    (Các chi phí khác trong xây dựng có tính khấu hao không ? Không tính thì mình cần có thêm bảng thu hồi chi phí để tính thuế TNDN có đúng không? )

Thành viên mới
    Thanks
    15

ý kiến tham luận

Trích dẫn Gửi bởi devil_16888 Xem bài viết
    E đang làm luận văn tốt nghiệp. E đang thẩm định cái dự án tòa nhà cho thuê, mà cái khấu hao e không hiểu làm sao hết.

Trong dự án của e có
    -CP GTMB
    -CP Xây lắp
    -CP thiết bị
    -CP quản lý
    - CP tư vấn đầu tư xây dựng
    -cp khác
    -dự phòng phí
    -Lãi vay và vốn lưu động
    Vòng đời của dự án là 50 năm, thời gian xây dựng là 2 năm
    Vậy những khoản chi phí nào được tính khấu hao. và thời gian tính khấu hao là trong bao nhiêu năm???

e nghĩ là chỉ có
    CP GTMB (48 năm)
    CP xây lắp (48 năm )
    CP thiết bị (10 năm)
    là được tính khấu hao

Không biết là có đúng hay ko? e đang cần hoàn thành việc thẩm định dự án này gấp, mong a chị chỉ dùm e với.
    Nếu có thể thì liên lạc với e qua nick yahoo này devil_16888@yahoo.com.vn

E cảm ơn và chúc mọi người một ngày làm việc thật tốt

mình có chút ý kiến như thế này bạn nhé :
    thứ nhất trả lời cho phần chữ màu ĐỎ là khấu hao thì luôn luôn đi với tài sản cố định.bạn phải phân biệt được giữa cố định và lưu động.
    thứ hai, trả lời cho phần màu xanh là thời gian khấu hao là tùy theo từng loại.ví dụ nhà cửa khác với bàn nghế.
    bạn nên xem cái QD206-2003BTC dưới đây.

devil_16888

Speaker

E đang làm luận văn tốt nghiệp. E đang thẩm định cái dự án tòa nhà cho thuê, mà cái khấu hao e không hiểu làm sao hết.

Trong dự án của e có
    -CP GTMB
    -CP Xây lắp
    -CP thiết bị
    -CP quản lý
    - CP tư vấn đầu tư xây dựng
    -cp khác
    -dự phòng phí
    -Lãi vay và vốn lưu động
    Vòng đời của dự án là 50 năm, thời gian xây dựng là 2 năm
    Vậy những khoản chi phí nào được tính khấu hao. và thời gian tính khấu hao là trong bao nhiêu năm???

e nghĩ là chỉ có
    CP GTMB (48 năm)
    CP xây lắp (48 năm )
    CP thiết bị (10 năm)
    là được tính khấu hao

Không biết là có đúng hay ko? e đang cần hoàn thành việc thẩm định dự án này gấp, mong a chị chỉ dùm e với.
    Nếu có thể thì liên lạc với e qua nick yahoo này devil_16888@yahoo.com.vn

E cảm ơn và chúc mọi người một ngày làm việc thật tốt

Trang 1 của 4 1 2 3 ... CuốiCuối