Kết quả 1 đến 8 của 8
    Thành viên mới
    Thanks
    6

Thumbs up Định mức nối thép?

Em đọc trong Định mức 1776 thì nó viết rằng: "Công tác sản xuất cốt thép được định mức cho 1 tấn thép đã bao gồm hao hụt thép ở khâu thi công, chưa bao gồm thép nối chồng, thép chống giữa các lớp cốt thép, thép chờ và các kết cấu thép phi tiêu chuẩn, chôn sẵn trong bê tông"
    Trong khi đó em thấy mấy bác thiết kế khi thống kê thép ít tính đến các mối nối thép, và trong quá trình bọn em thi công thì các sếp cũng chỉ đạo chỉ cần thống kê bình thường, sau đó nhân hệ số hao hụt ( 1,005 với thép <10 và 1,02 với thép >10).
    Tuy nhiên em nghĩ rằng, hệ số hao hụt trên chỉ là hao hụt khi thi công, còn các mối nối thép vẫn phải tính vào khối lượng thép bình thường chứ ạ?
    Mong các bác cho ý kiến, thanks!

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,602
    Trích dẫn Gửi bởi hai_1401 Xem bài viết
    Tuy nhiên em nghĩ rằng, hệ số hao hụt trên chỉ là hao hụt khi thi công, còn các mối nối thép vẫn phải tính vào khối lượng thép bình thường chứ ạ?
    Đúng như vậy. Các mối nối cốt thép vẫn phải tính vào khối lượng. Thông thường với cấu kiện thép dài hơn 11,7m sẽ tính thêm chiều dài mối nối. Quy định về chiều dài nối thép theo tiêu chuẩn TCVN 1651:2008.

Nếu lượng thép nối không quá nhiều nên bạn chỉ cần tính theo thống kê bình thường. Khi thi công, bạn tính toán và kiểm soát chặt chẽ khâu cắt thép là đủ. Thậm chí là định mức Nhà nước ban hành còn khá "rộng lượng".

Ngoài ra có một lưu ý: Tôi thường thấy các loại thép tròn cán nóng hiện nay, nhiều loại thép không đủ trọng lượng và đường kính theo tiêu chuẩn. Bạn đã kiểm chứng thử chưa?

Thành viên tích cực
    Thanks
    0
    Mình có quan điểm thế này:
    1. việc phải tính thêm mối nối thép nếu chiều dài thanh > 11,7m mình hoàn toàn đồng ý với 2 bạn ( thiết kế rất hay thống kê thiếu phần này)- nếu người thống kê sử dụng phần mềm thống kê thép TIP thì trong đó đã có tính đến mối nối.
    2. hiện nay 1 số loại thép bị thiếu trọng lượng và đường kính so với tiêu chuẩn là đúng. mình đã kiểm chứng với thép TISCO và thấy điều đó, tuy nhiên phần thiếu đó vẫn nằm trong tiêu chuẩn cho phép. riêng thép có xuất xứ từ trung quốc thì mình thấy trọng lượng vượt so với tiêu chuẩn.

Thành viên mới
    Thanks
    6
    Đúng là hiện nay thép trên thị trường có hiện tượng thiếu khối lượng so với thực tế. Điều này được phát hiện ra khi mấy ông cai làm thép (được khoán với số tiền/1 kg thép) gia công thép và thấy khối lượng hụt so với bình thường.
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Không biết có bác nào có file Excel thống kê thép mà đã tính đến trường hợp nối thép hoặc phần mềm TKT thì có thể share giúp anh em ko ạ

Thành viên BQL Diễn đàn nguyenhuutrinh's Avatar
    Thanks
    1,602
    Phần mềm TKT thì có thể share giúp anh em ko ạ
    Phần mềm thống kê thép dùng phổ biến hiện nay là CIC.
    Bạn có thể vào đây để tham khảo.

Thành viên mới
    Thanks
    0
    Đúng là hiện nay thép trên thị trường có hiện tượng thiếu khối lượng so với thực tế. Điều này được phát hiện ra khi mấy ông cai làm thép (được khoán với số tiền/1 kg thép) gia công thép và thấy khối lượng hụt so với bình thường.
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Không biết có bác nào có file Excel thống kê thép mà đã tính đến trường hợp nối thép hoặc phần mềm TKT thì có thể share giúp anh em ko ạ
    Theo mình được biết là không có . khi thi công thì cố gắng cắt thép cho chuẩn ( bài toán cắt thép ) , hạn chế mối nối ( ví dụ như khi thi công cột thay vì thi công thép cột từng tầng ta có thể thi công thông tầng luôn nếu có thể ....) .
    Sửa lần cuối bởi vudinhtan; 01-02-2010 lúc 10:34 AM.

Thành viên mới
    Thanks
    6
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhuutrinh Xem bài viết
    Phần mềm thống kê thép dùng phổ biến hiện nay là CIC.
    Bạn có thể vào đây để tham khảo.
    Cám ơn anh, nhưng theo em biết thì phần mềm này của CIC đã thương mại hóa và không thể đăng ký được thì phải.

Thành viên mới sagiang3888's Avatar
    Thanks
    89
    Trích dẫn Gửi bởi huyxalo Xem bài viết
    Mình có quan điểm thế này:
    1. việc phải tính thêm mối nối thép nếu chiều dài thanh > 11,7m mình hoàn toàn đồng ý với 2 bạn ( thiết kế rất hay thống kê thiếu phần này)- nếu người thống kê sử dụng phần mềm thống kê thép TIP thì trong đó đã có tính đến mối nối.
    2. hiện nay 1 số loại thép bị thiếu trọng lượng và đường kính so với tiêu chuẩn là đúng. mình đã kiểm chứng với thép TISCO và thấy điều đó, tuy nhiên phần thiếu đó vẫn nằm trong tiêu chuẩn cho phép. riêng thép có xuất xứ từ trung quốc thì mình thấy trọng lượng vượt so với tiêu chuẩn.
    Đúng là nên dùng Tip đi, vì chưa có phần mềm nào tính toán thêm phần nối thép như Tip. Dễ thao tác nữa.