Kết quả 1 đến 5 của 5
  1. #1
    Thành viên dự bị
    Ngày tham gia
    Jul 2009
    Bài viết
    1
    Thanks
    0
    Thanked 0 Times in 0 Posts

    Xin cho hỏi về việc ký Phụ lục khi thay đổi Nội dung Hợp đồng xây dựng

    Xin cho hỏi khi thay đổi:
    1. Khối lượng công việc
    2. Thời hạn thi công
    Trong hợp đồng thi công xây dựng ký kết theo hình thức trọn gói, thì có nhất thiết phải ký kết Phụ lục Hợp đồng không? Xin nói rõ đối với từng trường hợp 1, 2 kể trên. Đối với trường hợp thay đổi Thời hạn thi công, bàn giao, chỉ có văn bản chấp thuận kéo dài thời hạn thi công của Chủ đầu tư là đã đủ điều kiện pháp lý chưa?

    Trân trọng cảm ơn!
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Chiến sỹ thi đua của ngành
    Ngày tham gia
    Oct 2009
    Bài viết
    1,203
    Thanks
    371
    Thanked 1,440 Times in 430 Posts

    Smile Trao đổi cùng bạn

    Trích dẫn Gửi bởi tongtruong Xem bài viết
    Xin cho hỏi khi thay đổi:
    1. Khối lượng công việc
    2. Thời hạn thi công
    Trong hợp đồng thi công xây dựng ký kết theo hình thức trọn gói, thì có nhất thiết phải ký kết Phụ lục Hợp đồng không? Xin nói rõ đối với từng trường hợp 1, 2 kể trên. Đối với trường hợp thay đổi Thời hạn thi công, bàn giao, chỉ có văn bản chấp thuận kéo dài thời hạn thi công của Chủ đầu tư là đã đủ điều kiện pháp lý chưa?

    Trân trọng cảm ơn!
    Trường hợp 1: Câu hỏi của bạn chưa thật rõ ở chỗ:Thay đổi khối lượng công việc là thế nào? là thay đổi khối lượng công việc trong hợp đồng đã ký kết (tăng, giảm) hay phát sinh khối lượng ngoài phạm vi hợp đồng?
    Nếu phát sinh khối lượng ngoài phạm vi hợp đồng thì bắt buộc phải ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng (Khoản 2 điều 52 NĐ 95).
    Trường hợp 2: Nếu trong hợp đồng có thỏa thuận về việc thay đổi tiến độ thời gian thực hiện hợp đồng phải được chủ đầu tư chấp thuận thì việc có văn bản chấp thuận kéo dài thời hạn thi công của chủ đầu tư là đủ điều kiện pháp lý, không cần phải ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng.
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên ưu tú
    Ngày tham gia
    Nov 2008
    Bài viết
    261
    Thanks
    5
    Thanked 90 Times in 31 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhdangquang Xem bài viết
    Trường hợp 2: Nếu trong hợp đồng có thỏa thuận về việc thay đổi tiến độ thời gian thực hiện hợp đồng phải được chủ đầu tư chấp thuận thì việc có văn bản chấp thuận kéo dài thời hạn thi công của chủ đầu tư là đủ điều kiện pháp lý, không cần phải ký kết phụ lục bổ sung hợp đồng.
    Theo tôi việc thay đổi tiến độ thời gian thực hiện hợp đồng phải được người quyết định đầu tư chấp thuận chứ không phải CĐT(Điều 28.NĐ12/2009/NĐ-CP)
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    7
    Thanks
    2
    Thanked 0 Times in 0 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhquan Xem bài viết
    Theo tôi việc thay đổi tiến độ thời gian thực hiện hợp đồng phải được người quyết định đầu tư chấp thuận chứ không phải CĐT(Điều 28.NĐ12/2009/NĐ-CP)
    Không đúng.
    Nếu tiến độ ct kéo dài không làm ảnh hưởng đến tổng tiến độ của dự án thì CĐTđược phép gia hạn.
    Nếu tổng tiến độ của dự án bị kéo dài thì mới xin phép người quyết định đầu tư.
    Khoản 4 điều 28 Nghị định 12/2009/NĐ-CP:
    "4. Chủ đầu tư, nhà thầu thi công xây dựng, tư vấn giám sát và các bên có liên quan có trách nhiệm theo dõi, giám sát tiến độ thi công xây dựng công trình và điều chỉnh tiến độ trong trường hợp tiến độ thi công xây dựng ở một số giai đoạn bị kéo dài nhưng không được làm ảnh hưởng đến tổng tiến độ của dự án.
    Trường hợp xét thấy tổng tiến độ của dự án bị kéo dài thì chủ đầu tư phải báo cáo người quyết định đầu tư để đưa ra quyết định việc điều chỉnh tổng tiến độ của dự án."
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Jun 2008
    Bài viết
    51
    Thanks
    0
    Thanked 44 Times in 11 Posts
    [QUOTE=tongtruong;157491]Xin cho hỏi khi thay đổi:
    1. Khối lượng công việc
    2. Thời hạn thi công
    Trong hợp đồng thi công xây dựng ký kết theo hình thức trọn gói, thì có nhất thiết phải ký kết Phụ lục Hợp đồng không? Xin nói rõ đối với từng trường hợp 1, 2 kể trên. Đối với trường hợp thay đổi Thời hạn thi công, bàn giao, chỉ có văn bản chấp thuận kéo dài thời hạn thi công của Chủ đầu tư là đã đủ điều kiện pháp lý chưa?

    Trường hợp của bạn nếu chỉ có văn bản chấp thuận của Chủ đầu tư là chưa đủ bắt buộc phải ký bổ sung phụ lục hợp đồng thì mới đúng quy định và có thể thanh toán được sau này.

    Nội dung chính của phụ lục gồm 3 ý:
    - Bổ sung công việc
    - Thay đổi thời hạn thi công
    - Bổ sung giá trị hợp đồng

    Hiện nay Chính phủ đã có NĐ số 48/2010/NĐ-CP Hướng dẫn về hợp đồng trong hoạt động xây dựng nói rất rõ về các vấn đề trên bạn nên đọc kỹ để thực hiện.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm
      Trả lời kèm trích dẫn

Các Chủ đề tương tự

  1. Thay đổi nội dung trong đấu thầu
    Bởi buiduyhung87 trong diễn đàn Dữ liệu giá và chi phí xây dựng công trình
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 14-03-2013, 11:26 AM
  2. Những nội dung cần sửa đổi và dự thảo thay thế ND209 và ND49
    Bởi gialinh trong diễn đàn Nghiệp vụ, đề cương giám sát
    Trả lời: 3
    Bài cuối: 04-01-2013, 11:24 AM
  3. Nhận Làm Thủ Tục Thay Đổi Nội Dung Đăng Ký Kinh Doanh
    Bởi ketoantc99 trong diễn đàn Kế toán xây dựng
    Trả lời: 0
    Bài cuối: 15-07-2011, 11:55 AM
  4. Dự án thay đổi ---> KHĐT thay đổi nội dung, trình phê duyệt lại ntn?
    Bởi DuongThuy7984 trong diễn đàn Xét thầu - tình huống đấu thầu
    Trả lời: 6
    Bài cuối: 10-12-2008, 01:36 PM
  5. Tình huống thay đổi nội dung hồ sơ dự thầu
    Bởi trinhmai trong diễn đàn Đấu thầu mua sắm thiết bị
    Trả lời: 6
    Bài cuối: 07-07-2008, 08:45 AM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 05:05 AM.