Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
  1. #1
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    51
    Thanks
    4
    Thanked 8 Times in 6 Posts

    Thay đổi khối lượng trong hợp đồng trọn gói.

    Xin chao mọi người Vui lòng cho hỏi tình huống trong hợp đồng trọn gói.

    Trường hợp kiểm tra khối lượng hợp đồng đã ký, chủ đầu tư thấy một công tác dư khối lượng rất nhiều so với thiết kế. Chủ đầu tư bèn thay đổi thiết kế mục đich dể tính lại công tác dư khối lượng đó. Thay đổi thiết kế là phụ, mục đích là làm cơ sở tính lại hạng mục chưa công tác dư khối lượng đó. Vậy tính lại khối lượng thì phần dư này tính như thế nào? .

    Ví dụ hợp đồng có hạng mục dầm sàn tính dư khối lượng bê tông rất nhiều. Ví dụ dư 100m3. Chủ đầu tư nói do dầm không đủ chịu lực nên thay đổ bề rộng dầm từ 20cm lên 21cm. Khối lượng bê tông hạng mục dầm sàn do thay đổi kích thước dầm chỉ tăng 10m3. trương hợp này tính lại toàn bộ dầm thì mình làm phát sinh 10m3 hay giảm 90m3.
    Sửa lần cuối bởi dinhgiaa; 13-08-2011 lúc 07:35 PM.
      Trả lời kèm trích dẫn

  2. #2
    Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,048
    Thanks
    404
    Thanked 1,865 Times in 379 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhgiaa Xem bài viết
    Xin chao mọi người Vui lòng cho hỏi tình huống trong hợp đồng trọn gói.
    Trường hợp tính khối lượng, chủ đầu tư thấy dư. Chủ đầu tư thay đổi thiết kế hạng mục dư đó. Vậy có phải tính lại khối lượng không. Ví dụ hợp đồng nhà công suất 125m3. Chủ đầu tư thấy khối lượng tính dư nhiều quá bèn thay đổi công suất lên 130m3. Như vậy tăng công suất phải tính lại không. Nếu tính lại phát hiện dư thì nhà thầu lỗ. Nếu phát sinh tăng thì không nói làm gì.
    Tình huống này đã quy định trong Nghị định 85/2009; Điều 19 Và Điều 35 - Nghị định 48/2010; và khi áp dụng hình thức HĐ trọn gói, chắc chắn nhà thầu và CĐT đều phải thỏa thuận trong HĐ về trường hợp này, đó chính là KL phát sinh ngoài thiết kế hoặc do điều chỉnh thiết kế. Vậy thì KL này phải được tính lại, KL tính lại dôi ra so với hợp đồng thì đó là KL Phát sinh, 2 bên căn cứ KL và Đơn giá đã chào thầu để đàm phán, ký kết PL hợp đồng bổ sung giá trị!
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  3. #3
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    51
    Thanks
    4
    Thanked 8 Times in 6 Posts
    Bạn ơi. Khối lượng phát sinh do thay đổi thiết kế thì tính lại. nhưng nếu do sai số ban đầu, khối lượng phát sinh M1 nhỏ hơn khối lượng bị dư do sai số M2 thì tính tổng khối lượng tính lại = M1+M2 Nhiều khi nhỏ hơn khối lượng ban đầu trỏng hợp đồng thì sao. Cuối cùng làm phát sinh mà lại không tăng còn giảm giá hợp đồng do tính lại sai số kia nũa nũa.
      Trả lời kèm trích dẫn

  4. #4
    Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,048
    Thanks
    404
    Thanked 1,865 Times in 379 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi dinhgiaa Xem bài viết
    Bạn ơi. Khối lượng phát sinh do thay đổi thiết kế thì tính lại. nhưng nếu do sai số ban đầu, khối lượng phát sinh M1 nhỏ hơn khối lượng bị dư do sai số M2 thì tính tổng khối lượng tính lại = M1+M2 Nhiều khi nhỏ hơn khối lượng ban đầu trỏng hợp đồng thì sao. Cuối cùng làm phát sinh mà lại không tăng còn giảm giá hợp đồng do tính lại sai số kia nũa nũa.
    Đúng bạn là nhà thầu thực thụ rồi !
    Khi đấu thầu chắc biết là sai nhưng không báo chủ đầu tư chứ gì!
    Thế thì bây giờ phải chấp nhận tính lại thôi, thừa thiếu thì vẫn phải làm đúng luật chứ. Đường nào Chủ đầu tư cũng sẽ còn bị kiểm toán, thanh tra xử lý cắt giảm về sau về trường hợp tính sai KL này (Đang nói công trình vốn NSNN nhé)! cho nên việc xem xét, tính toán lại, điều chỉnh bằng Phụ lục HD là điều cần thiết!
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  5. #5
    Thành viên tích cực
    Ngày tham gia
    Dec 2008
    Bài viết
    51
    Thanks
    4
    Thanked 8 Times in 6 Posts
    Nếu tính lại thì hợp đồng trọn gói mất ý nghĩa rồi nhỉ. lời ăn lỗ chịu mà. nếu không thay đổi thiết kế thì không tính lại.Vậy nhà thầu lời. CÒn tính lại thì nhà thầu bị thiệt. Trong trường hợp nào thì thay đổi thiết kế được tính lại vậy các bác. Nếu không CĐTthấy khối lượng nào sai thì làm động tác điều chỉnh thiết kế (thây đổi 1 tí cho có thay đổi thôi ) để tính lại khối lượng thì sao.
      Trả lời kèm trích dẫn

  6. #6
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    21
    Thanks
    4
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Các anh làm ơn cho em hỏi: Em đọc 1 cái hợp đồng thấy phần " Giá trị hợp đồng " thì ghi là HỢP ĐỒNG TRỌN GÓI. Còn phần Thanh Toán hợp đồng thì lại có câu: Thanh toán theo giai đoạn hoàn thành trên cơ sở khối lượng thực tế hoàn thành và đơn giá trúng thầu. Em thấy hơi mâu thuẫn ở 2 điều này và mong các anh các chị giải thích hộ em là hợp đồng sẽ tính như thế nào ạ? sau khi kiểm toán hợp đồng đã bị trừ đi khoảng 100 triệu do khối lượng phát sinh giảm nhưng ko có hợp đồng phát sinh gì cả thì giá hợp đồng có bị trừ tiền không ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn!
      Trả lời kèm trích dẫn

  7. #7
    Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,048
    Thanks
    404
    Thanked 1,865 Times in 379 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi chinhngd Xem bài viết
    Các anh làm ơn cho em hỏi: Em đọc 1 cái hợp đồng thấy phần " Giá trị hợp đồng " thì ghi là HỢP ĐỒNG TRỌN GÓI. Còn phần Thanh Toán hợp đồng thì lại có câu: Thanh toán theo giai đoạn hoàn thành trên cơ sở khối lượng thực tế hoàn thành và đơn giá trúng thầu. Em thấy hơi mâu thuẫn ở 2 điều này và mong các anh các chị giải thích hộ em là hợp đồng sẽ tính như thế nào ạ? sau khi kiểm toán hợp đồng đã bị trừ đi khoảng 100 triệu do khối lượng phát sinh giảm nhưng ko có hợp đồng phát sinh gì cả thì giá hợp đồng có bị trừ tiền không ạ?
    Em xin chân thành cảm ơn!
    Câu "Thanh toán theo giai đoạn hoàn thành trên cơ sở khối lượng thực tế hoàn thành và đơn giá trúng thầu" thường dùng cho Hợp đồng theo đơn giá cố định thì đúng hơn, còn trong hợp đồng đơn giá trọn gói, người ta hay dùng "thanh toán tạm ứng theo khối lượng đã hoàn thành". Bây giờ đã ghi thế thì coi như từ "khối lượng thực tế hoàn thành" giống như mức độ khối lượng mà trong thực tế nhà thầu đã làm được, chứ dừng hiểu là "khối lượng phải nghiệm thu theo thực tế".
    Nếu là KL Phát sinh giảm do thay đổi thiết kế thì phải có Phụ lục hợp đồng, còn nếu kiểm toán giảm trừ chỉ giảm do tính toán sai KL thì trách nhiệm với giá trị thất thoát đó phải thuộc về Chủ đầu tư hay nhà tư vấn của CĐT chứ không thể cắt của Nhà thầu (trên lý thuyết là thế ) Bạn có thể tham khảo thêm bài viết của mình ở đây nhé : http://www.giaxaydung.vn/diendan/f13...goi-93059.html
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  8. #8
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    21
    Thanks
    4
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Vâng! Em cũng thấy là câu ghi ở phần thanh toán hợp đồng như thế là giống Hợp đông theo đơn giá cố định hơn là Hợp đồng trọn gói nên cũng đang phân vân ở chỗ đấy. Ở quyết định đấu thầu cũng ghi là HĐ trọn gói anh ạ.
    Em vẫn chưa hiểu câu "Bây giờ đã ghi tế thì coi như từ "khối lượng thực tế hoàn thành" giống như mức khối lượng mà trong thực tế nhà thầu đã làm được, chứ dừng hiểu là "khối lượng phải nghiệm thu theo thực tế"." của anh lắm, anh có thể nói rõ hơn được không ạ?
    Em cảm ơn anh!
      Trả lời kèm trích dẫn

  9. #9
    Chiến sỹ thi đua của ngành levinhxd's Avatar
    Ngày tham gia
    Jul 2007
    Bài viết
    1,048
    Thanks
    404
    Thanked 1,865 Times in 379 Posts
    Trích dẫn Gửi bởi chinhngd Xem bài viết
    Vâng! Em cũng thấy là câu ghi ở phần thanh toán hợp đồng như thế là giống Hợp đông theo đơn giá cố định hơn là Hợp đồng trọn gói nên cũng đang phân vân ở chỗ đấy. Ở quyết định đấu thầu cũng ghi là HĐ trọn gói anh ạ.
    Phải kiếm tra lại kỹ càng xem Hợp đồng là HĐ theo Đơn giá cố định hay HĐ theo Đơn giá trọn gói nhé! Cái đó chắc chắn phải ghi trong HĐ, còn quyết định Đấu thầu hay KH đấu thầu là cơ sở để xác định hình thức lựa chọn Nhà thầu hay Hình thức HĐ! Hợp đồng vẫn là cơ sở pháp lý cao nhất

    Trích dẫn Gửi bởi chinhngd Xem bài viết
    Em vẫn chưa hiểu câu "Bây giờ đã ghi tế thì coi như từ "khối lượng thực tế hoàn thành" giống như mức khối lượng mà trong thực tế nhà thầu đã làm được, chứ dừng hiểu là "khối lượng phải nghiệm thu theo thực tế"." của anh lắm, anh có thể nói rõ hơn được không ạ?
    Em cảm ơn anh!
    Tức là bây giờ mình phải lái cách hiểu đi, coi như câu đó có nghĩa: Trên công trường, Nhà thầu làm được 50% KL công việc thì tạm thanh toán cho 40-45% giá trị hợp đồng!
    Phân biệt với cách hiểu của HĐ ĐG cố định hay ĐG điều chỉnh: "Khối lượng phải được nghiệm thu và xác nhận theo thực tế" (Tính toán và làm BB nghiệm thu KL hoàn thành)
    Hạnh phúc là sẻ chia www.levinhxd.com
      Trả lời kèm trích dẫn

  10. #10
    Thành viên mới
    Ngày tham gia
    Oct 2008
    Bài viết
    21
    Thanks
    4
    Thanked 2 Times in 2 Posts
    Em hiểu rồi, 1 lần nữa cảm ơn sự tận tình chỉ bảo của anh LeVinhxd ạ!
      Trả lời kèm trích dẫn

Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

  1. Thay đổi như thế nào thì xem là thay đổi thiết kế trong quá trình thi công
    Bởi doancatluong trong diễn đàn Nghị định 209/2004/NĐ-CP
    Trả lời: 27
    Bài cuối: 20-01-2014, 01:10 AM
  2. Trả lời: 3
    Bài cuối: 31-05-2013, 11:19 AM
  3. Xin y kiến diễn đàn gấp: Thay đổi các hạng mục trong gói thầu:
    Bởi future trong diễn đàn Lập, thẩm định, phê duyệt DA
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 15-07-2011, 09:30 AM
  4. Thay đỗi mác bê tông, mác vữa trong Dự toán Dự thầu GXD
    Bởi cuteott trong diễn đàn Phần mềm DỰ TOÁN GXD
    Trả lời: 1
    Bài cuối: 08-03-2011, 09:53 AM
  5. Thay đổi tên trong quá trình đấu thầu
    Bởi nguyenngoctan1977 trong diễn đàn Đấu thầu mua sắm thiết bị
    Trả lời: 6
    Bài cuối: 24-02-2010, 05:00 PM

Quyền viết bài

  • Bạn không thể đăng chủ đề mới
  • Bạn không thể gửi trả lời
  • Bạn không thể gửi đính kèm
  • Bạn không thể sửa bài
  •  

© Cty Giá xây dựng - GP của Cục Báo chí - Bộ TT&TT số 323/GP-CBC ngày 11/07/2008.
Người chịu trách nhiệm chính: Ths. Nguyễn Thế Anh.
Ghi rõ nguồn khi phát hành thông tin, tài liệu từ giaxaydung.vn
Powered by vBulletin| Copyright © 2000-2009 Jelsoft Enterprises Limited.

Địa chỉ: Toà nhà số 2A/55, Nguyễn Ngọc Nại, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 04.3 5682482, Fax: 04.3 5682483
Email: theanh@giaxaydung.com
Theo giờ GMT +8. Bây giờ là 06:20 AM.