Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25
    Thành viên mới khanhthuy1308's Avatar
    Thanks
    0

Tính toán khối lượng san nền

Em đang làm tính toán khối lượng san nền. Theo phương pháp cũ là phải nội suy (trên bản vẽ CAD, từ những điểm đo đạc thực tế) sau đó tính "thủ công" (thật ra là sử dụng Excel để thiết lập bảng tính). Làm như vậy thời gian bỏ ra sai số trong lập khối lượng rất lớn. Anh chị nào có cách tính nhanh hơn hoặc là có phần mềm nào tính toán được san nền thì cho em xin với. Em xin cảm ơn trước !

Nếu có thì xin gửi về địa chỉ email thì tốt hơn :
    khanhthuy138@gmail.com

Thành viên mới haiQLXM's Avatar
    Thanks
    1

Phương pháp tính khối lượng san nền

I. Muốn tính khối lượng san nền phải bắt đầu từ đo đạc khảo sát. Tư vấn thiết kế sẽ lập lưới ô vuông ( hoặc chữ nhật ), kích thước các cạnh từ 10-30m, và cao đạc tại các điểm giao cắt của lưới.
    a. Căn cứ yêu cầu thiết kế, tư vấn sẽ kẻ đường đỏ. Khối lượng tính từng phần đào hoặc đắp cho từng lưới ô bằng cách tính bình quân chiều cao đào đắp tại các điểm lưới nhân với diện tích ô ( hoặc diện tích đào, đắp trong từng ô )
    b. Cuối cùng lập bảng tổng hợp khối lượng từ chi tiết khối lượng các ô
    II. Nếu công tác khảo sát không thể hiện theo phương pháp trên thì bạn phải nội suy từ bình đồ số trên các phần mềm Nova hoặc một vài phần mềm khác, nhưng sai số tương đối lớn tùy theo cách xây dựng mô hình lưới bề mặt khi lập bình đồ. Vì bạn không nói rõ là bạn đang tính khối lượng từ loại bản vẽ nào, kết quả khảo sát ra sao nên tôi chỉ có thể góp ý như trên!

3. Diễn đàn và thành viên sau cảm ơn bạn haiQLXM về bài viết rất hữu ích này:

thiettiendinh (29-10-2012)

Thành viên mới vocalno's Avatar
    Thanks
    1
    Để tính san nền thì đã có phần mềm hỗ trợ rồi. Cái này viết lisp dựa trên CAD R14. Về cơ bản để tính san nền thì trước hết bạn phải có được các cao độ san nền theo thiết kế, thường là bản vẽ giao thông, hoặc bản vẽ quy hoạch chiều cao(san nền). Cái này dựa vào nội suy từ cao độ do trắc địa cung cấp.
    Bạn gán cho cao độ cho các đường đồng mức và chọn kích thước lưới ô vuông. Sau đó bạn chỉ việc sử dụng các tool của phần mềm hỗ trợ là có kết quả như ý.
    Dùng Excell như em nói không chính xác lắm. Cái phần mềm này mình nhớ có một chỗ gần Sở Xây dựng Hà Nội trên đường Lê Đại Hành có bán.Bạn tới đó hỏi xem sao nhé.

Thành viên rất xuất sắc hongngan99's Avatar
    Thanks
    0
    Phần mền nay của công ty tin học bộ xây dựng viết. Bên mình mua cúng lâu rồi nhưng chạy được một lần rồi không chạy được nữa nên thôi. Không biết nó bây giờ thế nào nữa, phải tính thủ công.

Thành viên rất xuất sắc MrHienNo1's Avatar
    Thanks
    2

Arrow

Trích dẫn Gửi bởi haiQLXM Xem bài viết
    I. Muốn tính khối lượng san nền phải bắt đầu từ đo đạc khảo sát. Tư vấn thiết kế sẽ lập lưới ô vuông ( hoặc chữ nhật ), kích thước các cạnh từ 10-30m, và cao đạc tại các điểm giao cắt của lưới.
    a. Căn cứ yêu cầu thiết kế, tư vấn sẽ kẻ đường đỏ. Khối lượng tính từng phần đào hoặc đắp cho từng lưới ô bằng cách tính bình quân chiều cao đào đắp tại các điểm lưới nhân với diện tích ô ( hoặc diện tích đào, đắp trong từng ô )
    II. Nếu công tác khảo sát không thể hiện theo phương pháp trên thì bạn phải nội suy từ bình đồ số trên các phần mềm Nova hoặc một vài phần mềm khác, nhưng sai số tương đối lớn tùy theo cách xây dựng mô hình lưới bề mặt khi lập bình đồ. Vì bạn không nói rõ là bạn đang tính khối lượng từ loại bản vẽ nào, kết quả khảo sát ra sao nên tôi chỉ có thể góp ý như trên!
    Tôi rất đồng ý với ý kiến của bạn. Việc khảo sát đo vẽ bình đồ là rất quan trọng. Cần phải đo đạc chính xác những điểm thay đổi cao độ trên địa hình và mật độ điểm phải đủ (không đi mia dày hoặc thưa quá khi đo đạc). Muốn giảm trừ được sai số trên Nova khi dùng để tính toán san nền cần chú ý khi đo đạc và khi xây dựng mô hình lưới bề mặt (tuy nhiên cần chú ý đến việc tạo lỗ thủng khi xây dựng mô hình lưới bề mặt) có như vậy sẽ chính xác hơn khi chạy với Nova.

Thành viên mới land's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi vocalno Xem bài viết
    Để tính san nền thì đã có phần mềm hỗ trợ rồi. Cái này viết lisp dựa trên CAD R14. Về cơ bản để tính san nền thì trước hết bạn phải có được các cao độ san nền theo thiết kế, thường là bản vẽ giao thông, hoặc bản vẽ quy hoạch chiều cao(san nền). Cái này dựa vào nội suy từ cao độ do trắc địa cung cấp.
    Bạn gán cho cao độ cho các đường đồng mức và chọn kích thước lưới ô vuông. Sau đó bạn chỉ việc sử dụng các tool của phần mềm hỗ trợ là có kết quả như ý.
    Dùng Excell như em nói không chính xác lắm. Cái phần mềm này mình nhớ có một chỗ gần Sở Xây dựng Hà Nội trên đường Lê Đại Hành có bán.Bạn tới đó hỏi xem sao nhé.
    Bạn này nói cực chuẩn,đúng là chỉ cần lisp của Cad 12 là chạy ngon mình đã từng nhìn mấy bạn kts quy hoạch tính toán cái này rồi. Mọi người ai biết thì chia sẻ cho anh em đi.

Thành viên dự bị voquy's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi khanhthuy1308 Xem bài viết
    Em đang làm tính toán khối lượng san nền. Theo phương pháp cũ là phải nội suy (trên bản vẽ CAD, từ những điểm đo đạc thực tế) sau đó tính "thủ công" (thật ra là sử dụng Excel để thiết lập bảng tính). Làm như vậy thời gian bỏ ra sai số trong lập khối lượng rất lớn. Anh chị nào có cách tính nhanh hơn hoặc là có phần mềm nào tính toán được san nền thì cho em xin với. Em xin cảm ơn trước !

Nếu có thì xin gửi về địa chỉ email thì tốt hơn :
    khanhthuy138@gmail.com
    Để tính toán khối lượng san lấp mặt bằng bạn có thế sử dụng phần mềm nova3.5 ỏ 4.1 và Vipmap. Để tính được bạn làm như sau:
    + Số liệu mặt bằng bàn giao do trắc đạc cung cấp
    + Số liệu mặt bằng đã thi công xong do trắc đạc cung cấp
    + Chia mặt bằng thành các mặt cắt với khoảng cách mặt cắt có thể 5m or 10m
    + vạch tuyến trên mặt bằng nếu Thiết kế có thì bạn vạch theo thiết kế nếu thiết kế không có bạn có thể chọn một tuyến bất kỳ
    Đến đây sẽ sinh ra hai trường hợp:
    - Nếu bạn thi công đúng đường đỏ thiết kế thì bạn chỉ cần chạy phầm mềm nova với đường đỏ thiết kế được các mặt cắt ngang và cắt dọc và sẽ tính được khôi lượng san ủi bằng các lệnh trong Nova
    - Nếu bạn thi công chưa đúng với đường đỏ thì ban phải chạy lần lượt với số liệu Hiện trạng bàn giao và số liệu đã thi công sau đó ghép các mặt cắt với nhau theo đúng vị trí mặt cắt đã chia. Sau đí tính diễn tíchc các mặt cắt dùng excel tính ra được khối lượng theo phương pháp trung bình mặt cắt.
    (Bạn cần Phần mềm Nova tôi sẽ cung cấp) Chúc bạn thanh công

Thành viên mới myhan's Avatar
    Thanks
    2
    Trích dẫn Gửi bởi ht46 Xem bài viết
    bác nào có hướng dân chi tiêt cua phân mêm HS thi gui lên de anh em tham khao
    em moi hoc nhung ga qua
    Đây là hướng dẫn sử dụng HS, không biết up như này có vi phạm bản quyền của HS không.
    P/s@Amind tùy ý xử lý nhé
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

10. Có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới myhan về bài viết hữu ích này:

anhvinh1 (19-12-2012), livegreen2006 (22-07-2012), quantdxd (29-01-2013)

Thành viên dự bị badien99's Avatar
    Thanks
    1
    có cái này (về san nền, san lấp mặt bằng) mà không biết ai quan tâm không, trao đổi cho vui thôi!!

http://www.cadviet.com/upfiles/sanlap_demo_V01.exe

Thành viên mới knt304's Avatar
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi haiQLXM Xem bài viết
    Nếu tư vấn thiết kế tính theo mặt cắt cỏ thể sử dụng phần mềm LandDesktop (có bản *****-miễn phí)dùng trên nền CAD 2004 để tính

Trang 1 của 3 1 2 3 CuốiCuối