Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    Thành viên mới vinataba223's Avatar
    Thanks
    2

Hệ số định mức trong dự toán ACITT

Xin các bác chỉ giao: Em thấy trong bảng PHÂN TÍCH VẬT LIỆU của dự toán ACIT em thấy định mức có công tác bê tông, vữa trát,... Các vật liệu được nhân với một hệ số nào đó.Xin các bác giải thích cho em với

Thành viên ưu tú beck's Avatar
    Thanks
    1
    Đó chính là tỷ lệ hao hụt vữa trong quá trình thi công
    Đối với các công tác như bêtông, trát, xây thì khối lượng vật liệu trong bảng phân tích vật tư hay bảng đơn giá chi tiết lấy theo định mức cấp phối vữa.Khi thi công thì tuỳ từng công tác cụ thể mà tỷ lệ hao hụt khác nhau.tỷ lệ này tra trong định mức là thấy ngay.
    Ví dụ như công tác đổ bêtông cột bằng thủ công định mức vữa là 1.025 thì trong bảng phân tích vật tư , bảng đơn giá chi tiết các vật liệu cấu thành vữa bêtông như ximăng, cát, đá, nước, phụ gia đều nhân với 1,025. Công tác đổ BT cột bằng máy thì định mức vữa là 1,015 thì các vật liệu cũng đựơc nhân tương tự.
    fly without wings!!!!!!!!!

Thành viên tích cực faxtel22's Avatar
    Thanks
    5
    Trích dẫn Gửi bởi beck Xem bài viết
    Đó chính là tỷ lệ hao hụt vữa trong quá trình thi công
    Đối với các công tác như bêtông, trát, xây thì khối lượng vật liệu trong bảng phân tích vật tư hay bảng đơn giá chi tiết lấy theo định mức cấp phối vữa.Khi thi công thì tuỳ từng công tác cụ thể mà tỷ lệ hao hụt khác nhau.tỷ lệ này tra trong định mức là thấy ngay.
    Ví dụ như công tác đổ bêtông cột bằng thủ công định mức vữa là 1.025 thì trong bảng phân tích vật tư , bảng đơn giá chi tiết các vật liệu cấu thành vữa bêtông như ximăng, cát, đá, nước, phụ gia đều nhân với 1,025. Công tác đổ BT cột bằng máy thì định mức vữa là 1,015 thì các vật liệu cũng đựơc nhân tương tự.
    Hệ số định mức này quy định trong văn bản nào vậy bạn?Mình đang cần tìm các hệ số này?

Thành viên tích cực pnanhhuy1986's Avatar
    Thanks
    2
    Đúng thế muốn hiểu bảng phân tích vật liệu trong dự toán ACITT thì dựa vào định mức xây dựng cơ bản 24 hay 1776 trong đó qui định rõ hao hụt vật liệu trong khi thi công, ví dụ muốn tạo ra 1m3 đá bê tông thì cần 1,025m3 hỗn hợp nước bê tông, do có hao hụt khi bốc hơi nước sau khi đông cứng nên phải cần như vậy.thân
    "Ti?n" kh?ng ph?n ?nh ???c gi? tr? con ng??i

Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi faxtel22 Xem bài viết
    Hệ số định mức này quy định trong văn bản nào vậy bạn?Mình đang cần tìm các hệ số này?
    Bạn tham khảo trong các bộ Định mức xây dựng cơ bản (Hiện tại là bộ ĐM 1776).Trong đó có quy định rõ mức độ hao hụt cho các công tác.

Thành viên mới thanhhuong's Avatar
    Thanks
    3
    anh beck ơi cho em hỏi em cần làm hồ sơ thầu ở tỉnh Tây Ninh em dùng ĐGTN- DMDT1776- PLV 1776- GVTTN- TDVT1776 sao khi phân tích vật liệu lại không được hả anh. E phải dùng đơn giá gì bây giờ ạ. Giúp em với

Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi thanhhuong Xem bài viết
    anh beck ơi cho em hỏi em cần làm hồ sơ thầu ở tỉnh Tây Ninh em dùng ĐGTN- DMDT1776- PLV 1776- GVTTN- TDVT1776 sao khi phân tích vật liệu lại không được hả anh. E phải dùng đơn giá gì bây giờ ạ. Giúp em với
    Dùng bộ DBF nào mình đã gửi cho bạn rồi. Còn nếu không phân tích được thì bạn xem lai thao tác trên phần mềm acitt. Có 1 số nguyên nhân sau làm cho khi phân tich bị lỗi.
    - Bạn đã chọn mặc định hết các bộ DBF này chưa?
    - Nhiều lúc acitt cũng bị lỗi, bạn thoát ra rồi vào lại và chọn lại các file DBF
    - có thể là file DBF bạn sử dụng bị lỗi, bạn thử cop file DBF từ nguồn khác xem.

Thành viên mới thanhhuong's Avatar
    Thanks
    3
    Em đã mặc định hết rồi mà có thể là acitt của em bị lỗi . Hôm qua em phân tích ra ở đơn giá chi tiết và giá dự thầu trắng tinh. Hôm nay thì được rồi ạ em cũng không hiểu tại sao nữa. Hoặc cũng có thể là file dbf của em bị lỗi hôm nay em chọn lại dùng DG2433 và GVT2433 của Tây Ninh. Cảm ơn anh beck nhiều. À anh cho em hỏi nếu em muốn tìm hệ số vật liệu, nhân công, máy của một tỉnh nào đó em phải tra ở đâu ạ.

Thanks
    1
    Trích dẫn Gửi bởi thanhhuong Xem bài viết
    Em đã mặc định hết rồi mà có thể là acitt của em bị lỗi . Hôm qua em phân tích ra ở đơn giá chi tiết và giá dự thầu trắng tinh. Hôm nay thì được rồi ạ em cũng không hiểu tại sao nữa. Hoặc cũng có thể là file dbf của em bị lỗi hôm nay em chọn lại dùng DG2433 và GVT2433 của Tây Ninh. Cảm ơn anh beck nhiều. À anh cho em hỏi nếu em muốn tìm hệ số vật liệu, nhân công, máy của một tỉnh nào đó em phải tra ở đâu ạ.
    muốn biết hệ số VL, NC, MTC bằng bao nhiêu bạn cần phải có kiến thức khá vững về vấn đề lập dự toán. Bạn cố gắng nghiên cứu tìm hiểu các văn bản, chế độ chính sách của nhà nước và các sở XD vì ngoài các đặc điểm chung do Bộ Xd ban hành thì mỗi tỉnh sẽ có các chế độ khác nhau.
    Mình gửi cho bạn toàn bộ các thông tư hướng dẫn đêìu chỉnh dự toán XDCT từ năm 2001 đến giờ. Ngoài đọc các thông tư này bạn cần phải đọc thêm các thuyết minh của bộ đơn giá để biết xem ngoài các hệ số này ra thì còn được thêm các hệ số nào khác không.( và các hệ số cho từng khu vực riêng)
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

Thành viên mới mtcuong's Avatar
    Thanks
    0
    Chào Beck ?mình không hiểu tại sao trong dự toán lại có hệ số điều chỉnh nhân công, theo mình nghĩ họ chỉ cần làm sẵn trên cexl giống như bảng lương a1.8 rồi người sử dụng chỉ việc thay lương tối thiểu theo quy định của từng năm là được????(có phải khi sử dụng bảng lương a1.8 thì không phải sử dụng hệ số điều chỉnh nhân công nữa phải không?)mình mới vào nghề mong bạn giải thích dùm.thanks.thư của mình phong408ephim@yahoo.com

11. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn mtcuong về bài viết rất hữu ích này:

moitran (02-05-2013)

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Thêm định mức tạm tính trong acitt.
    Bởi is.jsc99leduan trong diễn đàn Các dự toán khác
    Trả lời: 7
    Bài cuối: 27-11-2013, 11:50 AM
  2. Cho em hỏi về bảng Chênh lệch vật tư trong Acitt?
    Bởi hai_1401 trong diễn đàn Các dự toán khác
    Trả lời: 8
    Bài cuối: 10-09-2011, 09:56 AM
  3. Lỗi dữ liệu đơn giá trong phần mềm ACITT
    Bởi Bùi Đức Năng trong diễn đàn Định mức, đơn giá xây dựng công trình
    Trả lời: 8
    Bài cuối: 06-11-2008, 08:41 PM
  4. Tạo mới và sửa định mức trong Dự toán ACITT
    Bởi TheKingHeart trong diễn đàn Hợp đồng trong hoạt động xây dựng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 28-06-2008, 12:18 PM