Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28
    Thành viên mới
    Thanks
    1

Speaker Hệ số nhân công hệ số máy thi công

xin hỏi cả nhà khi lập dự toán phần hệ số Knc ,Kmtc,hệ số riêng nhân công, hệ số bù nhân công, hệ số riêng máy được lấy từ thông tư hoặc quy định nào ? Ví dụ NC*1,171*1,2=NC1 và bù nhân công =NC1*1,42453 thêm máy thi công =máy*1,05*1,055*1,08 theo một dự toán hạng mục tại công trình ở Thanh Hóa thì các hệ số trên đây ở đâu ra vậy ta ? Có bác nào bít bảo tui với nhé dân mới vào nghề mà.

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Thông tư 03-2008 của chính phủ , Nếu bạn ở TP.HCM có thể xem thêm quyết định số 38 của UBND TP về hường dẫn áp dụng TT03-2008, rất rõ ràng và chi tiết ( tôi không biết link lên đây như thế nào) bạn có thể tại trang này www.giaxaydung.vn
    Sửa lần cuối bởi Hovietnhu; 13-12-2008 lúc 12:49 PM.

Thành viên mới
    Thanks
    1

Speaker Hệ số nhân công

Rất cảm ơn bạn tuy nhiên theo thông tư 03 các hệ số rất chi tiết nhưng không ăn nhập gì với bộ hệ số: Ví dụ NC*1,171*1,2=NC1 và bù nhân công =NC1*1,42453 thêm máy thi công =máy*1,05*1,055*1,08 mà Cty TVXD thủy lợi Việt Nam đã đưa ra trên công trình mà mình đang thi công đúng không ?Có thông tin gì thêm ới mình với nhé .

Thành viên tích cực
    Thanks
    4
    1,171 là hệ số chuyển đổi bậc lương từ nhóm I sang nhóm III, bảng lương A1.8.

1,055 là hệ số điều chỉnh ca máy trong trường hợp công trình thi công ở vùng núi cao, biên giới, hải đảo, vùng ngập mặn.

1,05 là hệ số điều chỉnh Chi phí chung đối với các công trình thuộc dạng trên. Bạn xem lại kết cấu dự toán, nếu người lập nhân hệ số này vào giá trị ca máy là không chính xác. hệ số 1,05 phải được nhân vào chi phí chung.

1,2 là hệ số điều chỉnh nhân công từ lương 450 sang lương 540 theo TT03.

1,42453 là hệ số phụ cấp tính thêm đối với công trình của bạn, trường hợp này có thể công trình bạn đang thi công được điều chỉnh 40% phụ cấp trên lương cơ bản và 40% phụ cấp trên lương tối thiểu. Tôi nói có thể vì tôi tính ra hệ số này là 1,4237, không thật sự khớp với số của bạn. Phương pháp tính cũng như ý nghĩa của hệ số này diễn đàn đã thảo luận nhiều, bạn nên tìm đọc lại.

(Các hệ số này đều có quy định trong đơn giá các tỉnh, đối với Thanh Hóa, tùy vào thời điểm lập mà bạn xem 684, 2992 hoặc 5255 là đơn giá mới nhất)
    Sửa lần cuối bởi lieu_xieu; 14-12-2008 lúc 02:28 PM.

hth19822003
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    em đang làm đồ án tốt nghiệp 1 công trinh xây dựng dân dụng ở thành phố Thanh Hoá, vay cho em hỏi hệ số bù nhân công và bù máy là bao nhiêu và cách tính các hệ số đó. Em xin chân thành cảm ơn!

Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Thanks
    405
    Hiện nay trên địa bàn tỉnh Thanh Hóa đang sử dụng các bộ đơn giá sau:
    - Đơn giá Lắp đặt kèm theo quyết định số: QĐ 5254/UBND-CN ngày 07/12/2007 về việc Công bố Đơn giá xây dựng công trình tỉnh Thanh Hoá - Phần lắp đặt
    - Đơn giá Xây dựng kèm theo quyết định số: QĐ 5255/UBND-CN ngày 07/12/2007 Công bố Đơn giá xây dựng công trình tỉnh Thanh Hoá - Phần xây dựng

Bạn đọc kỹ phần đầu Hướng dẫn áp dụng định mức, sẽ thấy:
    - Mức lương tối thiểu để xây dựng lên đơn giá nhân công trong đơn giá là 450.000 đ/tháng, khi đó: hệ số điều chỉnh nhân công sẽ là:
    Kđc = 1,2*Hệ số chuyển đổi nhân công từ nhóm 1 sang các nhóm khác
    Mtc = 1,08
    Lưu ý:
    * Hệ số 1,2 chính = 540/450 ( Bạn tham khảo thông tư 03/2008/TT-BXD của Bộ xây dựng nhé)
    * Hệ số điều chỉnh nhân công các nhóm trong Quyển đơn giá hướng dẫn khá rõ, và bạn chú ý thêm 1 số topic mà các anh chị đã post trước đó về cách tính các hệ số điều chỉnh nhân công
    * Hệ số mày thi công có thể được điều chỉnh thêm 1,055 nếu điều kiện thi công là vùng núi khỏ khăn, hải đảo và vụng ngập mặn!

Gửi bạn kèm 2 file đơn giá xây dựng và lắp đặt tỉnh thanh hóa nhé!
    Thân!
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com

chantroixanh
    Kh?ch gh? th?m, ch?a l? th?nh vi
    Nhờ các cao thủ Dự toán hướng dẫn em giùm về hệ số nhân công qua hai câu hỏi sau :
    Câu hỏi 1 : Phương pháp cách tính hệ số nhân công của định mức sửa chữa ( Định mức 4232 - mức lương cơ bản 144.000, và định mức 75 - mức lương cơ bản 210.000đ)
    Theo quyết định số 38/2008/QĐ-UBND TP. Hồ Chí Minh, ngày 10 tháng 5 năm 2008 qui định :
    * Đơn giá công tác sửa chữa trong xây dựng cơ bản ban hành theo Quyết định số 75/2001/QĐ-UB ngày 10 tháng 9 năm 2001 của Ủy ban nhân dân thành phố (theo mức lương tối thiểu chung là 210.000 đồng/tháng). KĐCNC = 4,065; KĐCMTC=1,624.
    *2. Đơn giá xây dựng cơ bản ban hành theo Quyết định số 4232/QĐ-UB-QLĐT ngày 27 tháng 7 năm 1999 của Ủy ban nhân dân thành phố (theo mức lương tối thiểu chung là 144.000 đồng/tháng). KĐCNC=5,953; KĐCMTC=1,736
    Cho em hỏi những hệ số đó tính theo cách nào để ra được số đó ?

Câu hỏi 2 : Hệ số nhân công 5.593 và 4.065 ở trên áp dụng cho năm 2008, vậy với năm 2009 thì áp dụng hệ số nào cho đúng với định mức đơn giá sữa chữa. ( Trong khi thông tư 05/2009 chỉ nói đến hệ số cho định mức xây dựng cơ bản, chứ không có hệ số phần định mức sửa chữa như quyết định số 38/2008 QĐ-UBND TP Hồ Chí Minh.?
    Em mong nhận được câu trả lời chi tiết từ các cao thủ diễn đàn.
    Xin cảm ơn !

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Hi các bạn.

Để biết được hệ số điều chỉnh NC và Máy đối với các bạn mới cần phân biệt :

1- Dùng bộ đơn giá tổng hợp của địa phương :

- Mua 1 quyển đơn giá địa phương cần làm.
    - Xem NC họ lập với lương tối thiểu là bao nhiêu.
    - Dùng TT05/2009/TT-BXD ngày 15/4/2009 để điều chỉnh cho tương ứng, lưu ý các địa phương cũng ra các QĐ điều chỉnh riêng cho phù hợp với địa phương mình (VD Hà Nội có QĐ số 57/2008/QĐ-....). Xin các bạn lưu ý, theo mình hiểu thì hệ số điều chỉnh M của TT05 trên là chưa có bù nhiên liệu đâu !

2- Dùng PP phân tích đơn giá chi tiết (làm bằng tay - trên Excel):
    - Lập luôn bảng NC theo bậc, tra cứu theo NĐ 205 là xong luôn, không phải nhân hệ số điều chỉnh nhân công nữa.
    - Vẫn phải điều chỉnh M theo cách trên.

Trên đây là một số ý kiến hạn hẹp của mình, mời các bạn cùng bàn tiếp.

Một thắc mắc nho nhỏ : Đối với việc tăng lương + biến động xăng dầu nhiên liệu, việc điều chỉnh vào đơn giá tổng hợp của từng địa phương là tương đối đơn giản, sao các địa phương không làm việc này nhỉ ? thậm chí có địa phương rất lười như Bắc Cạn chẳng hạn, họ vẫn dùng bộ đơn giá từ năm 2006, lương 350K, gây rắc rối cho những người mới như mình đây. Nếu việc này được làm tốt thì các bạn cứ nhân hệ số 1 là ngon ăn nhất (nhưng nhớ có CLVL đấy)

Chúc các bạn vui

Thành viên dự bị
    Thanks
    0
    có ai biết hệ số nhân công và máy xây dựng của tỉnh Hoà Bình không làm ơn nói cho em với em cảm ơn

Thành viên mới
    Thanks
    2
    Tôi có một thắc mắc nhờ các đồng chí giải đáp giúp, hoặc có ý kiến gì chỉ bảo. Nội dung như sau: Tôi thuộc vùng 4.
    Khi mức lương tối thiểu là 450.000 đồng/tháng thì giá ca máy và thiết bị thi công được xây dựng trên cơ sở giá nhiên liệu động lực:
    - Điện: 836,0 đồng/KW
    - Xăng: 8.640,0 đồng/lít
    - Dầu diezen: 6.842,0 đồng/lít (Giá ca máy tỉnh Thái Nguyên)
    Trên cơ sở đó khi thực thi công công trình, hợp đồng có điều chỉnh giá, ta có thể xác định được giá gốc để thực hiện điều chỉnh giá nhiên liệu cho máy thi công.
    Theo thông tư 05/2009/BXD Khi mức lương tối thiểu là 650.000 đồng/tháng, hệ số Kđc MTC = 1.44 (vùng 4) thì giá ca máy và thiết bị thi công được xây dựng trên cơ sở giá nhiên liệu động lực là bao nhiêu để có cơ sở thực hiện khi điều chỉnh giá nhiên liệu theo thi trường hiện nay.
    mong có ý kiến để tiếp thu.

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối